Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cám ơn anh. Tí em làm em báo anh

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      http://www.upsieutoc.com/image/cYWamD thế nào cũng bị bạn ht... chê cười ấy nhỉ... http://www.upsieutoc.com/image/ccDT48
      Bạn ơi sao ko cho rơ-le nối vào chân C mà lại nối vào E vậy?

Comment

mạch này rơ le nối tiếp vào cực âm hay dương nguồn đều như nhau hết. tớ cho nối tiếp cực âm theo thói quen nối tải để lấy áp dương cho tầng khuyêch đại sau ấy mà...

Comment

Em lấy tín hiệu av video chia ra 2, 1 vào rơle còn 1 còn lại vào màn hình DVD. Như vậy điện tín hiệu av video chỉ còn 0,5v thôi anh. Vậy có đủ điện ko

Comment

Theo hình anh vẽ ở trên... hai dây kích role toàn là âm hả anh? Làm sao role nhảy được

Comment

đầu ra ăn ít điện lên chia đôi hay 3 vẫn đủ 1v giống như bạn cắm vài chục củ sạc đt vào ổ cắm vẫn đủ 220v ấy thôi. khi có tín hiệu video transistor đóng điện dương truyền từ C sang chân E....

Comment

đầu ra ăn ít điện lên chia đôi hay 3 vẫn đủ 1v giống như bạn cắm vài chục củ sạc đt vào ổ cắm vẫn đủ 220v ấy thôi. khi có tín hiệu video transistor đóng điện dương truyền từ C sang chân E....
                Nhưng đầu E có điện âm của av video mà anh?

Comment

nó là 2 nguồn khác nhau mà. tín hiệu video truyền từ B sang E. nó điều khiển dòng từ C sang E. qui ước dòng chạy từ dương sang âm. cái rơ le ăn dòng theo CE nên miễn sao có dòng qua CE là nó đóng. vụ này bạn làm machh nó chạy được thì nên dừng lại thôi. mấy kiến thức cơ bản về transistor rất nhìu tài liệu minh bạch rõ ràng bạn tìm gu gồ tha hồ ngâm cứu. chứ ai lại giảng giải cả những thứ sơ bộ này ở đây tốn tài nguyên diễn đàn các bạn khác cười chết. thế bạn ht... thấy tớ nói có đúng hông nào...

Comment

Bởi vậy em mới gà... nãy em có làm rồi.. ko thấy hơi hám gì hết anh. Có lúc em ngắt điện 12v rồi cho vào lại rồi rờ tay vào chỗ dây dương tiến hiệu av thì role nó nhảy rè rè ( kiểu như chưa đủ điện ). Nhưng cho tín hiệu av vào thì ko thấy gì, e thay mấy bộ rồi vẫn vậy
                    Em ko rành về tránistor, nên sợ có làm sai bước nào ko thôi anh. Em uống mấy vỉ panadol rồi đó )

Comment

nó hông chạy bạn phải bảo luôn chứ cứ lòng vòng hỏi nguyên lý có phải mệt người hông. bạn bỏ biến trở ra nối luôn đầu con trở 470 ôm vào đầu dương tín hiệu xem rơ le có đóng ko. nếu ko đóng thì tại chưa đủ độ nhạy sẽ phải nối biến trở vào vị trí khác để bổ xung thêm dòng BE thay vì giảm nó. tuy ít nhưng vẫn có khả năng rơ le bạn mua và rơ le tớ làm thí nghiệm nó cần dòng khác nhau lên chưa 1 phát xong ngay được...

Comment

Nguyên văn bởi Infinity Xem bài viết
                        Bởi vậy em mới gà... nãy em có làm rồi.. ko thấy hơi hám gì hết anh. Có lúc em ngắt điện 12v rồi cho vào lại rồi rờ tay vào chỗ dây dương tiến hiệu av thì role nó nhảy rè rè ( kiểu như chưa đủ điện ). Nhưng cho tín hiệu av vào thì ko thấy gì, e thay mấy bộ rồi vẫn vậy
                        Em ko rành về tránistor, nên sợ có làm sai bước nào ko thôi anh. Em uống mấy vỉ panadol rồi đó )
                        Ko sai nhưng chắc chưa đủ độ nhạy.
                        Điện áp chân B cần > chân E ít nhất 0,7V thì transistor mới bắt đầu dẫn. Bạn nói điện áp của tín hiệu là 0,9V, như vậy điện áp rơi trên trở và biến trở chỉ là 0,9 - 0,7 = 0,2V. Điện áp U quá bé và R quá lớn nên dòng điện I = U/R của chân B quá nhỏ -> dòng điện chạy qua C-E (cũng là dòng chạy qua rơ-le) quá nhỏ -> rơ-le ko nhảy.
                        Vậy bạn có thể:
                        - Dùng rơ-le có dòng kích nhỏ hơn.
                        - Dùng transistor có hệ số khuếch đại lớn hơn.
                        - Giảm R của hệ thống điện trở và biến trở (coi chừng nó giảm luôn cả tín hiệu video).
                        - Dùng thêm 1 con transistor nữa.

Comment

Mấy anh biết role nào dòng kích nhẹ ko? Chỉ em mai em mua về thử. Em cám ơn

Comment

kích thước càng nhỏ thì dòng nuôi càng nhỏ thôi. bạn chạm tay vào nó kêu rè rè là rơ le đủ nhạy rùi. bạn nối tín hiệu video ko qua biến trở nó có chạy hay ko vậy

Comment

kích thước càng nhỏ thì dòng nuôi càng nhỏ thôi. bạn chạm tay vào nó kêu rè rè là rơ le đủ nhạy rùi. bạn nối tín hiệu video ko qua biến trở nó có chạy hay ko vậy
                              Mai đi làm em mới thử được. Rồi em reply ngay

Comment

Em bỏ biến trở ra rồi đưa trực tiếp tín hiệu av vào cũng ko đc

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X