Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
    Không phải như vậy đâu bạn.Lò so rung là mạch điện của lm358,khi kẻ trộm lấy xe chân số 1 của lm358 kích transistor kéo relay cấp nguồn báo động.
    Vì vậy nếu không cấp nguồn cho lm358 mạch không hoạt động ở khâu này.
    ý của bạn pvtien7 đúng ý em đó. " ...Vì vậy nếu không cấp nguồn cho lm358 mạch không hoạt động ở khâu này" . chính xác là không cấp nguồn cho 358 thì mạch rung không hoạt động ở khâu này, cho nên khi mình bấm temote để bật mạch rung lên thì chân 11 cấp nguồn cho nó qua 2 trans.

Comment

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
      ý của bạn pvtien7 đúng ý em đó. " ...Vì vậy nếu không cấp nguồn cho lm358 mạch không hoạt động ở khâu này" . chính xác là không cấp nguồn cho 358 thì mạch rung không hoạt động ở khâu này, cho nên khi mình bấm temote để bật mạch rung lên thì chân 11 cấp nguồn cho nó qua 2 trans.
      dòng tô đỏ:chính xác, đồng ý kiến với tôi ở đây.
      Nhưng kẻ trộm sẽ lấy xe của bạn khi bạn chưa bấm remod hay bạn quên không bấm remod cho chân 11 cấp nguồn qua 2transsistor. Đúng chưa?

Comment

dòng tô đỏ:chính xác, đồng ý kiến với tôi ở đây.
        Nhưng kẻ trộm sẽ lấy xe của bạn khi bạn chưa bấm remod hay bạn quên không bấm remod cho chân 11 cấp nguồn qua 2transsistor. Đúng chưa?
        đúng vậy, mạch báo rung là do mình chủ động chứ không phải nó thường trực. khi em chưa bấm remote tức là em đã không muốn nó làm việc, có nghĩa là em nhận thấy xe của em nằm trong tầm mắt em có thể trong được nên không cần bật mạch rung lên.

Comment

• chống trộm của bác like có 4 nút:

1: khoá xe: có rung, còi kêu, đề máy không nổ

2: khoá yên lặng: không có chức năng rung, còi không kêu, đề không nổ

3: mở khoá: xe ở chế độ bình thường

4: tìm xe trong bãi

đúng hem bác like ???

vậy thì khi ở chế độ yên lặng con j 358 đâu có chạy !!! nhưng trộm mở xe lên vẫn không đề máy để chạy được.hihi

Comment

đúng vậy, mạch báo rung là do mình chủ động chứ không phải nó thường trực. khi em chưa bấm remote tức là em đã không muốn nó làm việc, có nghĩa là em nhận thấy xe của em nằm trong tầm mắt em có thể trong được nên không cần bật mạch rung lên.
            Không gì tức bằng xe mình có mạch báo trộm mà bị mất phải không bạn?

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
            chống trộm của bác like có 4 nút:

1: khoá xe: có rung, còi kêu, đề máy không nổ

2: khoá yên lặng: không có chức năng rung, còi không kêu, đề không nổ

3: mở khoá: xe ở chế độ bình thường

4: tìm xe trong bãi

đúng hem bác like ???

vậy thì khi ở chế độ yên lặng con j 358 đâu có chạy !!! nhưng trộm mở xe lên vẫn không đề máy để chạy được.hihi
            Khi con lm358 không được cấp nguồn,cái lò so rung là cục sắt vô tác dụng ,kẻ trộm đề máy chạy ngon lành

Comment

Khi con lm358 không được cấp nguồn,cái lò so rung là cục sắt vô tác dụng ,kẻ trộm đề máy chạy ngon lành
              ủa em tưởng chế độ rung là 1 trong 2 chế độ khoá xe thui ? như em trình bày 2 chức năng khoá của bộ chống trộm áh ????

Comment

Không gì tức bằng xe mình có mạch báo trộm mà bị mất phải không bạn?

bác lại không xem kỹ sơ đồ của em, ở chế độ khóa yên lặng chính xác là lò xo rung là cục sắt vô tác dụng ( vì em muốn nó là cục sắt vô tác dụng ở chế độ này để không hú um sùm phiền người khác). ở chế độ này thằng trộm đụng vào xe nó êm ru không hú, nhưng bác nhìn kỹ lại mạch: ở chế độ khóa yên lặng chân 10 cấp dòng kích cho TIP31C để dập mass vào cuộn kích thì làm sao thằng ăn trộm lấy xe được. nhưng mạch rung không được cấp nguồn nên nó không hoạt động, vì đây là chế độ khóa yên lặng.

còn ở chế độ khóa rung thì chân 11 đồng thời cấp dòng kích TIP31C để vô hiệu cuộn kích đồng thời nó cũng cấp nguồn cho mạch rung qua 2 trans thế là mạch rung hoạt động vì đây là chế độ khóa có rung.

mạch rung chỉ đảm nhận vai trò hú còi báo động, còn khóa máy xe là do thằng TIP31C đảm nhận.

cả 2 chế độ khóa yên lặng và khóa rung thì cuộn kích đều bị vô hiệu hóa do đó không thể lấy xe. và vì lý do nào đó mà mạch rung bị hư thì thằng trộm cũng không thể nào đề đạp cho xe nổ được. khi đó bác chỉ việc ra túm cổ nó và bắt nó đạp máy xe cho đến khi rụng chân thì thôi ho...ho...
                Last edited by likes; 06-12-2011, 07:25.

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                  ủa em tưởng chế độ rung là 1 trong 2 chế độ khoá xe thui ? như em trình bày 2 chức năng khoá của bộ chống trộm áh ????
                  bạn trình bày ở trên đúng rồi đó.

Comment

• bác pvtien7 đo chính xác giùm em cái board mạch hư bác mua (dài x rộng ?) để em đổ mass mạch luôn.

đợi ý kiến cuối cùng của bác êprom rồi em sẽ đưa PCB lên luôn

Comment

• ok bác. để trưa hay tối em zìa đo lại. đo lọt lòng hả anh hay đo tới ngoài lớp nhựa ? nhưng em sợ chiều cao áh. em thấy cái chống trộm của em chỉ vừa 1 cái relay thui. về chiều cao áh.àh với lại bác cho em hỏi là cái loa chống trộm chưa có mạch kêu đúng hem bác. phải kím cái loa có sẵn mạch kêu hả bác ? em lên mạng thấy mạch này cũng hay nè mà hem bít kím được linh kiện hem với lại 12v chạy được hok hay fải giảm xuống 9v

Comment

bác lại không xem kỹ sơ đồ của em, ở chế độ khóa yên lặng chính xác là lò xo rung là cục sắt vô tác dụng ( vì em muốn nó là cục sắt vô tác dụng ở chế độ này để không hú um sùm phiền người khác). ở chế độ này thằng trộm đụng vào xe nó êm ru không hú, nhưng bác nhìn kỹ lại mạch: ở chế độ khóa yên lặng chân 10 cấp dòng kích cho TIP31C để dập mass vào cuộn kích thì làm sao thằng ăn trộm lấy xe được. nhưng mạch rung không được cấp nguồn nên nó không hoạt động, vì đây là chế độ khóa yên lặng.

còn ở chế độ khóa rung thì chân 11 đồng thời cấp dòng kích TIP31C để vô hiệu cuộn kích đồng thời nó cũng cấp nguồn cho mạch rung qua 2 trans thế là mạch rung hoạt động vì đây là chế độ khóa có rung.

mạch rung chỉ đảm nhận vai trò hú còi báo động, còn khóa máy xe là do thằng TIP31C đảm nhận.

cả 2 chế độ khóa yên lặng và khóa rung thì cuộn kích đều bị vô hiệu hóa do đó không thể lấy xe. và vì lý do nào đó mà mạch rung bị hư thì thằng trộm cũng không thể nào đề đạp cho xe nổ được. khi đó bác chỉ việc ra túm cổ nó và bắt nó đạp máy xe cho đến khi rụng chân thì thôi ho...ho...
                        Trời đất ,bạn ghi chú ở terminal 31c là KICH, ĐEN,COI,có ghi chú khóa contact máy đâu mà tôi biết?
                        Rồi,mục này OK,tôi đồng ý với bạn.

Bây giờ tới phần khác. Con 555 tôi thấy bạn ráp lạ quá không hiểu chức năng của nó,lên phầm mềm mô phỏng Proteus nó cũng không hiểu.Nhưng bạn nói đây là mạch reset chân số 3 lên Vcc rồi 2s sau về mức gnd tôi cũng tin là như thế đi.

Vậy 2 con 555 cùng 1 chức năng là kích relay hoạt động,tại sao phải dùng đến 2 con,không bỏ bớt đi 1 con cho mạch đơn giản? (cái này ko biết ý của bạn nên hỏi)

Comment

ok bác. để trưa hay tối em zìa đo lại. đo lọt lòng hả anh hay đo tới ngoài lớp nhựa ? nhưng em sợ chiều cao áh. em thấy cái chống trộm của em chỉ vừa 1 cái relay thui. về chiều cao áh.àh với lại bác cho em hỏi là cái loa chống trộm chưa có mạch kêu đúng hem bác. phải kím cái loa có sẵn mạch kêu hả bác ? em lên mạng thấy mạch này cũng hay nè mà hem bít kím được linh kiện hem với lại 12v chạy được hok hay fải giảm xuống 9v

con này có lý nè, ai mua đc chỉ chỗ mình mua với nhé ^^

Comment

Trời đất ,bạn ghi chú ở terminal 31c là KICH, ĐEN,COI,có ghi chú khóa contact máy đâu mà tôi biết?
                            Rồi,mục này OK,tôi đồng ý với bạn.

Bây giờ tới phần khác. Con 555 tôi thấy bạn ráp lạ quá không hiểu chức năng của nó,lên phầm mềm mô phỏng Proteus nó cũng không hiểu.Nhưng bạn nói đây là mạch reset chân số 3 lên Vcc rồi 2s sau về mức gnd tôi cũng tin là như thế đi.

Vậy 2 con 555 cùng 1 chức năng là kích relay hoạt động,tại sao phải dùng đến 2 con,không bỏ bớt đi 1 con cho mạch đơn giản? (cái này ko biết ý của bạn nên hỏi)
                            cái jum 3 chân em ghi là KÍCH, ĐÈN, CÒI nó có 3 đường vào riêng mà bác, đường KÍCH qua FR107, ĐÈN, CÒI qua 2 diode 5408 cô lập nhau mà, nhưng cái này bác đã thông rồi em không nhắc đến nửa.

tiếp đến là về 555 nè: bác hãy tin là nó tự reset sau 2s vì em đã ráp mấy mạch rồi. các công cụ hỗ trợ đôi khi không chính xác bằng mình thực nghiệm đâu. còn bác hỏi tại sao phải dùng 2 con. một con cho 2 chế độ khóa xe, và một con cho nút tắt. nếu bác nhìn kỹ mạch sẽ thấy chân 13 chỉ làm nhiệm vụ cấp nguồn cho một con 555 thôi, đó chính là nút tắt, khi bác bấm nút tắt thì nhờ con 555 này mà loa và đèn đuôi nhá lên rồi tắt để bác biết là mạch đã tắt. nếu không có nó thì mạch vẫn tắt nhưng xe êm ru ta cũng biết nó đã tắt hay chưa. còn con 555 kia cũng tương tự chức năng nhưng nó có vai trả báo cho mình biết là mạch đã mở.

bác không thể bỏ bớt một con được.

Comment

• ủng hộ bác likes làm 1 bộ tặng anh em, mùa tết sắp đến cũng là mùa đạo chính hoành hành! chak bộ chống trộm của bác sẽ có tác dụng lắm đây! up nào

Comment

ok bác. để trưa hay tối em zìa đo lại. đo lọt lòng hả anh hay đo tới ngoài lớp nhựa ? nhưng em sợ chiều cao áh. em thấy cái chống trộm của em chỉ vừa 1 cái relay thui. về chiều cao áh.àh với lại bác cho em hỏi là cái loa chống trộm chưa có mạch kêu đúng hem bác. phải kím cái loa có sẵn mạch kêu hả bác ? em lên mạng thấy mạch này cũng hay nè mà hem bít kím được linh kiện hem với lại 12v chạy được hok hay fải giảm xuống 9v

bạn tháo hộp ra đo cái mạch điện ấy.

bạn ráp mạch này chi cho khổ, nó xài loa điện từ không phù hợp gắn lên xe, ẩm ướt, va quẹt, bụi bậm...sẽ hư màng loa. ra tân thành mua cái loa hú màu đỏ to gần bằng cái chén, nó xài loa gốm, người ta làm sẵn chống thấm chỉ có 40k, cấp nguồn là hú inh ỏi.

coi chừng mua lầm cái loa của bộ chống trộm zin, loại này cái mạch tạo âm thanh và biến áp xuất âm nó nằm trên mạch chống trộm nên bạn mua nó về cũng chẳng kêu.

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X