Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
    bạn thêm một transitor nửa đi, mạch gồm 4 transitor mắc phức hợp xem có ok không. khi cấp điện có thể do hệ số khuếch quá lớn làm cho relay tự đống khi đó bạn giảm R100k xuống để mạch không tự kích.

nhưng bạn dùng mạch này gắn vô xe làm công tắc ah?, sao ko dùng vô tuyến. mình mới tìm được mạch cảm biến rung rất hay, đang định dùng vô tuyến ráp mạch khóa xe và báo động luôn, mấy hôm nay đang chạy tìm linh kiện, khi nào làm xong mình post lên cho anh em tham khảo, ước tính chi phí hơn 100k sẽ làm được mạch chống trộm như ngoài tiệm có giá vài trăm đến cả triệu.
    bác cho em cái yahú nha. đang máu vụ này.hihi. có gì em với bác làm cho zui. còn cái mạch chạm tay em làm được rùi. làm theo mạch của bác quanghao áh. cám ơn bác. mình làm mạch này để làm công tắc pásing đá đèn áh.hihi. nhưng có điều cái chạm tay này khi có nước nước cũng dẫn chạm tay. mình bỏ dây chạm tay zô ly nước. nhúng tay zô nước led vẫn sáng. không có cách nào khắc phục chuyện này phải hem bác

một lần nữa cảm ơn tất cả anh em dientuvietnam, rất nhiệt tình. nhất là bác eprom. đã tận tình đi theo topic của mình đến giờ.hihi. một lần nữa cảm ơn mọi người. mà cũng nhờ có mọi người mình biết thêm nhìu về điện tử.mặc dù không phải dân điện tử. haha

Comment

• toi cung cha biet nua toi la nguoi moi mong cac bac giup do toi

Comment

• mạch chống trộm vẽ gần xong thì bị virus quậy ổ ứng, quét virus xong toàn bộ dữ liệu ổ D mất hết, dùng chương trình data recovery quét thì các file max hiện ra nhưng dùng orcad thì mở không lên, làm sao giờ mấy bác, toàn bộ gia tài các mạch điện của em toi hết rồi. đang cố gắng vẽ lại, bận việc vẫn chưa xong, chắc mai xong, cuối tuần sẽ ráp mạch báo cáo mấy bác luôn. linh kiện đã mua đủ chỉ thiếu IC giải mã PT2272, chiều nay làm về ra nhật tảo lùng sục xem sao. bác nào bít chỗ bán thì giúp em

Comment

mạch chống trộm vẽ gần xong thì bị virus quậy ổ ứng, quét virus xong toàn bộ dữ liệu ổ D mất hết, dùng chương trình data recovery quét thì các file max hiện ra nhưng dùng orcad thì mở không lên, làm sao giờ mấy bác, toàn bộ gia tài các mạch điện của em toi hết rồi. đang cố gắng vẽ lại, bận việc vẫn chưa xong, chắc mai xong, cuối tuần sẽ ráp mạch báo cáo mấy bác luôn. linh kiện đã mua đủ chỉ thiếu IC giải mã PT2272, chiều nay làm về ra nhật tảo lùng sục xem sao. bác nào bít chỗ bán thì giúp em
          chời bác xài chương trình recover gì mà hok được vậy. mình thường dùng Getdataback áh. con ic đó bác kiếm ở phuclan hay chip letran coi seo. em thấy mấy anh em mua ở đó nhìu. hok thui có 1 tiệm trên đường nguyễn kim gần góc bà hạt.hihi

con đó chắc phuclan có bán đó bác. ông đó chuyên thu phát không dây mà
          Last edited by pvtien7; 01-12-2011, 16:05.

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
            chời bác xài chương trình recover gì mà hok được vậy. mình thường dùng Getdataback áh. con ic đó bác kiếm ở phuclan hay chip letran coi seo. em thấy mấy anh em mua ở đó nhìu. hok thui có 1 tiệm trên đường nguyễn kim gần góc bà hạt.hihi
            chiều về ghé phuclan mua xem sao, getdataback cũng bó tay luôn, nó không phục hồi được file max, hình, phim nhạc, work, excel thì nó làm ok hix...

còn về mạch rung bác vào google gõ " mạch cảm biến rung" chọn serch hình ảnh sẽ có một mạch rất đơn giản dùng LM358 và một loa gốm, mình đang ráp mạch đó.

Comment

chiều về ghé phuclan mua xem sao, getdataback cũng bó tay luôn, nó không phục hồi được file max, hình, phim nhạc, work, excel thì nó làm ok hix...

còn về mạch rung bác vào google gõ " mạch cảm biến rung" chọn serch hình ảnh sẽ có một mạch rất đơn giản dùng LM358 và một loa gốm, mình đang ráp mạch đó.
              cái project của bác có chức năng như là remote chống trộm xe lun hả bác ? cho em ké 1 bộ với.haha

lên google search mà hem thấy mạch xài lm358. bác cho em xin cái mạch được hem

Comment

cái project của bác có chức năng như là remote chống trộm xe lun hả bác ? cho em ké 1 bộ với.haha

lên google search mà hem thấy mạch xài lm358. bác cho em xin cái mạch được hem
                cái mạch ở đây nè bác, cái mạch nằm ở giữa vẽ trên giấy đó, xài con IC 8 chân nhưng không ghi tên IC gì.
                mạch cảm biến rung - Tìm với Google
                thế là em thử thay 555 vào mạch không hoạt động, may mắn đọc được bài này nên em đoán là LM358, thử ok
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...22/index3.html

Comment

• bác nói mạch này đúng hem ?

1 đầu loa gốm nối mass 1 đầu kia nối biến 220K nối mass phải hem bác ? òy trong mạch nghe nói có cái loxo. hem bít nó ở vị trí nào trong mạch ????!!!

Comment

bác nói mạch này đúng hem ?

1 đầu loa gốm nối mass 1 đầu kia nối biến 220K nối mass phải hem bác ? òy trong mạch nghe nói có cái loxo. hem bít nó ở vị trí nào trong mạch ????!!!
                    đúng là mạch này rồi, cái lò xo một đầu hàn vào vành lớn ngoài của cái loa đó.

Comment

• và đây là sản phẩm em vừa hoàn thành

mặt trên

mặt dưới

bỏ vào cái vỏ củ của mạch hư mua ngoài nhật tảo 10k

Comment

• cái remote màu trắng nhỏ nhỏ là cái zin của nó, vứt đi chứ chẳng dùng được vì nó dùng vdk, cái màu đỏ là mình mua xài cặp 2262/2272 nên dễ dàng thay đổi.

tính năng của mạch
                        1/ khóa xe nhưng không bật rung: có nghĩa là cho dù có khóa ngoài mở khóa nhưng đề đạp vẫn không nổ, nhưng mạch cảm biến rung chưa bật. sử dụng trong trường hợp xe để nơi an toàn trong tầm mắt nhưng muốn chắc ăn.
                        2/ khóa xe đồng thời bật mạch rung: đạp đề không chạy đồng thời có ai đụng là nó la ec..ec...đih tai nhức óc
                        3/ tìm xe trong bãi giữ xe: còi sẽ hú và đèn đuôi sẽ sáng để tìm xe.

toàn bộ chi phí là 120k chưa kể công. để làm mạch này mình cần phải tìm được cái hợp để bỏ nó vào, cách tốt nhất là mua mạch hư chỉ vài ngàn để lấy hộp, cọng jack và cái lò xo ( lò xo rất quan trọng vì mình thử với lò xo bút bi nhưng thất bại) ,chỉ tận dụng nhiu đó thôi còn tất cả vứt hết

các bạn thấy mạch mình rất khác với mạch của bọn tàu, mạch mình chỉ dùng 1 relay, còn tất cả các mạch bọn tàu không dưới 4 cái relay. tất cả mình đều "mềm hóa" bằng trans. mạch tàu nó dùng cách chạm sơ cấp bobin sườn để khóa máy, cách này khá nguy hiểm khi chạm relay sẽ hư mạch vì áp sơ cấp bobin trên 100v. mạch mình dùng TIP dẫn bão hòa để dẫn áp cuộn kích qua RF107 xuống mass. áp cuộn kích chỉ tầm 5v nên rất an toàn

tính năng không thua kém mạch ngoài chợ có giá cả triệu. thậm chí còn tốt hơn. mạch rung của mình không chốt, vì mình muốn ai đụng nhẹ thì nó kêu ngắn, ai đụng mạnh thì nó kêu dài để tránh phiền phức người khác.

cái loa hú mình nhờ thằng bạn sửa xe máy ngoài bình chánh mua giùm 40k. cấp điện là nó hú như xe cứu hỏa, mình phải gắn trở hạn dòng cho nó kêu nhỏ lại.

mối khi bấm một nút là nó kêu ec..ec đồng thời đèn đuôi nhá lên rùi tắt để cho mình bít mạch đã sẵn sàng, tất cả chẳng cần vdk chỉ cần 2 chú 555. tầm thu phát trên 100m, gắn vào xe hoạt động tốt. tóm lại mạch này rẻ hơn
                        Last edited by likes; 02-12-2011, 21:48.

Comment

• bác like !!! em đặt cọc 1 con nha.hihi.bác tét trên xe lun òy hả ? mà đèn đuôi sáng chứ hem fải xinhan sáng hả bác ?

Comment

bác like !!! em đặt cọc 1 con nha.hihi.bác tét trên xe lun òy hả ? mà đèn đuôi sáng chứ hem fải xinhan sáng hả bác ?
                            đúng rùi mình chơi đèn đuôi cho đơn giản, bọn tàu nó dùng vdk nên đá xinhan. làm đá xinhan cũng được nhưng rườm rà một chút, đã gắn vào xe luôn rồi, không cần cắt nối dây zin của xe, chỉ việc mổ dây cuộn kích từ bobin lên nối vào mạch, và mổ dây con cóc chân thắng đưa vào cho đèn đuôi và đấu thêm dây còi hụ. dùng toàn linh kiện " cứng" mà nhét vừa cái vỏ của chúng nó cũng là kỳ công rồi

Comment

• tuần sau bác rảnh bữa nào em đi mua linh kiện với bác zìa làm được hem ? hihi. bác mua cái bộ aolin hư ở đâu zậy ??? làm xinhan đâu có gì mà rườn rà bác. thay vì cấp + cho đèn đuôi thì cấp nguồn cho 2 bên xinhan nhưng trước đó xài 2 diot để tránh 2 xinhan thông nhau thui mà.hihih.

cái loa hú báo động nhật tảo có bán hem ta ???

Comment

tuần sau bác rảnh bữa nào em đi mua linh kiện với bác zìa làm được hem ? hihi. bác mua cái bộ aolin hư ở đâu zậy ??? làm xinhan đâu có gì mà rườn rà bác. thay vì cấp + cho đèn đuôi thì cấp nguồn cho 2 bên xinhan nhưng trước đó xài 2 diot để tránh 2 xinhan thông nhau thui mà.hihih.
                                uh nhỉ...làm được cái mạch thế mà vấn đề vậy nghĩ không ra, bộ aolin bạn qua vĩnh viễn, mấy cha bán ve chai điện tử ngoài lề đường đó. bác tìm bộ aolin để lấy vỏ, jack và lò xo đi rùi chỉ bác làm. để mai rãnh mình vẽ lại mạch post lên luôn, máy bị virus quậy tiêu hết nửa rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X