Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
    remote em mua là loại này

chính xác là nó sài SC2260-R4. mình thấy data của các loại remote này đều giống nhau. vì em đã ráp 3 bộ cho tất cả xe ở nhà em đều dùng remote này. chỉ cần mua về set địa chỉ thôi. và năm rồi hư một remote em cũng mua loại này về xài ok.

nhìn vào mạch em thấy 4 chân data đưa lên 4 nút bấm, theo em nghĩ khi mình bấm nút chính là mình đã set data cho nó, và ở đây data được set theo mức H.
    Remote có 4 bit tên là D0.D1,D2,D3 sẽ có 16 giá trị từ 0H đến FH.
    Chắc gì cái remote của bạn do nhà sản xuất A bán có giá trị data trùng với cái remote tôi mua của nhà sản xuất B bán?

Nhà sản xuất thường bán remote và máy thu chung bộ,do đó thường không cho set data tùy ý như bạn hoangnam nói.Có mạch điện mà data không phù hợp thật vô ích.Trong trường hơp sai data ,phải hàn điện trở vào nút bấm,trông thật xấu xí.

Comment

• Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
      Remote có 4 bit tên là D0.D1,D2,D3 sẽ có 16 giá trị từ 0H đến FH.
      Chắc gì cái remote của bạn do nhà sản xuất A bán có giá trị data trùng với cái remote tôi mua của nhà sản xuất B bán?

Nhà sản xuất thường bán remote và máy thu chung bộ,do đó thường không cho set data tùy ý như bạn hoangnam nói.Có mạch điện mà data không phù hợp thật vô ích.Trong trường hơp sai data ,phải hàn điện trở vào nút bấm,trông thật xấu xí.
      nhưng thực tế nó là như vậy đó bác. đúng là người ta bán mạch thu và remote chung. nhưng remote dạng này người ta bán riêng đấy. chính vì người ta bán riêng nên người ta mới cho data giống nhau, còn mạch thu mình tự ráp.

vì không chỉ ráp cho xe mà ở quê em dùng máy bơm,quạt, đèn, chống trộm cho vườn xoài...em đềm mua remote này về làm mạch. lúc trước em mua của bác tuanrf trên diễn đàn này thì nút thứ tự là ABCD, sau này em mua ngoài nhật tảo thì lại khác là CABD nhưng không ảnh hưởng gì hết, chỉ việc set địa chỉ thôi

Comment

• mở file bị 2 lỗi này nè bác:

warning: at least one drill symbol is used for two different drills. Please check Drilll Chart Speadsheet

netlist file e:\cung\copy of mbd\bd.mnl

ok vẫn mở được nhưng hem bít khi mang ra in có sao hem.hihi

Comment

• em thấy có mấy ông mua remote zìa sửa cho khách hay làm cái gì đó chả thấy hỏi data gì cả mặc dù nguyên tắc như bác eprom nói. cứ nói bán cho 2,3 cái remote gì đó hem àh.haha

Comment

nhưng thực tế nó là như vậy đó bác. đúng là người ta bán mạch thu và remote chung. nhưng remote dạng này người ta bán riêng đấy. chính vì người ta bán riêng nên người ta mới cho data giống nhau, còn mạch thu mình tự ráp.

vì không chỉ ráp cho xe mà ở quê em dùng máy bơm,quạt, đèn, chống trộm cho vườn xoài...em đềm mua remote này về làm mạch. lúc trước em mua của bác tuanrf trên diễn đàn này thì nút thứ tự là ABCD, sau này em mua ngoài nhật tảo thì lại khác là CABD nhưng không ảnh hưởng gì hết, chỉ việc set địa chỉ thôi
            Em xin can,cái remote phát dễ làm ,còn cái máy thu khó làm lắm bác ơi.Thứ 1 bác ko có máy chuyên dụng cân, đong, đo, đếm, tần số thu phát.Thứ 2 mấy cái L,C này phải có kinh nghiệm,bác làm mạch thu xong đứng gần 1m mới thu được sóng là tiêu rồi.-?-?-?-?-?-?-?

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
              em thấy có mấy ông mua remote zìa sửa cho khách hay làm cái gì đó chả thấy hỏi data gì cả mặc dù nguyên tắc như bác eprom nói. cứ nói bán cho 2,3 cái remote gì đó hem àh.haha
              Người ta mua remote về dựa vào data có sẳn để làm mạch,còn bạn thì ngược lại làm mạch mà chẳng biết data là gì cả,hên xui.

Comment

Em xin can,cái remote phát dễ làm ,còn cái máy thu khó làm lắm bác ơi.Thứ 1 bác ko có máy chuyên dụng cân, đong, đo, đếm, tần số thu phát.Thứ 2 mấy cái L,C này phải có kinh nghiệm,bác làm mạch thu xong đứng gần 1m mới thu được sóng là tiêu rồi.-?-?-?-?-?-?-?
                cũng như đã nói từ đầu là em làm mạch này theo thướng ứng dụng. chính vì thế nên em mới tận dụng vỏ, lò xo của mạch báo động hư, và mua remote có sẵn, vừa đẹp và rẻ cũng như dễ dàng thay đổi, nếu mình làm 100% sẻ không bằng người ta cả về chi phí và cũng như quy cách mẫu mã.

module cũng vậy, mình cũng mua hàng có sẵn, người ta làm rất nhỏ gọn và rẻ, đây là module thu em mua, nó chỉ to bằng ngón tay út thôi, đây là hình mặt trước và sau của nó

bác tưởng tượng xem cái mạch nó làm công phu thế mà chỉ có 15k.

đồng ý với bác làm mạch thu khó hơn mạch phát, em cũng đã từng làm mạch phát và thu bằng linh kiện rời nhưng chỉ được tầm 10m thôi chứ không xa trên 100m như mạch này và kích thước thì cũng không gọn như người ta. nhưng RF nói chung đều khó. ở đây em muốn bác nào không rành về điện tử thì chỉ việc ứng dụng thôi, bác pvtien7 còn hỏi em phíp đồng nó như thế nào mới chết!.

nếu đi theo hướng học thuật và nghiên cứu đương nhiên phải tìm hiểu sâu về mã hóa data như bác nói.

ngày nay các linh kiện đều được tích hợp dạng module, thôi thì ta cứ xem mạch phát hay mạch thu chỉ là một linh kiện cứ mua về dùng thôi, nó cũng giống như một con IC gồm hàng ngàn R,C, trans...bên trong nó. cũng như cái máy đầu tiên to bằng cái nhà nhưng đến bây giờ nhờ sử dụng các module tích hợp nên có nằm trong lòng bàn tay. ( lại là một ví dụ vui nửa ! )

Comment

• đồng ý với bác like. có nhìu thứ nên mua tích hợp sẵn. nhưng tự làm cũng có cái hay của nó. hihi. khó quá mà không fải chuyên môn thì bỏ qua cũng được. hơi khó tý cố tí thì ok (mình tự làm cái mạch đồng hồ đo volt mà tới gần tuần mới xong.haha)

nhờ có mấy bác mà mình bít nhìu thứ hơn. nhất là những từ chuyên môn. như bác like nói đó.haha

Comment

cũng như đã nói từ đầu là em làm mạch này theo thướng ứng dụng. chính vì thế nên em mới tận dụng vỏ, lò xo của mạch báo động hư, và mua remote có sẵn, vừa đẹp và rẻ cũng như dễ dàng thay đổi, nếu mình làm 100% sẻ không bằng người ta cả về chi phí và cũng như quy cách mẫu mã.

module cũng vậy, mình cũng mua hàng có sẵn, người ta làm rất nhỏ gọn và rẻ, đây là module thu em mua, nó chỉ to bằng ngón tay út thôi, đây là hình mặt trước và sau của nó

bác tưởng tượng xem cái mạch nó làm công phu thế mà chỉ có 15k.

đồng ý với bác làm mạch thu khó hơn mạch phát, em cũng đã từng làm mạch phát và thu bằng linh kiện rời nhưng chỉ được tầm 10m thôi chứ không xa trên 100m như mạch này và kích thước thì cũng không gọn như người ta. nhưng RF nói chung đều khó. ở đây em muốn bác nào không rành về điện tử thì chỉ việc ứng dụng thôi, bác pvtien7 còn hỏi em phíp đồng nó như thế nào mới chết!.

nếu đi theo hướng học thuật và nghiên cứu đương nhiên phải tìm hiểu sâu về mã hóa data như bác nói.

ngày nay các linh kiện đều được tích hợp dạng module, thôi thì ta cứ xem mạch phát hay mạch thu chỉ là một linh kiện cứ mua về dùng thôi, nó cũng giống như một con IC gồm hàng ngàn R,C, trans...bên trong nó. cũng như cái máy đầu tiên to bằng cái nhà nhưng đến bây giờ nhờ sử dụng các module tích hợp nên có nằm trong lòng bàn tay. ( lại là một ví dụ vui nửa ! )
                    Trả lời thực tế luôn để khỏi trả lời nhiều nữa.
                    Mạch điện của bạn khi tắt báo động chân 11 mức L để trở về trạng thái bình thường.Chân 13 lên mức H để báo đã về bình thường.
                    Nếu mua cái remote muốn tắt mà chân 11 cứ ở trạng thái H làm sao đề máy nổ? chân 13 cứ ở mức L thì sao?Thôi bạn cứ đi mua remote về ráp mạch và chờ đợi hên thì chạy,xui thì không chạy vậy.

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                      thì bộ chống trộm từ xa sao thì mạch nó zậy mà. bác nói em hok hỉu ????

mạch chống trộm nếu mua sẵn nó mắc như thế này bác ạ!

Comment

thì đương nhiên cái chìa khóa xe lúc nào cũng cần rồi bạn, còn cái mạch điện chống trộm chính là để tăng tính an toàn của xe mình khi ăn trộm mở được khóa ngoài. mạch chống trộm thì được cấp nguồn trực tiếp từ acquy 24/24. do đó nếu bạn muốn dùng remote thay cho chìa khóa cũng chẳng sao, vẫn được, khi đó cần đấu lại dây trên ổ khóa
                        em cũng đang có ý định mua một bộ thu phát về làm chống trộm nhưng ko làm dc mạch : cảm biến rung + mạch dao động 555 tạo xung nên hơi khó !
                        dân ngoại đạo (dân cơ khí )nên khó khăn ! bác có lòng tốt thì vẽ tách rời hai mạch đó từ cái mạch của bác ra ngoài dc ko ạ? vì em cũng chỉ làm riêng từng phần rồi ráp vào thôi ! chứ làm tổ hợp vào 1 lúc đối với em khó khăn quá ! thaks bác !

Comment

• @choconnd: chìa khoá xe vẫn là bộ phận để cấp điện toàn diện cho xe. đâu có thay đổi gì đâu bác. chỉ thêm chức năng chống trộm bằng remote thui mà. chống trộm mình lấy nguồn trước ổ khoá mà. bác like post mạch rùi áh. bác nếu khá hơn mình thì có thể tự làm được mạch áh !!!

Comment

• Thaks bác !Em cũng đang mày mò học hỏi các bác thôi ! Chưa biết gì hết cả đâu!

Comment

Trả lời thực tế luôn để khỏi trả lời nhiều nữa.
                              Mạch điện của bạn khi tắt báo động chân 11 mức L để trở về trạng thái bình thường.Chân 13 lên mức H để báo đã về bình thường.
                              Nếu mua cái remote muốn tắt mà chân 11 cứ ở trạng thái H làm sao đề máy nổ? chân 13 cứ ở mức L thì sao?Thôi bạn cứ đi mua remote về ráp mạch và chờ đợi hên thì chạy,xui thì không chạy vậy.
                              hix...em đã nói remote loại này người ta làm data giống nhau, và mạch của em làm chỉ để sử dụng remote màu đỏ 4 nút bấm loại này không sử dụng cho remote khác. ta xài điện thoại nokia mà mua cục xạc samsung về rồi đợi hên xui thì không được rồi, nhưng phải đúng khuyến cáo của nhà sản xuất.

ngoài ra còn một nguyên nhân nửa mà em nghĩ người ta làm data cho remote loại này giống nhau đó là tiết kiệm pin. ở chế độ chờ nó hoàn toàn không được cấp nguồn. và 4 nút bấm chính là 4 nút mã hóa data đồng thời cấp nguồn luôn, khi ta bấm nút cũng đồng ta cấp VCC và mã hóa data mức H. với cách mã hóa này ta không cần công tắc nguồn cho remote xài pin vốn hạn hẹp về nguồn nuôi mà phải luôn chờ thường trực năm này tháng kia.

giả sử ta mã hóa mức L cho D1 thì D1 phải qua R kéo lên VCC, khi đó ta chưa bấm remote vẫn có một dòng điện tất nhỏ từ VCC qua R qua IC xuống GND. thế thì để lâu ngày sẽ mau hết pin. trong khi với cách mã hóa H thì xài 3 năm mới thay pin remote. em nghĩ thì tùy theo nhu cầu sử dụng mà có cách mã hóa phù hợp.

còn nếu mua remote về mà xài không được thì thôi đành hên xui vậy chứ biết sao giờ hii.

Comment

• đây là bản chỉnh sửa cuối cùng cho phù hợp với cái vỏ của bạn pvtien7, bạn mở lên nó báo lỗi thì cứ chọn No..No chứ đừng chọn Yes thì sẽ mở được thôi. khi nào bạn in xong thì nt cho hay. có thể bản in ra sẽ không vừa cái hộp nhưng bạn yên tâm mình đã đo kỹ rồi khi rửa mạch in có thể mài bỏ bớt phần đổ mass viền ngoài nhưng đường mạch chính vẫn không ảnh hưởng.

chủ đề về điện đèn còi cho xe máy cũng hay, khi nào rãnh em tiếp tục chủ đề này, cụ thể là làm một cục IC thường cho xe máy chỉ vài ngàn đồng, hoặc IC xài bình với chi phí vài chục ngàn ( IC bình không cần bobin lửa ngoài tiệm nó bán và độ lại cho mình hình như là mấy trăm ngàn )
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X