Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Quá dễ mà mèo cũng không biết vì tại có dòng phân cực BC, khi có nó là trans họat động không bình thường.
    Còn tại sao? có giải thích cũng chẳng ai thèm nghe vì quanghao là thánh nên cho mạch có dòng BC là bình thường, mạch chạy tốt
    Chẳng ai thèm nghe vì quá quen cái trò lòng vòng trống lảng của bác rồi. Từ đầu tới cuối chỉ có bác cho là có dòng ngược BC, nói qua lại chán thấy ko có thì xoay sang đổi C với E hỏi có chạy ko. Thưa với bác là hồi mới học về trans trong vlý c3 cháu đã thử rồi, thử ghép cả 2 con diot đấu đầu nữa nên chắc ko dính bẫy của bác đâu

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
      Chẳng ai thèm nghe vì quá quen cái trò lòng vòng trống lảng của bác rồi. Từ đầu tới cuối chỉ có bác cho là có dòng ngược BC, nói qua lại chán thấy ko có thì xoay sang đổi C với E hỏi có chạy ko. Thưa với bác là hồi mới học về trans trong vlý c3 cháu đã thử rồi, thử ghép cả 2 con diot đấu đầu nữa nên chắc ko dính bẫy của bác đâu
      Quá giỏi, nguồn nuôi mạch vcc=12volt, nguồn phân cực 15volt qua r phân cực be mạch chạy được quá giỏi, quanghao là thiên tài bẩm sinh điện tử.

Comment

Quá giỏi, nguồn nuôi mạch vcc=12volt, nguồn phân cực 15volt qua r phân cực be mạch chạy được quá giỏi, quanghao là thiên tài bẩm sinh điện tử.
        Ý bác như này ko chạy phải ko?
        Click image for larger version

Name:	New Bitmap Image.jpg
Views:	2319
Size:	23.3 KB
ID:	1683818

Comment

Tôi đâu có tính điện áp chân B tôi tính điện áp phân cực cho chân B
          Điện trở cuộn coil là 12-0,2= 11,8volt.
          Điện áp phân cực là 1volt
          Tổng điện thế phân cực khi trans bảo hòa là:11,8+1=12,8volt, lớn hơn VC 0,8volt.
          Đến đây là mạch điện phức tạp chứ không đơn thuần relay dẫn do dòng CE, nếu:
          1-Dòng phân cực BE = dòng tải 30mA của relay, relay sẽ ON bằng dòng này.
          2-Nếu dòng BE nhỏ hơn dòng tải relay , dòng ngược BC không đáng kể, relay sẽ ON bằng dòng CE.
          3-Nếu dòng ngược BC khá lớn, relay sẽ đóng rồi hở, rồi lại đóng gây ra tuiếng rè rè.
          4-Nếu dòng ngược BC, lớn trans sẽ ngưng dẫn, lúc này người ta gọi đó là rào cản electron.
          Muốn ráp tải chân E, dùng nguồn phân cực độc lập, khác gnd, tối thiểu phải biết cái lý thuyết này.
          Bác lại lập lờ đánh lận con đen rồi.

Dòng ngược BC chỉ xảy ra khi dùng nguồn 13V, mắc chung Gnd với nguồn 12V, kích 13V vào chân B. Khi đó nguồn 13V vào chân B sẽ chia làm 2 phần: 1 phần từ B sang C rồi chạy ngược vào nguồn 12V. 1 phần từ B sang E vào rờ le nên rờ le vẫn đóng được mặc dù không có dòng từ C sang E.

Trong luồng này thì lại đang bàn về nguồn 1V cách ly với nguồn 12V. Do cách ly nên sẽ có 2 dòng điện độc lập: dòng thứ nhất từ +1 vào B ra E rồi trở về -1. Dòng này chỉ phân cực cho Trans chứ không chạy qua tải nên câu số 1 của bác là sai. Dòng thứ hai là dòng từ +12 vào C ra E qua rờ le trở về -12. Ngoài 2 dòng đó thì không còn dòng nào chạy ngược từ B sang C cả. Do đó các câu 2,3,4 của bác là sai.

Bác nói dòng BC ngược làm trans ngưng dẫn. Điều này vô lý vì nếu trans ngưng dẫn thì Ve=0 hoặc rất nhỏ kéo theo Vb cũng rất nhỏ. Vb nhỏ thì làm sao dòng từ B sang C được???

Cháu đố bác ráp được mạch có dòng kích Ib đủ lớn mà rờ le không đóng đấy.
          sau.ph

Comment

• phải nói là đọc qua các tranh luận kiểu này thì mới biết và đánh giá được trình độ lý luận kỹ thuật và khả năng lý sự của các commenter .và thật là ngán ngẩm thay , kiểu này chủ thớt tha hồ mở rộng tầm mắt đến vô tận luôn .

Comment

• Cú này mới cạn lời đây. Gà về mạch thì cũng nên biết chút ít về linh kiện mới mong chế đc chứ??[/QUOTE]

Anh cứ vẽ chi tiết em mua được hết...

Comment

• Em là người phàm lạc vào chốn thần tiên. Đang đói thì gặp cây táo nhiều trái chín mộng, có điều là cây cao quá ko có cách nào leo lên hái được.
                Trong lúc tìm cách thì có mấy ông bục hiện ra, thừa biết với phép thuật của mấy bục có thể đưa mình lên trên ngọn. Nhưng hỡi ơi, mấy bục chỉ toàn tranh cãi về gốc cây rễ cây cành cây, còn táo thì vẫn còn nằm trình ình trên cây... 12d rồi mà vẫn chưa có trái nào vào bụng

Comment

• Nguyên văn bởi Infinity Xem bài viết
                  Em là người phàm lạc vào chốn thần tiên. Đang đói thì gặp cây táo nhiều trái chín mộng, có điều là cây cao quá ko có cách nào leo lên hái được.
                  Trong lúc tìm cách thì có mấy ông bục hiện ra, thừa biết với phép thuật của mấy bục có thể đưa mình lên trên ngọn. Nhưng hỡi ơi, mấy bục chỉ toàn tranh cãi về gốc cây rễ cây cành cây, còn táo thì vẫn còn nằm trình ình trên cây... 12d rồi mà vẫn chưa có trái nào vào bụng
                  bạn hãy chọn lấy một ông nào đó rồi xin ổng giúp cho là có táo ăn ngay đó mà , chứ mấy ổng còn "đàm đạo " lâu lắm , có khi táo khô hết vẫn chưa có ăn đâu

Comment

• . Để em châm trà cho mấy bục bàn luận tiếp tập hai.

Giờ anh nào vẽ hình chỉ dùm em đi. Please

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                      bạn hãy chọn lấy một ông nào đó rồi xin ổng giúp cho là có táo ăn ngay đó mà , chứ mấy ổng còn "đàm đạo " lâu lắm , có khi táo khô hết vẫn chưa có ăn đâu
                      Trong khi các ông ấy đàm đạo thì táo đã rụng, tha hồ nhặt, nhưng có còn ăn được hay không mới là chuyện đáng nói...
                      Nguyên văn bởi Infinity Xem bài viết
                      . Để em châm trà cho mấy bục bàn luận tiếp tập hai.
                      Giờ anh nào vẽ hình chỉ dùm em đi. Please
                      Bạn thử làm theo sơ đồ này xem. Dùng transistor A564 hoặc A1015 nhé. Tụ hóa nhớ đấu đúng chiều. Click image for larger version

Name:	IMAG0013.jpg
Views:	980
Size:	38.8 KB
ID:	1683837

Nếu:
                      Khi có tín hiệu video, xuất hiện điện áp ở đầu ra;
                      Ngắt tín hiệu video (tắt camera) mất điện áp ở đầu ra
                      thì việc điều khiển relay đóng ngắt chỉ là việc nhỏ.
                      Last edited by HTTTTH; 14-04-2017, 12:11.
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Lưu ý bạn infinity là mạch ở bài trên là để thử chuyển tín hiệu video thành tín hiệu điện áp 1 chiều. Khi lắp mạch này vào hệ thống có thể làm suy giảm tín hiệu video, làm hình mất nét. Nếu điều đó xảy ra tôi sẽ hướng dẫn bạn làm thêm.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                          Trong khi các ông ấy đàm đạo thì táo đã rụng, tha hồ nhặt, nhưng có còn ăn được hay không mới là chuyện đáng nói...

Bạn thử làm theo sơ đồ này xem. Dùng transistor A564 hoặc A1015 nhé. Tụ hóa nhớ đấu đúng chiều. [ATTACH=CONFIG]n1683837[/ATTACH]

Nếu:
                          Khi có tín hiệu video, xuất hiện điện áp ở đầu ra;
                          Ngắt tín hiệu video (tắt camera) mất điện áp ở đầu ra
                          thì việc điều khiển relay đóng ngắt chỉ là việc nhỏ.
                          Lắp thêm con diot vào cho bạn ấy nữa bác ko con 1 mf nạp đầy thì bạn ấy đo lại ko có áp

Comment

• Tôi đang nghĩ bỏ con 1uF đi thì có lý hơn. Hoặc lắp song song với tụ 5uF một cái điện trở vài k.
                            Last edited by HTTTTH; 14-04-2017, 16:54.

Comment

• Các thánh nói điện áp phân cực > điện áp nguồn Vcc mạch chạy tốt.

Mời các thánh xem: https://www.pdx.edu/nanogroup/sites/...plifiers_1.pdf

Last edited by vi van pham; 14-04-2017, 22:22. Lý do: sửa lại văn khỏi mất đòan kết vì dùng từ không đúng.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                                Lắp thêm con diot vào cho bạn ấy nữa bác ko con 1 mf nạp đầy thì bạn ấy đo lại ko có áp
                                Tán thành ý kiến này , lắp thêm đi ốt thành mạch nắn bội áp , sẽ nhận được điện áp DC cao hơn ....

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X