Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tạo tín hiệu điện tim (ECG signal Generator)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tôi có chiếc tim giả như thế này, không những tạo ra được các đạo trình điện tim mà còn mô phỏng được các dạng bệnh học nữa.
    Máy hoạt động rất chính xác có thể cài đặt được các nhịp tim cần đo 30 - 45 -60 - 75 - 90 - 120 - 150 - 180/min.
    Hôm nào rỗi rỡ ra vẽ mạch rùi post cho mọi người.

Tim giả

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      Máy phát tín hiệu điện tim mà dân trong ngành thường gọi là tim giả, dùng đo thử máy ECG.Đây là mạch điện chỉ có 1.5v,gồm 6 tranistor cho 12 chuyển đạo, là cần câu cơm của nhiều người nên tôi ko thể cho mạch điện được.Nhưng tôi có thể giúp bạn cái cần câu này để bạn.....
      Mong được các bác đi trước có kinh nghiệm giúp đỡ. Bác có thể gửi sơ đồ nguyên lý cho em được không ạ: mail của em là thanhha_quetoi34@yahoo.com

Với mục đích của cái tim giả này chỉ là phát ra tín hiệu điện tim để cho chúng ta (những người nghiên cứu và sản xuất ra máy đo ECG thôi) đơn giản trong việc kiểm tra và sửa chữa các máy đo ECG. Còn việc quan trọng hơn là chúng ta phải nghiên cứu và chế tạo ra máy đo ECG đó, mới là cái chúng ta cần "kiếm ăn", các máy đó nó mới có tính thương mại hơn, không chỉ bán cho các bệnh viện mà còn có thể bán cho các gia đình. Vì vậy mà em cũng không hiểu sao thấy bác thuaimi báo giá 800USD thì cũng lạ thật.

Comment

[QUOTE=Thanh ha;167671]Mong được các bác đi trước có kinh nghiệm giúp đỡ. Bác có thể gửi sơ đồ nguyên lý cho em được không ạ: mail của em là thanhha_quetoi34@yahoo.com

Với mục đích của cái tim giả này chỉ là phát ra tín hiệu điện tim để cho chúng ta (những người nghiên cứu và sản xuất ra máy đo ECG thôi) đơn giản trong việc kiểm tra và sửa chữa các máy đo ECG. Còn việc quan trọng hơn là chúng ta phải nghiên cứu và chế tạo ra máy đo ECG đó, mới là cái chúng ta cần "kiếm ăn", các máy đó nó mới có tính thương mại hơn, không chỉ bán cho các bệnh viện mà còn có thể bán cho các gia đình. Vì vậy mà em cũng không hiểu sao thấy bác thuaimi báo giá 800USD thì cũng lạ thật.[/QUOT]
        -------------------------------------------------------------
        Không có gì lạ cả,đây là máy chuyên dụng sx rất ít nên giá thành cao là đương nhiên.Còn chuyện bạn sx máy điện tim để bán thì khó đấy,nhiều khâu nhiêu khê ko phải chỉ là kỹ thuật đâu . Năm 1993 một nhóm người sx máy điện tim điện toán ( vì chỉ làm mạch kd tín hiệu tim sau đó cho chạy trên máy tính có vẽ tọa độ mV) máy chạy tốt và chỉ bán được trong nội bộ.Khi thị trường mở cửa nó cũng chết.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
          Không có gì lạ cả,đây là máy chuyên dụng sx rất ít nên giá thành cao là đương nhiên.Còn chuyện bạn sx máy điện tim để bán thì khó đấy,nhiều khâu nhiêu khê ko phải chỉ là kỹ thuật đâu . Năm 1993 một nhóm người sx máy điện tim điện toán ( vì chỉ làm mạch kd tín hiệu tim sau đó cho chạy trên máy tính có vẽ tọa độ mV) máy chạy tốt và chỉ bán được trong nội bộ.Khi thị trường mở cửa nó cũng chết.
          Xin chân thành cảm ơn sự nhắc nhở của bác. Em là dân mới vào nghề, kinh nghiệm trên lĩnh vực thương mại còn kém lắm. Tuy nhiên em cũng thấy vậy, Việt Nam mình vẫn còn chuộng đồ ngoại hơn đồ trong nước, mặc dù sản phẩm trong nước cũng không kém gì của nước ngoài, do vậy các máy này liên quan trực tiếp đến sức khỏe và tính mạng của con người nên ngành này gặp khó khăn là điều đương nhiên. Mong một ngày nào đó người Việt Nam sẽ thay đổi quan niệm trong tiêu dùng, nếu không thì công nghệ Việt Nam khó theo kịp với nước ngoài.

Comment

Nguyên văn bởi betraihn Xem bài viết
            Tôi có chiếc tim giả như thế này, không những tạo ra được các đạo trình điện tim mà còn mô phỏng được các dạng bệnh học nữa.
            Máy hoạt động rất chính xác có thể cài đặt được các nhịp tim cần đo 30 - 45 -60 - 75 - 90 - 120 - 150 - 180/min.
            Hôm nào rỗi rỡ ra vẽ mạch rùi post cho mọi người.

Tim giả
            betraihn có thời gian rảnh chưa.
            Ngồi gỡ ra đi rồi post lên cho mọi người xem với. hay là cho mình mượn 1-2 tuần được không?
            123...

Comment

Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
              betraihn có thời gian rảnh chưa.
              Ngồi gỡ ra đi rồi post lên cho mọi người xem với.
              Rảnh thì chưa, sẽ cố gắng tháo nó ra để nghiên cứu rồi post cho AE. Tôi chẳng thích tim giả tẹo nào bởi vì nó ra xung rất chuẩn theo mình cài đặt, nó là một cái máy khô khan....! Tôi thích tim thật hơn (nhất là tim cô y tá mình nhờ để thử máy, lúc chưa có tim giả) Nhịp đập không đều, đôi chỗ rung thất . Khi mình đo tim thật nó thú vị hơn nhiều hihi. Bạn nbb3i cần rủ bạn gái về mà thử nha, đến giai đoạn hoàn thiện mình sẽ cho mượn tim giả.
              Chúc thành công.

Comment

Cho mình mượn luôn cô y tá nhé . Vì hiện tại chưa có bạn gái mà.
                Mạch "tim giả" dùng để test cái mạch đo và trên cơ sở nó xuất ra xung chuẩn xác theo đúng chương trình của mình sẽ có cái để so sánh chất lượng mạch đo điện tim của mình với các mạch đo khác.
                123...

Comment

Theo tôi máy này chắc chắn chạy bằng vi điều khiển, do đó mổ bụng nó ra cũng để cho vui thôi chứ không thể copy được. Tôi nhớ tôi đã post toàn bộ thiết kế của một quả tim giả lên diễn đàn và có thể dễ dàng chế tạo, mặc dù nó đơn giản nhưng cũng có thể đáp ứng được công việc sửa chữa máy điện tim. Nếu bạn nào có năng khiếu thì phát triển thêm các chức năng của nó.
                  Thân!

Comment

Nguyên văn bởi pvkhai Xem bài viết
                    Theo tôi máy này chắc chắn chạy bằng vi điều khiển, do đó mổ bụng nó ra cũng để cho vui thôi chứ không thể copy được. Tôi nhớ tôi đã post toàn bộ thiết kế của một quả tim giả lên diễn đàn và có thể dễ dàng chế tạo, mặc dù nó đơn giản nhưng cũng có thể đáp ứng được công việc sửa chữa máy điện tim. Nếu bạn nào có năng khiếu thì phát triển thêm các chức năng của nó.
                    Thân!
                    chép cái file hex của nó rồi nạp sang con khác chứ anh
                    Trừ phi nó bảo mật thì khó thôi.
                    Nói chung vẫn khó nhất và dữ liệu về các loại bệnh lý và dạng điện tim tương ứng.
                    Mình có 1 cuốn về điện tim thấy nó khá dễ hiểu và đầy đủ. Chịu khó nghiên cứu chắc cũng chế được ra mẫu:
                    The ECG in Practice của John R. Hampton.
                    Bạn nào không tìm được có thể gửi yêu cầu mình sẽ post link lên đây. (làm xong đồ án này có khi em xin đi làm phụ tá cho mấy ông bác sỹ tim mạch để học thêm mất)
                    123...

Comment

chép cái file hex của nó rồi nạp sang con khác chứ anh
                      Trừ phi nó bảo mật thì khó thôi.
                      Nói chung vẫn khó nhất và dữ liệu về các loại bệnh lý và dạng điện tim tương ứng.
                      Mình có 1 cuốn về điện tim thấy nó khá dễ hiểu và đầy đủ. Chịu khó nghiên cứu chắc cũng chế được ra mẫu:
                      The ECG in Practice của John R. Hampton.
                      Bạn nào không tìm được có thể gửi yêu cầu mình sẽ post link lên đây. (làm xong đồ án này có khi em xin đi làm phụ tá cho mấy ông bác sỹ tim mạch để học thêm mất)
                      pro có thể up mạch cũng như file .hex cho anh em mở rộng tầm mắt không vậy?? Mình rất quan tâm đến chủ đề này? Thanks pro

Comment

Đang tìm hiểu về mày "tim giả"!!

Nguyên văn bởi betraihn Xem bài viết
                        Rảnh thì chưa, sẽ cố gắng tháo nó ra để nghiên cứu rồi post cho AE. Tôi chẳng thích tim giả tẹo nào bởi vì nó ra xung rất chuẩn theo mình cài đặt, nó là một cái máy khô khan....! Tôi thích tim thật hơn (nhất là tim cô y tá mình nhờ để thử máy, lúc chưa có tim giả) Nhịp đập không đều, đôi chỗ rung thất . Khi mình đo tim thật nó thú vị hơn nhiều hihi. Bạn nbb3i cần rủ bạn gái về mà thử nha, đến giai đoạn hoàn thiện mình sẽ cho mượn tim giả.
                        Chúc thành công.
                        betraihn rảnh chưa up cho AE mở rộng tầm mắt về cái tim giả nha, cho tui mượn vài ngày cũng dc , mà betraihn mua cái máy đó nhiêu vậy?

Comment

Ảnh ruột gan "em" tim giả

Nguyên văn bởi seaking7641 Xem bài viết
                          betraihn rảnh chưa up cho AE mở rộng tầm mắt về cái tim giả nha, cho tui mượn vài ngày cũng dc , mà betraihn mua cái máy đó nhiêu vậy?
                          Hôm nay tò mò mở tim giả ra để xem ruột gan như thế nào.

Thấy cũng không phức tạp lắm định bắt chước làm mấy cái bán cho sinh
                          viên nghèo chơi.

Comment

Hôm nay mất điện nên anh mở ra xem à. Nhìn thế này mà bảo không phức tạp
                            Em chỉ sợ trong IC nó có phần mềm thì nguy. Mà nhìn kiểu này chắc là có phần mềm rồi.
                            123...

Comment

Hôm nay mất điện nên anh mở ra xem à. Nhìn thế này mà bảo không phức tạp
                              Em chỉ sợ trong IC nó có phần mềm thì nguy. Mà nhìn kiểu này chắc là có phần mềm rồi.
                              cái này mình test nó sao vậy bác, sinh viên nghèo không có tiền mua đâu nhưng nếu muốn học phải cày mấy buổi dạy kèm lấy tiền mua để học thôi. Bác bán nhiêu vậy? Mà bác đâu có nhẫn tâm ác độc vậy chứ. Đúng không ,

Comment

Nguyên văn bởi seaking7641 Xem bài viết
                                cái này mình test nó sao vậy bác,

Cái này là tim giả dùng để test máy điện tim, và để giảng dạy cho y, bác sĩ nghành tim mạch
                                Máy có 2 nút chuyển mạch,
                                - Nút chuyển mạch phía trên để tắt bật, chọn chương trình điện tim phát xung chuẩn, chọn chương trình điện tim phát xung mô phỏng các dạng bệnh học của tim mạch.
                                - Nút chuyển mạch phía dưới chuyển đổi mũi tên về phía các mầu sắc khác nhau = ứng với màu sắc được ghi trên mặt máy = nhịp tim lần/phút 30 BPM; 45BPM; 60 BPM; 75BPM 90BPM; 120BPM; 150BPM;; 180BPM; mục đích cũng để test xem máy điện tim có đếm chính xác số nhịp/phút không; Đối với 1 số máy điện tim hoặc monitor theo dõi khi ta tăng giá trị này có thể test được chỉ số báo động thấp, chỉ số báo động cao của nhịp tim.
                                Last edited by betraihn; 26-05-2009, 22:55.

Comment

Về tác giả

Collapse

thuaimi Tìm hiểu thêm về thuaimi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X