Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vì không thể nào cho tín hiệu chỉ chạy vào cực nền B để biết BJT B nối C có khuếch đại không đành chế liều cái mạch này, cũng có thể xem như tương đương vậy.

Nếu nói cho đúng thì mạch BC thuộc dạng khuếch đại dòng điện DC Ib, chỉ nhìn vào Ib và Ic là thấy mà. Cứ thay tải để có Ib thay đổi sẽ thấy Ic thay đổi và luôn lớn hơn một hệ số nào đó.

Và cùng một dạng mạch, tính toán hợp lí thì hữu ích, ngược lại thì vô dụng dù Vbb rất lớn hơn Vcc hay lớn hơn tí xíu.
    Attached Files

Comment

• Bác Quocthai ơi ! có người không phân biệt được hơi nước bảo hòa trong nồi hấp autoclave với hơi nước quá độ, trong nồi hấp làm gì có hơi nước quá độ.
      Cũng có người không biết xquang flash không thể chụp với thời gian dài để xem chuyển động của bao tử .
      Không biết xấu hổ lại còn nêu ra, bác về uống trà với tôi , nguội rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
        Bác Quocthai ơi ! có người không phân biệt được hơi nước bảo hòa trong nồi hấp autoclave với hơi nước quá độ, trong nồi hấp làm gì có hơi nước quá độ.
        Cũng có người không biết xquang flash không thể chụp với thời gian dài để xem chuyển động của bao tử .
        Không biết xấu hổ lại còn nêu ra, bác về uống trà với tôi , nguội rồi.
        em cám ơn Bác ạ , lỡ nói thì em cũng nói cho cặn kẽ cái sai rõ ràng , và đó cũng là post cuối em theo luồng này Bác ơi .

Comment

• http://cet.ctu.edu.vn/det/images/eas.../313/chap8.pdf

Bác Thái xem ở trang 30 nó có phải là mạch hồi tiếp không?

Bác vvp: - Nếu cháu chỉ ra được trong bài viết của bác khi nào trong autoclave có hơi nước quá nhiệt thì sao?

- Chỉ cần chụp được tim phổi tay chân... là bác thua rồi (ra phim đen thui). Bác có thể kể tên máy nào chụp được đủ thứ không?
          sau.ph

Comment

• Tranh luận đến đây thì quan điểm mỗi người đã rõ, hợp lí hay không thời gian và thực tế sẽ chứng minh, em xin lui binh đây, chỉ chờ xem bạn kia có thực hiện thành công không, không thì chúng ta sẽ lại giúp bạn ấy mạch khác vây.

Chúc các bác ngủ ngon!

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              Mạch khuếch đại hồi tiếp âm đây. Vào sin ra sin chuẩn.

Trong bãi mìn có lối đi an toàn ( Rb thích hợp) . Có người thích đạp lên mìn (dùng Rb rất nhỏ) để chứng minh nó nguy hiểm thì tuỳ.
              Theo cái hình Bờ nối với Cờ, nhịn không nổi đành phải gõ:

Có rất nhiều con bò học điện tử, nhưng đây mới là con bò thứ thiệt. Lại còn là loại bò sữa lâu năm (ti dài đến đầu gối ấy chứ). Thế nên vừa được vắt sữa, vừa sung sướng ị ra rồi lại nhét vào mồm nhai lại, vừa nhai vừa hát:

"Đây là mạch khuếch đại..."
              Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Vì không thể nào cho tín hiệu chỉ chạy vào cực nền B để biết BJT B nối C có khuếch đại không đành chế liều cái mạch này, cũng có thể xem như tương đương vậy.

Nếu nói cho đúng thì mạch BC thuộc dạng khuếch đại dòng điện DC Ib, chỉ nhìn vào Ib và Ic là thấy mà. Cứ thay tải để có Ib thay đổi sẽ thấy Ic thay đổi và luôn lớn hơn một hệ số nào đó.

Và cùng một dạng mạch, tính toán hợp lí thì hữu ích, ngược lại thì vô dụng dù Vbb rất lớn hơn Vcc hay lớn hơn tí xíu.
                Chính bạn đã sai khi lắp tải vào chân E. Người ta đã chứng minh lắp như thế vô ích.
                Bạn chê người ta thiết kế kém. Nhưng tiền đề lắp tải chân E và vb>vcc là của bạn.

Bác vvp có thể thiết kế vài chục mạch để đả kích bạn đấy, từ trans có vbe lớn, đến R tải nhỏ dòng lớn, R tải lớn dòng nhỏ, mục đích đưa chân B transistor > vcc tạo điều kiện BC phân cực thuận, đưa dòng CE về âm.

Vài dòng giúp bạn hiểu cái sai của bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi dcongchuc Xem bài viết

Chính bạn đã sai khi lắp tải vào chân E. Người ta đã chứng minh lắp như thế vô ích.
                  Bạn chê người ta thiết kế kém. Nhưng tiền đề lắp tải chân E và vb>vcc là của bạn.

Bác vvp có thể thiết kế vài chục mạch để đả kích bạn đấy, từ trans có vbe lớn, đến R tải nhỏ dòng lớn, R tải lớn dòng nhỏ, mục đích đưa chân B transistor > vcc tạo điều kiện BC phân cực thuận, đưa dòng CE về âm.

Vài dòng giúp bạn hiểu cái sai của bạn.
                  Mình cảm ơn thành ý của bạn rất nhiều, nhưng có lẽ bạn chưa theo dõi sát cuộc tranh luận trên.

Ban đầu là ở cái mạch hình a bên dưới của bạn mèo mướp, bác ấy khuyên là không khả thi vì sẽ làm thế phân cực lớn hơn thế cấp cho tải, và...cuộc chiến kéo dài bạn ạ!

Rồi một bạn đưa ra mạch b hỏi rằng có chạy được không, thế rồi mình nhập cuộc vì theo hiểu biết ít ỏi của mình đồng thời với thử nghiệm thế rồi kết luận áp phân cực Vb ( cần nói rõ là áp dùng để phân cực cho BJT-Vbb-chứ không phải áp tại cực B) không quan trọng lớn hơn Vc (Vcc) hay không miễn là Rb hợp lí thì không quan trọng cách mắc tải ở E, cứ có dòng Ib là có dòng Ic ( xin đừng cố hiểu là không cần đến nguồn Vce hay cấp Vce < 0 cho BJT loại n). Mình đã chứng minh bằng dạng mạch có Vb lớn hơn Vc cả trăm lần. Và đến giờ mình và một số bạn vẫn theo quan điểm đó nên bị cho là bò học điện tử đó bạn.

Câu chuyện chỉ có thế thôi ( không nói đến vụ B nối C: ban đầu mình nói vẫn có Ic rất lớn hơn Ib cũng bị cười phản bác nhưng cuối cùng mọi người đã công nhận có Ic chứ không chỉ duy nhất Ib). Còn việc bạn nói bác vvp có thể đưa ra hàng trăm mạch chứng minh điều bác nói, có cả mạch R tải rất lớn thì mình cũng không ngại dùng chính mạch của bác ấy ( vẫn tải cực E, có thể thay đổi tí xíu) mà chứng minh ngược lại cho thấy dù Vbb có lớn hơn Vcc hàng trăm lần vẫn không vấn đề gì. Bạn có thể không theo ý bên nào nhưng cũng có thể đánh giá lập luận nào hợp logic phải không, chứ không hẳn tất cả những gì một nhà bác học nói ra đều đúng hoàn toàn đâu bạn ạ.
                  Attached Files
                  Last edited by dinhthuong80; 13-05-2017, 09:30. Lý do: up hình

Comment

Mình cảm ơn thành ý của bạn rất nhiều, nhưng có lẽ bạn chưa theo dõi sát cuộc tranh luận trên.

Ban đầu là ở cái mạch hình a bên dưới của bạn mèo mướp, bác ấy khuyên là không khả thi vì sẽ làm thế phân cực lớn hơn thế cấp cho tải, và...cuộc chiến kéo dài bạn ạ!

Rồi một bạn đưa ra mạch b hỏi rằng có chạy được không, thế rồi mình nhập cuộc vì theo hiểu biết ít ỏi của mình đồng thời với thử nghiệm thế rồi kết luận áp phân cực Vb ( cần nói rõ là áp dùng để phân cực cho BJT-Vbb-chứ không phải áp tại cực B) không quan trọng lớn hơn Vc (Vcc) hay không miễn là Rb hợp lí thì không quan trọng cách mắc tải ở E, cứ có dòng Ib là có dòng Ic ( xin đừng cố hiểu là không cần đến nguồn Vce hay cấp Vce < 0 cho BJT loại n). Mình đã chứng minh bằng dạng mạch có Vb lớn hơn Vc cả trăm lần. Và đến giờ mình và một số bạn vẫn theo quan điểm đó nên bị cho là bò học điện tử đó bạn.

Câu chuyện chỉ có thế thôi ( không nói đến vụ B nối C: ban đầu mình nói vẫn có Ic rất lớn hơn Ib cũng bị cười phản bác nhưng cuối cùng mọi người đã công nhận có Ic chứ không chỉ duy nhất Ib). Còn việc bạn nói bác vvp có thể đưa ra hàng trăm mạch chứng minh điều bác nói, có cả mạch R tải rất lớn thì mình cũng không ngại dùng chính mạch của bác ấy ( vẫn tải cực E, có thể thay đổi tí xíu) mà chứng minh ngược lại cho thấy dù Vbb có lớn hơn Vcc hàng trăm lần vẫn không vấn đề gì. Bạn có thể không theo ý bên nào nhưng cũng có thể đánh giá lập luận nào hợp logic phải không, chứ không hẳn tất cả những gì một nhà bác học nói ra đều đúng hoàn toàn đâu bạn ạ.
                    Tôi đã theo dõi từ đầu cuộc tranh luận của các bạn
                    Bắt đầu từ mạch của bạn mèo mướp, lắp tải chân E vô tình tạo ra điện thế phân cực > điện thế nguồn. Đó là tiền đề tranh luận
                    Bác vvp đã nói khi điện thế phân cực lớn hơn điện thế nguồn, mạch điện sẽ rất phức tạp bởi điện trường BC tạo ra dòng rào cản gì đó , các bạn đã nhao nhao phản đối, cho là không có điện trường gì cả chỉ cần có dòng EB là có dòng CE.
                    .................................................. .........

Tôi bỏ qua khúc giữa không cần thiết chỉ nói khúc cuối. Tại mạch điện hở chân C có dòng phân cực là 0,12mA. "Bê ta " n23055 là 100 (thí dụ). Vì tải 100k tiền đề phải ráp chân E, bắt buộc phải dùng R = 10ohm để bác ấy sẽ có dòng qua tải là 0,12 x 100 =12mA.
                    Nếu bạn phân cực R lớn lên dòng sẽ không được 12mA.
                    Bác ấy nắm rõ vấn đề , còn bạn thụ động chống chế tại , bởi vì v.v.
                    Nếu bạn thiết kế mạch điện phức tạp nhiều trans bạn chỉ cần thêm 1 con r để làm cầu phân thế có phải nhẹ nhàng hơn là tính tóan không tới làm mạch không chạy. Tất cà chỉ vì tự ái mà thôi.

Comment

• Ây da, nếu mà nói khi phân cực tuyệt đối không được phép có Vb > Vc (áp tại B và áp tại C) thì ai dám trái lời, đằng này là nguồn áp để phân cực và nguồn chính cấp cho mạch thì lại khác.

Tôi cũng hiểu ý đồ của bác ấy với mạch đó, nhưng khó chấp nhận vì nếu với bài toán yêu cầu như thế thì hiển nhiên phải biết được sụt áp ở tải 100k là 0.12mA x 100k = 12V. Dĩ nhiên nguồn cấp Vcc phải tối thiểu là 12V, nếu cấp 5V thì rõ ràng đã cố tình làm sai từ đầu rồi. Nếu bạn cấp Vc = 12V, cứ cho Vbb 100V cũng được rồi tính Rb thì điều đó có xảy ra không, có Ibc không?

Comment

Ây da, nếu mà nói khi phân cực tuyệt đối không được phép có Vb > Vc (áp tại B và áp tại C) thì ai dám trái lời, đằng này là nguồn áp để phân cực và nguồn chính cấp cho mạch thì lại khác.
                        Nói chuyện với nhau 1 hồi rồi bạn lại quên khi transistor bảo hòa sẽ có Vb >Vc sao?
                        Nếu bạn thiết kế mạch có nhiều nguồn, 2 hay 3 điểm Gnd tôi khuyên bạn cứ dùng cầu phân cực cho nhẹ đầu óc.
                        Các nhà bác học nói không sai đâu, chỉ tại chúng ta chưa biết mà thôi.
                        Thân chào bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi dcongchuc Xem bài viết

Nói chuyện với nhau 1 hồi rồi bạn lại quên khi transistor bảo hòa sẽ có Vb >Vc sao?
                          Nếu bạn thiết kế mạch có nhiều nguồn, 2 hay 3 điểm Gnd tôi khuyên bạn cứ dùng cầu phân cực cho nhẹ đầu óc.
                          Các nhà bác học nói không sai đâu, chỉ tại chúng ta chưa biết mà thôi.
                          Thân chào bạn.
                          Bạn lại hiểu sai ý bác vvp rồi: ban đầu Vc > Vb, BC phân cực nghịch, khi có Ib, trans dẫn, Vce giảm dần và rồi Vb>Vc, lúc đó nó mới vào bão hòa. Chứ ban đầu mà Vb > Vc, hơn mức Vbesat thì có thể có Ibc, trans không còn dẫn điện được như bác vvp nói.

Điều bạn khuyên thì đương nhiên rồi, vì đặc tính trans là điều khiển bằng dòng điện, chỉ cần dòng rất nhỏ để có dòng tải lớn ( điều này cũng nói lên rằng, khi phân cực thì chọn Rb sao cho Ib rất nhỏ hơn Ic/Ie, và như thế với mạch tải cực E thì khi chưa có Ic/Ie làm sao mà Ve >= Vc được để mà có dòng Ibc), nên ai dại gì dùng nguồn ngoài mà phân cực làm chi thay vì dùng chính nguồn cấp và R để tạo Ib? Điều không hợp nhau ở đây là một bên nói nguồn để phân cực không được lớn hơn nguồn cấp vì sẽ không hoạt động, hoặc không ổn định hay hư trans, còn một bên theo quan điểm ngược lại.

Thế thuyết Tiến hóa của Darwin hàng thế kỉ ai cũng công nhận bây giờ đã không còn phù hợp rồi đó bạn, rồi các nhà bác học toán học cổ điển nói về điểm chung của 2 đường thẳng song song, bây giờ người ta cũng xem như chưa chính xác tuyệt đối nữa cơ mà,...

Comment

• Đề nghị anh Infinity đừng mở thêm luồng mới nào nữa. Nếu cần hỏi cái gì, nhờ bác adm mở luồng hộ cho.
                            Vì nếu anh mở luồng mới thì luồng đó sẽ kéo dài lê thê, vô tận như cái tên "infinity" của anh vậy.

Như cái luồng này:
                            Từ việc cần đóng cắt relay bằng tín hiệu video, chuyển qua bàn về transistor, lại có cả autoclave, flash X quang, thầy bói ("thìn tỵ ngọ mùi thân dậu"), rồi bò, rồi Darwin, rồi các vấn đề về vật lý nguyên tử, các hạt cơ bản, rồi toán học, cá độ, rồi chợ búa các kiểu, blah blah...
                            Với khả năng bới móc nhau đến mức thượng thừa, có thể luồng này sẽ "lạc trôi" chuyển sang bàn các chuyện như "bắt ve, rận, bọ chó", hoặc "tìm bắt sá sùng ở sông Vàm Ngao" chưa biết chừng.

Trong khi đó, cái camera áp suất lốp vẫn chưa đóng cắt được. Đã 1 tháng 10 ngày rồi. Bò sinh ngày đó bây giờ đã thành món bê thui và đi theo là hàng chục thùng beer.
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Ây da, nếu mà nói khi phân cực tuyệt đối không được phép có Vb > Vc (áp tại B và áp tại C) thì ai dám trái lời, đằng này là nguồn áp để phân cực và nguồn chính cấp cho mạch thì lại khác.

Tôi cũng hiểu ý đồ của bác ấy với mạch đó, nhưng khó chấp nhận vì nếu với bài toán yêu cầu như thế thì hiển nhiên phải biết được sụt áp ở tải 100k là 0.12mA x 100k = 12V. Dĩ nhiên nguồn cấp Vcc phải tối thiểu là 12V, nếu cấp 5V thì rõ ràng đã cố tình làm sai từ đầu rồi. Nếu bạn cấp Vc = 12V, cứ cho Vbb 100V cũng được rồi tính Rb thì điều đó có xảy ra không, có Ibc không?
                              Bạn đã hiểu vấn đề rồi đó.
                              Nếu cùng 12volt hay 5volt thì chẳng bị gì cả, nếu khác là sinh sự.Vấn đề đã được chứng minh rõ như ban ngày mà bạn còn cứ tại , bị ,bởi, do . các bác mang tiếng... là đúng rồi.

Comment

• Hết phim rồi mà còn tranh luận.
                                Mời các bác nghe nhạc Trịnh công Sơn nào

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X