Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phát và nhận dạng tín hiệu điện tim và giao tiếp với máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Phát và nhận dạng tín hiệu điện tim và giao tiếp với máy tính

Tên chủ đề cũng là 1 phần của luận văn của mình, luận văn của mình gồm 2 phần chính:
    Phần cứng:
    +) Thiết kế bộ phát tín hiệu điện tim (tim giả).
    +) Thiết kế bộ thu nhận tín hiệu điện tim.
    Phần mềm:
    +) Tạo bộ giao diện 3 đạo trình.
    +) Sử dụng công cụ Matlab để nhận dạng và chuẩn đoán bệnh.
    Việc sử dụng công cụ Matlab để chuẩn đoán bệnh, trong phần cứng ngoài việc tạo tín hiệu điện tim chuẩn mình còn tạo được 1 phần nào đó tín hiệu bệnh điện tim (bệnh rung nhĩ). Bởi vì, bệnh rung nhĩ có 3 dạng chính:
    +) Mất sóng P ở các đạo trình II, III, thay vào đó là các sóng f nhỏ.
    +) Khoảng R-R không đều.
    +) Phức hợp QRS cũng không đều.
    Ở đây mình sử dụng dạng thứ 1, từ mạch phát tín hiệu điện tim chuẩn thì mình sẽ triệt sóng P ở các đạo trình, tuy nhiên đây chỉ là tín hiệu mô phỏng nên không chính xác như tín hiệu điện tim, mục tiêu của việc sử dụng Matlab và sóng bệnh rung nhĩ là cho biết khả năng tìm tòi cái mới và khả năng phân tích mạch. Ngoài sử ra, luận văn còn sử dụng database trên mạng để thể hiện rằng công cụ Matlab có khả năng chuẩn đoán được bệnh.
    Như đã nói ở trên, mình sẽ up hình kết quả thực hiện được sau 4 tháng thực hiện:
    -) Phần cứng:
    +) Mạch tạo tín hiệu điện tim.

Và đây là kết quả sau khi đo bằng máy điện tim Fuduka.

+) Bộ thu tín hiệu điện tim: Cái này mình đã đóng gói thành sản phẩm lun

+) Và giao diện viết bằng C#, thể hiện được 3 đạo trình:

-) Phần mềm tuy chưa hoàn chỉnh bởi vì đây hoàn toàn là một soft mới do đó việc nghiên cứu sẽ tiếp tục phát triển thêm. Và đây là giao diện của em nó

bác có thể post kỹ hơn được không về sơ đồ mạch, code chương trình cho ae mở rộng tầm mắt được không!

Comment

Nguyên văn bởi bk638 Xem bài viết
      bác có thể post kỹ hơn được không về sơ đồ mạch, code chương trình cho ae mở rộng tầm mắt được không!
      Mình sẽ hưởng ứng và vui lòng chia sẻ file với các bạn, nếu có gì chưa chính xác thì các bạn góp ý cho mình cùng tiến bộ. Trong file mình gửi sẽ có sơ đồ mạch về cái mạch phát tín hiệu ECG, mạch bảo vệ, mạch chọn đạo trình, mạch khuếch đại và lọc, và cuối cùng là mạch giao tiếp xử lý. Tuy nhiên, cái mạch chọn đạo trình có chút vấn đề là: tín hiệu ECG rất nhỏ, mình đo được đỉnh R cao nhất mới có 0.568mV mà không hiểu tại sao con ic 4051 không nhận được mức vol đó mà mức cao nên không thể chọn đạo trình được. Vì vậy mình khắc phục bằng cách làm 3 cái board khuếch đại lọc qua đó đồng thời có 3 tín hiệu analog rồi đưa vào pic xử lý và chọn đạo trình luôn.
      http://www.mediafire.com/?0mnvd33jzjj

Comment

Mình cũng viết một cái bằng VB6 và thật trùng hợp cũng lấy tên là ECG Monitor
        Trao đổi code nhé seaking7641
        123...

Comment

Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
          Mình cũng viết một cái bằng VB6 và thật trùng hợp cũng lấy tên là ECG Monitor
          Trao đổi code nhé seaking7641
          bạn có thì up lên cho anh em tham khảo.

Comment

Nguyên văn bởi seaking7641 Xem bài viết
            bạn có thì up lên cho anh em tham khảo.
            Mình gửi lâu rồi mà http://dientuvietnam.net/forums/show...9&postcount=58
            123...

Comment

[QUOTE=seaking7641;241215]Tên chủ đề cũng là 1 phần của luận văn của mình, luận văn của mình gồm 2 phần chính:
              Phần cứng:
              Phần mềm:
              Việc sử dụng công cụ Matlab để chuẩn đoán bệnh, trong phần cứng ngoài việc tạo tín hiệu điện tim chuẩn mình còn tạo được 1 phần nào đó tín hiệu bệnh điện tim (bệnh rung nhĩ). Bởi vì, bệnh rung nhĩ có 3 dạng chính:
              +) Khoảng R-R không đều.
              Ở đây mình sử dụng dạng thứ 1, từ mạch phát tín hiệu điện tim chuẩn thì mình sẽ triệt sóng P ở các đạo trình, tuy nhiên đây chỉ là tín hiệu mô phỏng nên không chính xác như tín hiệu điện tim, mục tiêu của việc sử dụng Matlab và sóng bệnh rung nhĩ là cho biết khả năng tìm tòi cái mới và khả năng phân tích mạch. Ngoài sử ra, luận văn còn sử dụng database trên mạng để thể hiện rằng công cụ Matlab có khả năng chuẩn đoán được bệnh.
              Như đã nói ở trên, mình sẽ up hình kết quả thực hiện được sau 4 tháng thực hiện:

Bạn ơi! có thể post đầy đủ tài liệu về ECG của bạn không.
              mình cũng khóa 05bk cũng đang làm máy này
              nhờ bạn gửi dùm cho mình chứ mình đang làm không kịp tg
              mail : han_conan@yahoo.com
              hay cho mình số đt của bạn.
              0989277966 này là số của mình.

Comment

[QUOTE=han_conan;260288]
                Nguyên văn bởi seaking7641 Xem bài viết
                Tên chủ đề cũng là 1 phần của luận văn của mình, luận văn của mình gồm 2 phần chính:
                Phần cứng:
                Phần mềm:
                +) Khoảng R-R không đều.

Bạn ơi! có thể post đầy đủ tài liệu về ECG của bạn không.
                mình cũng khóa 05bk cũng đang làm máy này
                nhờ bạn gửi dùm cho mình chứ mình đang làm không kịp tg
                mail : han_conan@yahoo.com
                hay cho mình số đt của bạn.
                0989277966 này là số của mình.
                Bạn nói cụ thể bạn làm việc ji đi?

Comment

[QUOTE=seaking7641;260649]
                  Nguyên văn bởi han_conan Xem bài viết

Bạn nói cụ thể bạn làm việc ji đi?
                  mình làm mạch điện tim ECG nhưng mà khổ nổi cái phần lọc, và khuếch đại làm bao nhiêu lần cũng không ra được. mình cũng cho KD 1000 lần tín hiệu tim, tần số lấy từ 0.05Hz đến 150Hz. có lọc nhiễu 50Hz của nguồn nữa. mà đi test cũng không ra được tín hiệu tim. nhờ seaking7641 chỉ bảo
                  mail: han_conan@yahoo.com

Comment

Mình cũng đang làm về đề tài này, còn 7 ngày nữa là hết hạn rồi, cho mình số điện thoại liện lac duoc ko. Mach mình làm đưa sóng sin vào thì lấy duoc tín hiệu sin ra,chứ ko lấy từ người được. Điện thoại mình 0985.517.537
                    mail volcano_nhoc@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi volcano Xem bài viết
                      Mình cũng đang làm về đề tài này, còn 7 ngày nữa là hết hạn rồi, cho mình số điện thoại liện lac duoc ko. Mach mình làm đưa sóng sin vào thì lấy duoc tín hiệu sin ra,chứ ko lấy từ người được. Điện thoại mình 0985.517.537
                      mail volcano_nhoc@yahoo.com
                      thế này nhé, mình sẽ gửi mạch điện lên các bạn tham khảo nhé, dạo này mình busy lắm.
                      Không hiểu thì cứ mail cho mình: seaking7641@yahoo.com.
                      http://www.mediafire.com/?tninizggmz0
                      Lúc trước mình làm là cái mạch chọn đạo trình không nhận được tín hiệu điện tim nhỏ, nên mình làm 3 cái mạch khuếch đại và lọc

Comment

cái mạch bạn gửi,mình có làm thử rồi, phần filter có chỉnh sửa lại đôi chút. Nhưng về phần tín hiệu vào, vẫn ko lấy từ nguoi được, ko thấy gì hết

Comment

Nguyên văn bởi volcano Xem bài viết
                          cái mạch bạn gửi,mình có làm thử rồi, phần filter có chỉnh sửa lại đôi chút. Nhưng về phần tín hiệu vào, vẫn ko lấy từ nguoi được, ko thấy gì hết
                          Cháu xem bằng máy gì?oscilocope ko thể xem được.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                            Cháu xem bằng máy gì?oscilocope ko thể xem được.
                            vậy có thể xem bằng j vậy chú...chú có làm mạch điện ecg nào đo trực tiếp từ người không ah.
                            tuanlee.spkt

Comment

Nguyên văn bởi leemanhtuan Xem bài viết
                              vậy có thể xem bằng j vậy chú...chú có làm mạch điện ecg nào đo trực tiếp từ người không ah.
                              oscilocope thực ra có thể coi được nhưng bạn phải chú ý thế này, tần số tim khoảng từ 1 đến 2 Hz, khi bạn coi dao động ký bình thường bạn chỉnh mức quan sát ở tần số nhỏ nhất (mình đã thử) thì hiển thị lên LCD của oscilocope là một điểm sáng nó sẽ nhảy theo sóng điện tim. Có gì sai sót chú Vi đính chính lại nhé.
                              best regards!

Comment

Về tác giả

Collapse

seaking7641 Tìm hiểu thêm về seaking7641

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X