Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

khác nhau mà bạn. dù mắc thế nào thì BE phụ thuộc tín hiệu video bạn đưa vào. sao lại cộng trừ gì với áp CE vậy bạn. nó là 2 nguồn độc lập ko nối tiếp cũng ko song song mà...

Comment

về quan niệm cá nhân tớ nghĩ nó là 13v khi e chạy từ cực âm qua E qua B qua đầu dvd về C. nhưng mà đâu phải vậy e của nguồn 12v nó nhảy phát từ E thủng qua B sang C luôn có qua dvd đâu bạn...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
        http://www.upsieutoc.com/image/cYWamD thế nào cũng bị bạn ht... chê cười ấy nhỉ... http://www.upsieutoc.com/image/ccDT48
        Ặc ặc. Quá hay. Khi nào thì đến mùa quýt nhỉ ?
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
          Muốn transistor dẫn để relay họat động thì điện thế chân B phải lớn hơn điện thế chân E.
          Sơ đồ của mèo khi transistor dẫn, relay ON, điện thế chân E = 12volt = điện thế nguồn. Vậy điện thế chân B là mấy volt vậy?
          Lúc đó tính như 2 nguồn mắc nối tiếp thôi: 12V + 1V = 13V, và nhớ là ta đang so với GND của NGUỒN NUÔI RƠ-LE, nếu so với GND của tín hiệu video (cũng chính là chân E của transistor) thì vẫn là 1V.

Comment

khác nhau mà bạn. dù mắc thế nào thì BE phụ thuộc tín hiệu video bạn đưa vào. sao lại cộng trừ gì với áp CE vậy bạn. nó là 2 nguồn độc lập ko nối tiếp cũng ko song song mà...
            Theo mình bạn cứ đề nghị bạn chủ thớt chuyển rơ-le sang chân C đi cho lành, vì biết đâu bạn ấy dùng chung nguồn cho cả rơ-le và thiết bị phát video thì sao??? Hoặc là dùng nguồn riêng nhưng GND của cả 2 vẫn nối với nhau thì sao???

Comment

- Video out: Cần biết tín hiệu gồm những gì, biên độ bao nhiêu. Tín hiệu hình tổng hợp nó như thế này:
              Click image for larger version

Name:	Untitlex.png
Views:	984
Size:	9.9 KB
ID:	1683524
              Đem cái này đặt vào giữa chân B và chân E của transistor thì được cái giề ở lối ra mà đòi đóng relay ?

- Trong tín hiệu hình tổng hợp thì chỉ có xung đồng bộ là có biên độ không đổi. Tín hiệu hình ảnh thì lúc cao lúc thấp tùy theo mức sáng tối của hình. Đem tín hiệu hình tổng hợp để kích transistor đóng relay ... hơi lọa,
              hay là thầy tôi chưa cho tôi học đến bài này ?

- Giữa B và E có một cái diode, lúc đó đóng vai trò 1 diode hạn biên. Thế là nó còn cắt cụt tín hiệu (rẽ nhánh) đưa sang khối hiển thị nữa. Thế là hình ảnh tiêu luôn ?
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

vui ghê. tớ phải chia ra nhìu mục để phản hồi rùi. /// 1. @ chủ thớt. bạn trth... nói chuẩn luôn. có thể điện trên ô tô của bạn chung cực âm lên tín hiệu video nó ko độc lập. bạn cho rơ le nối tiếp vào cực dương 12v rồi nối với C. cực âm thì nối luôn với chân E. tín hiệu video dây âm vẫn nối vào E. dây dương tín hiệu nối vào đầu trở 470 ôm...

Comment

2. bạn trth... giả sử tín hiệu độc lập với nguồn rơle. sao mà ra 13v được bạn. nếu tính nối tiếp thì chỉ có thể tính trừ đi thui tức là nếu có thì là 11v. electron đi từ âm nguồn 12v qua E vào cực âm tín hiệu video chạy ngược sang cực dương tín hiệu bị sức điện động 1v cản ngược hụt đi 1v mới về đến dương tín hiệu video rùi về cực C và về dương nguồn 12v. còn trường hợp tín hiệu video và nguồn nuôi rơ le chung đụng cực âm hay gì gì đó thì tạm chưa xét...

Comment

3. vậy là có 3 đại cao thủ gồm bạn ht... bạn vi... bạn quoc... cho rằng mạch của tớ hông kích nổi rơle. vậy nếu đánh cược thì thắng chắc còn gì. cược hông bạn ht... cược xíu đi mà. nếu bạn thắng tớ sẽ nhắn vài tin ủng hộ tầm 50k gì đó cho quỹ từ thiện. nếu tớ thắng bạn sẽ kiếm 1 con mèo mướp rùi cho nó 1 con cá nho nhỏ được hông bạn. vụ cược này hoàn toàn có ích và phi lợi nhuận. lại vừa dạy cho bạn mèomướp 1 bài học vì dám múa rìu qua mắt thợ còn gì. và tất nhiên vụ cược này phải ghi hình đủ độ nét up lên youtube cho mọi người cùng xem đỡ buồn... thế bạn vi... với bạn quoc... thấy tớ nói có hợp tình hợp lý hông nào...

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                      Lúc đó tính như 2 nguồn mắc nối tiếp thôi: 12V + 1V = 13V, và nhớ là ta đang so với GND của NGUỒN NUÔI RƠ-LE, nếu so với GND của tín hiệu video (cũng chính là chân E của transistor) thì vẫn là 1V.
                      Đúng rồi đấy! So với gnd nguồn nuôi relay là 12volt.
                      Nếu relay On, điện áp chân B # 13volt > điện áp chân C.
                      Transistor dẩn relay ON mới lạ.
                      @mèo: Nên xem lại người ta ráp điện trở vào chân E để làm gì nhé.

Comment

2. bạn trth... giả sử tín hiệu độc lập với nguồn rơle. sao mà ra 13v được bạn. nếu tính nối tiếp thì chỉ có thể tính trừ đi thui tức là nếu có thì là 11v. electron đi từ âm nguồn 12v qua E vào cực âm tín hiệu video chạy ngược sang cực dương tín hiệu bị sức điện động 1v cản ngược hụt đi 1v mới về đến dương tín hiệu video rùi về cực C và về dương nguồn 12v. còn trường hợp tín hiệu video và nguồn nuôi rơ le chung đụng cực âm hay gì gì đó thì tạm chưa xét...
                        Có sai sót rồi bạn ơi. Khi transistor đã dẫn bão hòa thì C và E coi như là một rồi, C đang nối +12V thì dĩ nhiên E cũng là 12V. Để duy trì trạng thái dẫn thì điện áp chân B > E, nghĩa là 13V, chứ 11V thì làm sao trans còn dẫn được nữa?
                        Cứ tưởng tượng 1 cục pin 12V nối tiếp với 1V, cực (+) của 12V nối tiếp với cực (-) của 1V nên điện áp được tăng thêm chứ ko phải giảm đi như kiểu "đối đầu" hay "đối đít" đâu.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                          Theo mình bạn cứ đề nghị bạn chủ thớt chuyển rơ-le sang chân C đi cho lành, vì biết đâu bạn ấy dùng chung nguồn cho cả rơ-le và thiết bị phát video thì sao??? Hoặc là dùng nguồn riêng nhưng GND của cả 2 vẫn nối với nhau thì sao???
                          Đúng rồi đó anh... em dùng nguồn chung cho cả hai. Vừa tín hiệu av và rơle

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            - Video out: Cần biết tín hiệu gồm những gì, biên độ bao nhiêu. Tín hiệu hình tổng hợp nó như thế này:
                            [ATTACH=CONFIG]n1683524[/ATTACH]
                            Đem cái này đặt vào giữa chân B và chân E của transistor thì được cái giề ở lối ra mà đòi đóng relay ?

- Trong tín hiệu hình tổng hợp thì chỉ có xung đồng bộ là có biên độ không đổi. Tín hiệu hình ảnh thì lúc cao lúc thấp tùy theo mức sáng tối của hình. Đem tín hiệu hình tổng hợp để kích transistor đóng relay ... hơi lọa,
                            hay là thầy tôi chưa cho tôi học đến bài này ?

- Giữa B và E có một cái diode, lúc đó đóng vai trò 1 diode hạn biên. Thế là nó còn cắt cụt tín hiệu (rẽ nhánh) đưa sang khối hiển thị nữa. Thế là hình ảnh tiêu luôn ?
                            - Ý bạn là tín hiệu video lúc cao lúc thấp nên dòng chạy qua rơ-le cũng lúc cao lúc thấp làm cho rơ-le ko giữ được trạng thái đóng??? Nhưng nếu transistor có hệ số khuếch đại lớn thì có sao đâu vì lúc đó nó vẫn dẫn bão hòa ngay cả khi tín hiệu yếu. Và cũng có thể nối 1 tụ song song với rơ-le nữa.
                            - Nếu nhớ ko lầm thì tín hiệu video có trở kháng ngõ ra 75 ohm, ngõ vào của màn hình cũng 75 ohm, như vậy tín hiệu này phải chống chọi với 1 tổng trở 75/2 ohm thì đủ thấy nó khỏe cỡ nào rồi, cho nó đi qua biến trở, rồi qua trở 470 ohm nữa mới vào chân B thì sự hạn biên (nếu có) cũng sẽ rất ít, ko ảnh hưởng đến hình ảnh.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Đúng rồi đấy! So với gnd nguồn nuôi relay là 12volt.
                              Nếu relay On, điện áp chân B # 13volt > điện áp chân C.
                              Transistor dẩn relay ON mới lạ.
                              @mèo: Nên xem lại người ta ráp điện trở vào chân E để làm gì nhé.
                              Ủa làm gì có chuyện B > C thì trans ngưng dẫn nhỉ?

Comment

Em chuyển rơle qua chân C cũng rè rè khi rờ tay vào thôi. Còn đưa tín hiệu av vào cũng vậy... ko thấy gì

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X