Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• diễn đàn xưa nay vẫn vậy. ngày trước còn đông vui nữa cơ thế này ăn thua gì. các bạn ấy tranh luận hông phải do chủ thớt đâu. dân kỹ thuật thường thẳng thắn bảo vệ ý kiến của mình là hết sức bình thường. ấy cũng là điều đáng quý ở diễn đàn này mà. chứ ai mà cũng ngại đụng chạm mất lòng nhau thì đâu có phản biện để mà phát triển được. các bạn ấy tranh luận có vẻ gay gắt chia 2 luồng tư tưởng vậy thui nhưng khi 1 trong 2 tư tưởng vắng đi thì thành viên tư tưởng còn lại cũng vắng theo luôn. có mối gắn kết giữa các bạn ấy mà. có thể là sự ấm ức hay chưa phục chưa cam lòng gì đó.../// chủ thớt lắp thử theo hình vẽ thứ 2 của tớ ở bài trên xem sao...

Comment

• Nguyên văn bởi Infinity Xem bài viết
      Em quên nói...
      Tín hiệu av từ camera chứ ko phải DVD, chỉ có 0.9V và khi em chia ra làm hai nữa chỉ còn 0,75V thôi. 1 đường là vào màn hình còn lại là sử dụng mạch mấy anh đang chỉ em làm . Còn nguồn là dùng chung tất cả, vì em sử dụng trên xe
      Cám ơn mấy anh nhiều

Mấy anh đừng nói nhau như thế. Bàn luận thôi chứ tranh cãi ai giỏi hơn ai làm gì. Em mở pic để xin ý kiến chỉ dạy chứ có phải để mấy anh chia rẽ nhau đâu ạh
      bạn ráp thử theo sơ đồ này xem , vì mạch bạn cần la khuếch đại tín hiệu video để lấy áp ra đóng ngắt rơ le , nên phải ráp đầy đủ mạch cơ bản thì mới bảo đảm cho 2 mạch thu không bị ảnh hưởng , sơ đồ trên bạn có thể bỏ con trở 75 ohm ở ngõ vào để tránh giảm biên độ tín hiệu cho màn hiển thị video .

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        bạn ráp thử theo sơ đồ này xem , vì mạch bạn cần la khuếch đại tín hiệu video để lấy áp ra đóng ngắt rơ le , nên phải ráp đầy đủ mạch cơ bản thì mới bảo đảm cho 2 mạch thu không bị ảnh hưởng , sơ đồ trên bạn có thể bỏ con trở 75 ohm ở ngõ vào để tránh giảm biên độ tín hiệu cho màn hiển thị video .
        Mạch này cấp nguồn có lẽ relay đóng luôn bác à

Comment

• Khi transistor hoạt động, Vb>Vc là không có vấn đề vì Vb (Vbe) =0.7V và lúc dẫn bão hòa thì Vc(Vce) = 0.2V là hiển nhiên. Khi đo mạch dao động đa hài mình thường thấy Vb>Vc.

Comment

• Mấy ông nào bênh vực cách gắn tải vào chân E và phân cực như cầu H, có điện áp phân cực VB >VC là chuyện bình thường, mở to mắt ra mà nhìn mạch cầu H xem người ta gắn tải ở đâu? lý do gì lại dùng 2 lọai transistor.

Last edited by vi van pham; 13-04-2017, 11:38. Lý do: sửa ngôn ngữ cho khỏi mất đòan kết.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
              Mạch này cấp nguồn có lẽ relay đóng luôn bác à
              đúng là mọi thứ đều có thể và có lẽ cả , hãy để cho chủ thớt lắp được mạch rồi sẽ biết ban à , và khi vấp thì mới có được kinh nghiệm ,

Comment

• bạn vi... nặng lời ghê tớ đọc mà nước mắt chảy ướt hết cả ghánh phân chị hàng xóm thuê gánh đây này. bẩn hết ra đường nữa chắc trưa về ko có công phải nhịn đói rùi. khổ thân bạn dinh... vừa thập thò vô góp ý đã bị tiếng bom át tiếng hát rùi. thui thì trong lúc chờ niềm vui trở lại rùi mọi người hãy bàn tiếp. quan điểm ai người ấy cứ giữ vậy...

Comment

• Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                  đến đấy gặp dòng e cùng chiều các bạn ấy rủ nhau chảy từ E sang B qua dvd rùi lại về E tạo thành mạch kín. muốn có được cái vòng ấy cần 1 ông lão đưa đò sức ổng đúng bằng sức điện động 1v của tín hiệu. thế là số lượng e ko qua được đúng bằng lượng e ở cực E ko chịu nhảy sang C mà cứ đòi sang B. thử hỏi vậy thì áp ở đâu ra. mà kể cả ổng lái đò tăng lực dùng kích thích bằng siêu dẫn chẳng hạn thì dòng sẽ tăng chứ áp muốn tăng thì sức điện động phải nối tiếp nhau đẩy e về 1 phía chứ cái vòng tròn này có mỗi ổng lái đò đẩy 1 mình...
                  Tốt nhất bạn dùng phần mềm để mô phỏng.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                    - Chẳng bao giờ C=E= 0 .Khi transistor bảo hòa, điện thế CE=0,2 volt. Muốn transistor bảo hòa chỉ cần tính tóan phân cực BE thôi nhé, chẳng liên quan gì đến dòng BC cả, chỉ khi VB>VC mới có dòng này, đây là trường hợp đạc biệt sinh ra nhiều lôi thôi đấy nhé.

-Ráp mạch tải có giá trị điện trở bên chân E, nguồn VB lại nối vào BE, nghỉa là người thiết kế chẳng biết gì về transistor cả do học tắt đón đầu.
                    - Thì 0V với 0,2V có khác gì nhau đâu, Vb = 0,7V tức là vẫn > Vc. Mình thấy bạn có ý nói khi Vb > Vc thì trans NGƯNG DẪN nên mình chỉ ra cho bạn thấy bạn đã sai thôi.
                    - Khi mô phỏng theo cách của bạn mèo mướp thì mạch vẫn hoạt động mà.

Comment

• Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết
                      Ò thế này nếu ráp mạch như Meo Muop :
                      - Ban đầu Vcoil = Ve = 0, đặt tín hiệu vào B Vb =1V, trans dẫn, dòng chạy qua coil (tích năng lượng), relay đóng
                      - Relay đóng đc 1 tgian Vl = Ve = 12V, Ve > Vb => trans ngắt nhưng do coil có tích năng lượng nên vẫn có dòng chạy qua, Vl lúc này đc ghim ở 0.3V tức relay sẽ mở (bản thân relay muốn mở) nhưng lại lúc này VB > VE 0.7V nên trans lại đóng và VL lại trở lại 12V
                      Mình nghĩ đây là lý do vì sao relay kêu rè rè, vì nó muốn mở nhưng lại phải đóng vào ngay.
                      Nếu nói chạy, chắc là sẽ chạy nhưng ko đúng vs yêu cầu (vì relay ko mở ngay khi Vb = 0 mà tgian đóng sẽ kéo dài hơn), ko những vậy tuổi thọ của relay cũng giảm đáng kể.
                      Mình ko cược vì mình thấy mạch này chạy đc nhưng chỉ là ko đúng vs yêu cầu cũng như tính ổn định của mạch thôi. Trc h mình chưa thấy mạch kích coil high side bao giờ vì cuộn dây ko quan trọng có GND hay ko.
                      Mọi người cứ tranh luận tiếp.
                      Bạn ơi chân B được phân cực thuận bởi nguồn 1V thông qua trở 470 ohm nên chân B lúc nào cũng cao hơn chân E 0,7V, tức là Vb = Ve + 0,7V. Vậy lúc đóng rơ-le Ve = 12V thì Vb = 12,7V, rơ-le sẽ tiếp tục đóng. Bạn nhớ rằng 1V tín hiệu KHÔNG CHUNG GND với nguồn nuôi rơ-le nên điện áp chân B so với GND của nguồn nuôi của rơ-le có thể biến đổi. Ban có thể mô phỏng bằng phần mềm.

Comment

• khuếch đại 1 tín hiệu video có đủ loại thành phần trong đó ( bác HTTH đã phân tích rồi ), mà có vị cứ cho như là đó chỉ là nguồn cấp 1v rồi đưa ra cái mạch rất đơn giản , nối cái tín hiệu có 1 v (???) vào chân B thì sẽ có áp dương từ C chạy qua E để nuôi cái rơ le , mà không nghĩ đến cái ngõ ra video đó như thế nào , thông thường cái ngõ ra video đó có trở 75 ohm nối xuống mass , khi xuất ra ngoài , nếu như không có con tụ chận DC thì con transistor NPN mắc theo kiểu khóa có đủ áp gần 1v để mà bão hòa được à ? khuếch đại còn chưa nổi thì lấy gì mà bão hòa sâu đủ để cho dòng điện chạy từ E qua C tải cho rơ le được chứ chưa nói đến dòng chạy từ C qua E nữa . ma cái dòng chạy từ C qua E lại cần dòng Ib thật lớn nữa .

Comment

Vậy cuối cùng là cách nào mấy anh???
                          Cách là chuyển rơ-le vào giữa +12V và chân C của transistor nhưng bạn nói cách này cũng ko được, vậy bạn đấu 12V qua con trở 470 ohm để vó vào chân C xem rơ-le có nhảy ko (rút jack Video ra trước), mình nghĩ con transistor nó tèo rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                            bạn vi... nặng lời ghê tớ đọc mà nước mắt chảy ướt hết cả ghánh phân chị hàng xóm thuê gánh đây này. bẩn hết ra đường nữa chắc trưa về ko có công phải nhịn đói rùi. khổ thân bạn dinh... vừa thập thò vô góp ý đã bị tiếng bom át tiếng hát rùi. thui thì trong lúc chờ niềm vui trở lại rùi mọi người hãy bàn tiếp. quan điểm ai người ấy cứ giữ vậy...
                            Tôi đang nói về cách phân cực 2 nguồn 12volt và 1 volt khi transistor dẫn bảo hòa, từ GND lên điện áp phân cực VB là 12+1=13 volt lớn hơn điện áp VC là 12 volt, chứ không nói con transistor lúc bảo hòa có vb>vc là 0,5volt. Chênh lệch 1 volt dư sức phân cực ngược cho mối nối BC. tôi nói đàng đông hiểu ra đàng tây làm mèo khóc, thôi nín đi nhé.

Comment

Em quên nói...
                              Tín hiệu av từ camera chứ ko phải DVD, chỉ có 0.9V và khi em chia ra làm hai nữa chỉ còn 0,75V thôi. 1 đường là vào màn hình còn lại là sử dụng mạch mấy anh đang chỉ em làm . Còn nguồn là dùng chung tất cả, vì em sử dụng trên xe
                              Cám ơn mấy anh nhiều

Mấy anh đừng nói nhau như thế. Bàn luận thôi chứ tranh cãi ai giỏi hơn ai làm gì. Em mở pic để xin ý kiến chỉ dạy chứ có phải để mấy anh chia rẽ nhau đâu ạh
                              Ối trời ơi 0,75 chỉ nhỉnh hơn mức áp cần thiết cấp cho chân B một chút (0,7V) nên rơ-le ko chạy là phải. Vậy phải dùng mạch khác rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                                - Thì 0V với 0,2V có khác gì nhau đâu, Vb = 0,7V tức là vẫn > Vc. Mình thấy bạn có ý nói khi Vb > Vc thì trans NGƯNG DẪN nên mình chỉ ra cho bạn thấy bạn đã sai thôi.
                                - Khi mô phỏng theo cách của bạn mèo mướp thì mạch vẫn hoạt động mà.
                                Bạn hiểu sai ý tôi rồi khi trans bảo hòa điện áp phân cực cho cực B =12v+1=13 volt > điện áp nguồn cấp chân C là 12volt. Chênh lệch 1volt dư sức phân cực thuận mối nối BC làm trans ngưng dẫn.

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X