Thông báo

Collapse
No announcement yet.

laptop chạy acqui

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
    Bình dùng con 3842 nguồn 12v nó không chạy là phải. Tội này do không tham khảo datasheet đây mà !. Thử bằng áp vào cao hơn xem nào ? Làm nhanh còn báo cáo báo mèo chứ !
    tình hình là rất tình hình, sao mạch em dùng con 3843 rồi chạy áp lên ổn rồi, cắm laptop lên rồi nhưng khổ cái cuộn dây nóng kinh người, em mở máy lên tầm 2 phút là phải tắt đi ngay vì cuận dây nóng quá, đi ốt và con fet thì ko nóng, các bác cho em ý kiến nhé
    mạch nạp rom Bùa giao tiếp USB giá 350k - 25Q80 giá 15k...
    xem chi tiết tại ngohungcuong.tk
    DT:0973150080

Comment

Nguyên văn bởi chuvanbinhpt Xem bài viết
      tình hình là rất tình hình, sao mạch em dùng con 3843 rồi chạy áp lên ổn rồi, cắm laptop lên rồi nhưng khổ cái cuộn dây nóng kinh người, em mở máy lên tầm 2 phút là phải tắt đi ngay vì cuận dây nóng quá, đi ốt và con fet thì ko nóng, các bác cho em ý kiến nhé
      Thì tai cuộn dây của bạn thôi. Cuốn, thông số hợp lý thì nó chỉ ấm ấm tí thôi. Cuộn của tôi tương tự như cuộn trong hình này nè :Click image for larger version

Name:	Capture.GIF
Views:	1
Size:	68.1 KB
ID:	1381018
      Last edited by Lam-dt; 01-07-2013, 22:18.

Comment

Đang tập tành làm... Ở nhà đang có mấy cái nguồn cũ lát ra nhật tảo mua mấy jack cắm sạc laptop, con fet gì đó, tản nhiệt. Hiện thời chỉ biết tới đó.

Comment

mình làm theo mạch trên, cuộn cảm thì mình lấy trong nguồn máy tính cũ, chọn dây bự nhất cuốn lại chắc hơn chục vòng, Cấp điện vô thì bóng đèn gắn ở đầu ra sáng chói lên, nghe tiếng rít rồi 2 s sau con fet bốc khói, mạch ngủm củ tỏi luôn. Mấy bác cho e hỏi nguyên nhân tại sao bị như vậy ạ

Comment

Nguyên văn bởi nghia7716790 Xem bài viết
            mình làm theo mạch trên, cuộn cảm thì mình lấy trong nguồn máy tính cũ, chọn dây bự nhất cuốn lại chắc hơn chục vòng, Cấp điện vô thì bóng đèn gắn ở đầu ra sáng chói lên, nghe tiếng rít rồi 2 s sau con fet bốc khói, mạch ngủm củ tỏi luôn. Mấy bác cho e hỏi nguyên nhân tại sao bị như vậy ạ
            Bạn làm mạch nào? mạch của chủ thớt hay mạch của bác Lam-dt?
            Thế nào đi nữa, nên nhớ là mấy con MOSFET và diode phải cách điện với nhau... nếu bạn gắn chung với nhau cùng 1 tản nhiệt, không cách điện thì sẽ "cháy" khi bật điện lên. Vì chân số "4" của mosfet là cái tab để gắn ốc vít là chân drain.
            Còn con diode tab của nó là cathode.
            Last edited by KVLV; 07-08-2013, 06:46.
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
              Bạn làm mạch nào? mạch của chủ thớt hay mạch của bác Lam-dt?
              Thế nào đi nữa, nên nhớ là mấy con MOSFET và diode phải cách điện với nhau... nếu bạn gắn chung với nhau cùng 1 tản nhiệt, không cách điện thì sẽ "cháy" khi bật điện lên. Vì chân số "4" của mosfet là cái tab để gắn ốc vít là chân drain.
              Còn con diode tab của nó là cathode.
              M5ch của bác lam-dt đó, mạch đó chỉ có 1 fet nên mình nghĩ nguyên nhân kg phải do bị chập hay cháy gì đâu, bởi vì nó vẫn hoạt động, có tiếng rít nhưng 2s là tèo liền

Comment

như thế này thì xài được bao lâu các bác! em đang quan tâm cái này có ai sản xuất sll không, cho luôn cái giá!
                Em là người mới tới :*
                Có hỏi câu nào ngu ngơ anh em thông cảm nha ^^!

Comment

ai cho hỏi đăng bài moi người nhìn thấy với...giống như đề tài laptop chạy ngưồn acquy vậy

Comment

hai mạch trên đơn giản lắp là chạy vẫn đề của bạn nghia7716790 là do cuộn ba xung của bạn quấn chưa đúng thông số nên gây nên tiếng rít fet quá dòng và bóc khói.bạn quấn lại cuộn ba xung là ok.giảm cỡ dây tăng số vòng lên là được!chúc bạn thành công
                    hãy làm theo cách của bạn!

Comment

chào mọi người, mình làm theo mạch bác lam, mình boost từ 12v lên 24v, lúc không tải thì oke = 24v , nhưng gắn tải vào nó sụt áp đi tải cao thì sụt nhiều, vấn đề là fet ko nóng, cuộn cảm ko nóng, cuộn cảm mình thử quấn thêm bớt thì áp nó cũng sụt. help me

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
                        chào mọi người, mình làm theo mạch bác lam, mình boost từ 12v lên 24v, lúc không tải thì oke = 24v , nhưng gắn tải vào nó sụt áp đi tải cao thì sụt nhiều, vấn đề là fet ko nóng, cuộn cảm ko nóng, cuộn cảm mình thử quấn thêm bớt thì áp nó cũng sụt. help me
                        Chỗ nguồn vào có sụt ko bạn?
                        Bạn thử mua 1 cái module người ta làm sẵn test thử xem OK không? Nếu OK bạn tháo rời linh kiện ra hàn trên board test xem, nếu vẫn OK thì do linh kiện bạn tự làm chưa chuẩn, nếu không OK là do layout của mạch ảnh hưởng đến công suất.

Comment

Về tác giả

Collapse

manhluong Tìm hiểu thêm về manhluong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X