Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên tắc hội tụ sóng siêu âm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên tắc hội tụ sóng siêu âm

Máy tán sỏi thận bằng sóng siêu âm bây giờ quá quen thuộc với mọi người, muốn phá được viên sỏi cần phải hội tụ sóng siêu âm vậy người ta đã dùng phương pháp nào để làm việc đó? Các bạn có biết về vấn đề này không?

Có phải cũng dùng gương Parabol như ANT chảo không bác?

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
      Có phải cũng dùng gương Parabol như ANT chảo không bác?

Chúc vui.
      Các máy phá sạn thận hiện nay dùng 3 phương pháp để hôi tụ sóng siêu âm :

1-Trên chảo chấn tử siêu âm (có vài trăm cái chấn từ) người ta đã tính toán phương truyền các chấn tử này hội tụ tại 1 điểm.Phương pháp này xưa rồi bây giờ ko còn thấy sử dụng .
      2-Giống như gương lỏm,người ta điều chỉnh khoãng cách phát siêu âm sao cho hội tụ tại 1 điểm (máy Trung Quốc hay dùng pp này).
      3-Trên chảo chấn tử hình elip người ta đặt chấn tử phát siêu âm vào tâm F1, điểm hội tụ sẽ là tâm F2

Các ưu và khuyết điểm của các pp này tôi sẽ viết trong các bài tới.

Comment

máy tán sỏi ngoài cơ thể

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
        Máy tán sỏi thận bằng sóng siêu âm bây giờ quá quen thuộc với mọi người, muốn phá được viên sỏi cần phải hội tụ sóng siêu âm vậy người ta đã dùng phương pháp nào để làm việc đó? Các bạn có biết về vấn đề này không?
        Chào bác, hiện em dang la sinh vien nam cuoi ngành vật lý kỹ thuật y sinh, em định chọn đề tài luận văn làm mô hình máy tán sỏi ngoài cơ thể nhưng chưa biết rỏ về nó, mong bác giúp giùm ạ. Rất mong sự giúp đỡ của bác.
        Mail của em là: tohu_ubang@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi sangmin Xem bài viết
          Chào bác, hiện em dang la sinh vien nam cuoi ngành vật lý kỹ thuật y sinh, em định chọn đề tài luận văn làm mô hình máy tán sỏi ngoài cơ thể nhưng chưa biết rỏ về nó, mong bác giúp giùm ạ. Rất mong sự giúp đỡ của bác.
          Mail của em là: tohu_ubang@yahoo.com
          Nếu cháu chọn đề tài luận văn làm mô hình máy tán sỏi ngoài cơ thể tôi e rằng ngoài sức của cháu vì các lý do sau đây
          1-Nguồn phát siêu âm công suất lớn rất đắt tiền,phải nhập từ nước ngoài
          2-Điểm hội tụ sóng siêu âm sẽ phá vỡ viên sỏi,điểm này được xác định tọa độ bằng siêu âm chẩn đoán hoặc bằng máy xquang.
          3-Dung dịch truyền âm ở đây là nước được sử lý hết bọt khí,nước được bơm vào chảo siêu âm , một bộ phận cơ khí điều khiển tự động di chuyển bệnh nhân sao cho viên sỏi trong thận nằm đúng vào điểm hội tụ.
          Ngoài các lý do trên còn những yêu cầu kỹ thuật khác như nguồn công suất phát siêu âm (vấn đề này khó giải quyết đấy),cơ khí chính xác điều khiền tự động,Cao su đặc biệt che đậy chảo siêu âm v.v.
          Tôi khuyên cháu không nên chọn đề tài này.

Comment

Ý cháu muốn nói làm mô hình tán sỏi nhưng ko phai tán sỏi mà là làm nát một hạt gạo nho nhỏ chẳn hạn, còn về bộ phận định vị thì tự mình tính thủ công. Cháu có đọc thấy bác up sơ đồ mạch phat siêu âm và chấn tử, không biết là với mạch đó có thể làm vỡ được hạt gạo không ạ. Mong bác chỉ dùm, cam ơn bác.

Comment

Ý cháu muốn nói làm mô hình tán sỏi nhưng ko phai tán sỏi mà là làm nát một hạt gạo nho nhỏ chẳn hạn, còn về bộ phận định vị thì tự mình tính thủ công. Cháu có đọc thấy bác up sơ đồ mạch phat siêu âm và chấn tử, không biết là với mạch đó có thể làm vỡ được hạt gạo không ạ. Mong bác chỉ dùm, cam ơn bác.
              Sơ đồ đó dùng cho 1 chấn tử không đủ công suất phá vỡ hạt gạo ,nó chỉ đủ đánh tan dầu để làm nhủ tương mà thôi ( để lâu dầu lại nổi lên trên và tích tụ lại).Để phá được viên sỏi trong thận cần 320 chấn tử.
              Máy phá sạn thận ngoài cơ thể hiện nay chỉ dùng 1 chấn tử có diện tích lớn, công suất lớn nên dễ thay thế, bảo trì và sửa chữa.
              Vài dòng cho cháu, chúc cháu chọn và hoàn thành đề tài tốt.

Comment

Chào bác Vi, cháu là sinh viên rất quan tâm đến đề tài siêu âm trong tán sỏi. Cháu muốn làm một mô hình nhỏ chẳng hạn như dùng sóng siêu âm để phá hạt đậu xanh (đã nấu chín). Lúc trước bác VI có up sơ đồ mạch nhưng cháu ko hiểu 2 chi tiết là: số vòng dây cuộn sơ cấp và thứ cấp ở máy biến thế TR2 và TR3 là bao nhiêu và 2 điện trở 22 ohm cháu thấy sao nó để trống 1 chân vậy bác.Một câu hỏi nữa là mình muốn phá hạt đậu xanh ( đã nấu chín) phải cần bao nhiêu chấn tử siêu âm vậy bác VI
                Cháu xin trích sơ đồ mạch điện mà bác VI đã up trước đây mong bác chỉ cho cháu những điều thắc mắc trong sơ đồ.

Comment

Nguyên văn bởi binbinbk Xem bài viết
                  Chào bác Vi, cháu là sinh viên rất quan tâm đến đề tài siêu âm trong tán sỏi. Cháu muốn làm một mô hình nhỏ chẳng hạn như dùng sóng siêu âm để phá hạt đậu xanh (đã nấu chín). Lúc trước bác VI có up sơ đồ mạch nhưng cháu ko hiểu 2 chi tiết là: số vòng dây cuộn sơ cấp và thứ cấp ở máy biến thế TR2 và TR3 là bao nhiêu và 2 điện trở 22 ohm cháu thấy sao nó để trống 1 chân vậy bác.Một câu hỏi nữa là mình muốn phá hạt đậu xanh ( đã nấu chín) phải cần bao nhiêu chấn tử siêu âm vậy bác VI
                  Cháu xin trích sơ đồ mạch điện mà bác VI đã up trước đây mong bác chỉ cho cháu những điều thắc mắc trong sơ đồ.
                  Đây chỉ là phần công suất thôi mà.

Chúc vui.

Comment

Cháu nghe noi vậy cũng hơi nản nhưng cho cháu hỏi thêm là mình có thể làm mạch gắn một lúc 10 chấn tử (khoảng 4Mhz) được không? Hoặc nếu không dùng 10 chấn tử thì có thể thay thế 1 chấn tử diên tích vừa đủ tạo sóng để làm nát hạt gạo không. Ở Việt Nam có bán chấn tử hoặc gốm áp điện không ạ?
                    Đối với cách thứ nhất: chỉ cần ghép các chấn tử sao cho hội tụ tại một điểm
                    Cách thứ 2 thì phụ thuộc vào gốm áp điện.
                    Còn cách thứ 3 nữa là dùng phương pháp điện từ. (Từ giảo)
                    Xin bác cho ý kiến.

Comment

Nguyên văn bởi binbinbk Xem bài viết
                      1-Số vòng của bộ biến thế tùy vào mật độ từ của lỏi,diện tích lỏi .Nếu lấy thông số biến thế này cho vào biến thế kia thì ko dùng được
                      2-Điện trở 22ohm để tróng 1 chân là nối vào bộ dao động phát xung .Tùy vào điện thế mà thay đổi giá trị điện trở này để khỏi hư transistor.
                      3-Tôi không thử nên không biết chấn tử cần công suất bao nhiêu watt để phá hạt đậu xanh nấu chín .

Comment

Cháu nghe noi vậy cũng hơi nản nhưng cho cháu hỏi thêm là mình có thể làm mạch gắn một lúc 10 chấn tử (khoảng 4Mhz) được không? Hoặc nếu không dùng 10 chấn tử thì có thể thay thế 1 chấn tử diên tích vừa đủ tạo sóng để làm nát hạt gạo không. Ở Việt Nam có bán chấn tử hoặc gốm áp điện không ạ?
                        Đối với cách thứ nhất: chỉ cần ghép các chấn tử sao cho hội tụ tại một điểm
                        Cách thứ 2 thì phụ thuộc vào gốm áp điện.
                        Còn cách thứ 3 nữa là dùng phương pháp điện từ. (Từ giảo)
                        Xin bác cho ý kiến.
                        1-Máy của nước ngoài chế tạo mới làm được bộ biến thế xung với tần số cao, điện thế cả Kv.Còn cháu làm giỏi lắm chỉ được 20Khz, điện thế vài trăm volt cho 1 chấn tử.
                        2-Làm cách nào biết được phương truyền của 2 chấn tử hội tụ tại 1 điểm đó là vấn đề không hề dễ dàng,cháu mò hết thời gian làm đồ án cũng chưa xong.
                        3-Nếu dùng từ giảo cháu phải dùng pp chảo siêu âm hình elip.

Comment

1-Máy của nước ngoài chế tạo mới làm được bộ biến thế xung với tần số cao, điện thế cả Kv.Còn cháu làm giỏi lắm chỉ được 20Khz, điện thế vài trăm volt cho 1 chấn tử.
                          2-Làm cách nào biết được phương truyền của 2 chấn tử hội tụ tại 1 điểm đó là vấn đề không hề dễ dàng,cháu mò hết thời gian làm đồ án cũng chưa xong.
                          3-Nếu dùng từ giảo cháu phải dùng pp chảo siêu âm hình elip.
                          Cháu có tìm hiểu pp này rùi, quan trọng là chảo elip và vật liệu làm chảo là sắt, cobal, Nikel và những hợp kim của chúng. Khi có từ trường đủ mạnh tác động lên thì kích thước của chảo elip se thay đổi và tạo ra sóng siêu âm.
                          Bác thấy cháu làm mô hình phát sóng siêu âm dùng từ giảo này khả thi ko a? Vì còn là sv nên cháu không biết trên thị trường có bán chảo elip ko và giá thành của nó khoảng bao nhiêu ạ? Nếu được cháu sẽ cùng làm đề tài này với một bạn cùng lớp. Chúc bác sức khoẻ.

Comment

Cháu có tìm hiểu pp này rùi, quan trọng là chảo elip và vật liệu làm chảo là sắt, cobal, Nikel và những hợp kim của chúng. Khi có từ trường đủ mạnh tác động lên thì kích thước của chảo elip se thay đổi và tạo ra sóng siêu âm.
                            Bác thấy cháu làm mô hình phát sóng siêu âm dùng từ giảo này khả thi ko a? Vì còn là sv nên cháu không biết trên thị trường có bán chảo elip ko và giá thành của nó khoảng bao nhiêu ạ? Nếu được cháu sẽ cùng làm đề tài này với một bạn cùng lớp. Chúc bác sức khoẻ.
                            Tầm bậy hết sức.
                            -Làm gì có chảo siêu âm từ giảo ,nếu có cuộn dây tạo từ trường cháu sẽ đặt ở đâu?
                            -Cái chảo chứa chấn tử siêu âm bằng inox bình thường, có dang elip. (Chảo này chỉ có 1/2 hình elip mà thôi ),chấn tử đặt ở tâm F1 hình elip ,viên sỏi thận đặt ở tâm F2 hình elip.

Comment

Tầm bậy hết sức.
                              -Làm gì có chảo siêu âm từ giảo ,nếu có cuộn dây tạo từ trường cháu sẽ đặt ở đâu?
                              -Cái chảo chứa chấn tử siêu âm bằng inox bình thường, có dang elip. (Chảo này chỉ có 1/2 hình elip mà thôi ),chấn tử đặt ở tâm F1 hình elip ,viên sỏi thận đặt ở tâm F2 hình elip.
                              Ý cháu muốn nói chảo siêu âm là từ trường tác đông chảo elip tạo ra siêu âm.
                              Dòng điện qua cuộn dây có đặc điểm như thế nào vậy bác? Bác có sơ đồ mạch điện đó up cho cháu với. Nếu trong quá trình thực hiện có những vấn đề nan giải cháu có thể gặp trực tiếp bác để lĩnh giáo đc không ạ? Bác có thể cho cháu số điện thoại được không? Nếu cảm thấy bất tiện thì bác cứ gửi vào mail cháu: tohu_ubang@yahoo.com
                              Nhờ bác chỉ dẫn giùm. Cảm ơn bác rất nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X