Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
    thì con 7908 ấy. hay lại là LM 79xx ổn áp thì... bạn có mạch nó kích theo tín hiệu video rùi thì có thể nhái theo nó. vụ này hoặc rất đơn giản chỉ cần 1 vài con mosfet khuýech đại thành phần tần số thấp trong tín hiệu. hoặc là phải thực sự khuyêch đại tín hiệu video thật thì rách việc lém hình như nó cỡ Mhz hay sao ấy... thế bạn có ảnh hay tư liệu gì gửi lên tớ xem để mai ngày kia bắt tay vào nghịch lun...
    Con mofet đó 3 chân thôi anh ah. Để em nói sơ qua bộ áp suất lốp
    Có 2 cổng AV, 1 out và 1 in. Điện 12v, khi có điện vào sau vài giây nó tự out hình của áp suất lốp và đồng thời có 1 giây khác ra điện để kích role hoặc sử dụng mục đích khác, 5 giây sau tự động tắt .
    Cổng in là cổng av video thiết bị ngoài đưa vào, chỉ cần có tín hiệu video in là bộ đó tự chuyển hình video in out ra lại và giây kích cũng có điện ra. Cổng in này không tự tắt nha anh, khi nào không có tín hiệu bộ áp suất lốp mới tắt

Comment

mạch ấy toàn ic với linh kiện dán tìm đoạn mạch nó khuyêch đại video rùi nhái theo chắc kiếm hông nổi linh kiện. tổng quan vụ này sẽ là đầu tiên thử dùng phần tử đơn giản transistor/ mosfet xem ok hông. nếu ko đc sẽ thử dùng mạch tăng âm xem có nhặt nhạnh đc ít tần thấp gì hông. nếu hông đc nữa thì chỉ còn lôi mấy cái vỉ tivi cũ ra xem có mảng mạch nào thích hợp lấy cưa cắt lấy là bước sau cuối và chắc chắn sẽ thành công nhưng rất mất thời gian. lý thuyết giấy là vậy. thực tế thì chờ đến trưa tớ về sớm xíu nghịch tí là bít ngay ấy mà chắc là 1 con mosfet là được thôi. hy vọng thế...

Comment

mạch ấy toàn ic với linh kiện dán tìm đoạn mạch nó khuyêch đại video rùi nhái theo chắc kiếm hông nổi linh kiện. tổng quan vụ này sẽ là đầu tiên thử dùng phần tử đơn giản transistor/ mosfet xem ok hông. nếu ko đc sẽ thử dùng mạch tăng âm xem có nhặt nhạnh đc ít tần thấp gì hông. nếu hông đc nữa thì chỉ còn lôi mấy cái vỉ tivi cũ ra xem có mảng mạch nào thích hợp lấy cưa cắt lấy là bước sau cuối và chắc chắn sẽ thành công nhưng rất mất thời gian. lý thuyết giấy là vậy. thực tế thì chờ đến trưa tớ về sớm xíu nghịch tí là bít ngay ấy mà chắc là 1 con mosfet là được thôi. hy vọng thế...
        Ngày xưa cắm dây đầu DVD, cắm nhầm dây Audio vào cổng Video, thế là có tiếng ù ù rè rè phát ra loa. Như vậy tín hiệu video vẫn có thành phần nằm trong dải âm tần. Vậy mạch này chỉ cần lắp như kiểu amply mini dùng transistor thôi.

Comment

đã có chút khả thi rùi các bạn. đường ấy nó có áp 1v tương đối ổn định ở cả 2 cái đầu dvd. tớ đã dùng 1 transisror đóng điện 12v cho rơle ngon. mỗi tội mất điện chưa kịp xác minh xem cái 1v ấy là tín hiệu thực hay là rò từ các mạch trung gian sang. với lại phải xem cái rơle nó có ảnh hưởng xung nhiễu gì đến đường truyền vào ti vi hông nữa...

Comment

đã có chút khả thi rùi các bạn. đường ấy nó có áp 1v tương đối ổn định ở cả 2 cái đầu dvd. tớ đã dùng 1 transisror đóng điện 12v cho rơle ngon. mỗi tội mất điện chưa kịp xác minh xem cái 1v ấy là tín hiệu thực hay là rò từ các mạch trung gian sang. với lại phải xem cái rơle nó có ảnh hưởng xung nhiễu gì đến đường truyền vào ti vi hông nữa...
            Em ra nhật tảo đưa hình cho họ xem, toàn lắc đầu.

Comment

Xong. Tín hiệu video có thành phần 1v tương đối ổn định trong đó có 0,5v từ nguồn lọt vô qua các mạch trung gian. Mạch khuyếch đại nó hông dùng mosfet mà dùng transistor. cần ngắt khi áp 0,5v và đóng khi áp trên 1v. Mạch đã hoàn thành gồm 1 transistor càng nhỏ càng nhạy càng tốt các tran đã thử 9014. 8050. 2611. D823 Đều chạy tốt. Bạn có thể kiếm tran trong các mạch phế liệu tivi đầu đĩa đài các loại, ĐT bàn đồng hồ vạn niên cũ... rất nhìu đa số những con nhỏ dùng điện áp thấp đều dùng được. 1 điện trở vài trăm ôm ví như 500 ôm. 1 biến trở 10K. 1 rơ le áp đều khiển 12v. Nguồn 12v. Tín hiệu video ví dụ từ đầu DVD. Ví dụ tran có cực B nhận áp dương. Bạn mắc nối tiếp trở 500 ôm và biến trở vào cực B rùi mắc vào dây dương tín hiệu video. Cực C nối vào cực dương nguồn 12v. Cực E nối tiếp với cuộn hút rơ le rùi mắc vào cực âm nguồn. Tiếp theo cấp nguồn 12v và tín hiệu video. Điều chỉnh vặn biến trở điều khiển độ nhạy để rơ le đóng khi có tín hiệu video và ngắt khi hông còn tín hiệu này. Đã kiểm tra gần như hông nhiễu hình ảnh video trên TV . Mạch đơn giản lên tớ hông vẽ hình nữa. Hy vọng chủ thớt làm thành công và đáp ứng được kỳ vọng.../// về cái mạch chủ thớt chụp ấy đầy mcu người ta thấy chạy mất dép là đúng rùi...

Comment

Xong. Tín hiệu video có thành phần 1v tương đối ổn định trong đó có 0,5v từ nguồn lọt vô qua các mạch trung gian. Mạch khuyếch đại nó hông dùng mosfet mà dùng transistor. cần ngắt khi áp 0,5v và đóng khi áp trên 1v. Mạch đã hoàn thành gồm 1 transistor càng nhỏ càng nhạy càng tốt các tran đã thử 9014. 8050. 2611. D823 Đều chạy tốt. Bạn có thể kiếm tran trong các mạch phế liệu tivi đầu đĩa đài các loại, ĐT bàn đồng hồ vạn niên cũ... rất nhìu đa số những con nhỏ dùng điện áp thấp đều dùng được. 1 điện trở vài trăm ôm ví như 500 ôm. 1 biến trở 10K. 1 rơ le áp đều khiển 12v. Nguồn 12v. Tín hiệu video ví dụ từ đầu DVD. Ví dụ tran có cực B nhận áp dương. Bạn mắc nối tiếp trở 500 ôm và biến trở vào cực B rùi mắc vào dây dương tín hiệu video. Cực C nối vào cực dương nguồn 12v. Cực E nối tiếp với cuộn hút rơ le rùi mắc vào cực âm nguồn. Tiếp theo cấp nguồn 12v và tín hiệu video. Điều chỉnh vặn biến trở điều khiển độ nhạy để rơ le đóng khi có tín hiệu video và ngắt khi hông còn tín hiệu này. Đã kiểm tra gần như hông nhiễu hình ảnh video trên TV . Mạch đơn giản lên tớ hông vẽ hình nữa. Hy vọng chủ thớt làm thành công và đáp ứng được kỳ vọng.../// về cái mạch chủ thớt chụp ấy đầy mcu người ta thấy chạy mất dép là đúng rùi...
                Anh làm hoàn thiện xong chụp hình gửi dùm em được ko ah. Cần những gì hả anh

Comment

xong rùi. chạy rùi. tháo ra rùi. cất gọn rùi. mạch gồm 1 transistor. 1 điện trở 500 ôm. 1 biến trở 10K. 1 rơ le. mắc nối chi tiết banb xem bài trên tớ viết rùi mà. có mấy linh kiện hàn dây 1 xíu thôi mà...

Comment

xong rùi. chạy rùi. tháo ra rùi. cất gọn rùi. mạch gồm 1 transistor. 1 điện trở 500 ôm. 1 biến trở 10K. 1 rơ le. mắc nối chi tiết banb xem bài trên tớ viết rùi mà. có mấy linh kiện hàn dây 1 xíu thôi mà...
                    Ok anh. Để mai em làm thử. Mấy cái đó mua ở ngoài chợ có bán đúng ko anh?

Comment

Em làm không được anh ơi...

Comment

bạn mua thì chắc con transistor 8050 dễ kiếm. bạn dùng tín hiệu video đầu dvd xem có chạy hông để biết liệu có khả năng tín hiệu video trên xe của bạn khác với của đầu dvd...

Comment

Theo dõi luồng này, tôi không rõ lắm về ý định của chủ thớt.
                          Nhưng tôi cũng có vài ý như sau:

1. Để kích relay theo tín hiệu video out thì rất đơn giản.
                          Tín hiệu video out, dạng analog (xuất bằng cổng RCA như trên mạch bạn đã post) có mức chuẩn là 1Vrms. Cứ 64us sẽ có 1 xung đồng bộ dòng, mức 1V. Bạn chỉ cần làm như sau:
                          - Lấy tín hiệu ra từ video out qua 1 điện trở tầm 10k để mạch mới thêm vào không làm ảnh hưởng đến tín hiệu lên màn hình. Đem tín hiệu này khuếch đại lên vài lần, cho qua 1 tụ khoảng 1 - 5uF rồi vào 1 diode nắn (tạm dùng 1N4148 cũng được), nạp cho tụ khoảng 5uF, ta sẽ nhận được tín hiệu DC.
                          - Khi nào có tín hiệu video thì ta mới có điện áp DC nói trên. Ngắt tín hiệu video thì tín hiệu DC mất.
                          - Lấy tín hiệu DC đó để điều khiển mạch đóng cắt relay.

2. Nếu bạn muốn cho tín hiệu video tự động hiển thị khi có tín hiệu trên đường truyền thì tham khảo: ngày trước có cái mạch dùng để chuyển AV tự động cho TV nội địa, dùng 2 IC rẻ tiền. Khi nào có tín hiệu video in thì nó tự chuyển mạch từ TV sang video.
                          Mạch hoạt động bằng cách nhận dạng tín hiệu video như tôi trình bày ở (1). Tôi không còn cái mạch nào như vậy, có thể bác Quocthaibmt có ghi lại sơ đồ hoặc còn cái mạch đó.

3. Nếu bạn muốn hiển thị trên 1 màn hình lần lượt 4 tín hiệu từ 4 camera khác nhau thì lắp một mạch quét "vào 4 ra 1" dùng IC 4066 là được, dễ thôi.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

bạn mua thì chắc con transistor 8050 dễ kiếm. bạn dùng tín hiệu video đầu dvd xem có chạy hông để biết liệu có khả năng tín hiệu video trên xe của bạn khác với của đầu dvd...
                            Em mua tran 8050 đó. Role vuông 12v, điện trở 470 om, biến trở 10k loại nhỏ...
                            Em làm đủ kiểu cũng ko ra...
                            Ko có đầu DVD, em dùng hình camera xe hơi. Lấy đồng hồ đo thử chưa tới 1v, 0.9v thôi anh.

Comment

0,9 là đc rùi. vậy đã rõ vấn đề hông phải tại nguồn video. ngại up ảnh quá nhưng chắc cũng đành vẽ vài đường cho bạn vậy...

Comment

http://www.upsieutoc.com/image/cYWamD thế nào cũng bị bạn ht... chê cười ấy nhỉ... http://www.upsieutoc.com/image/ccDT48

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X