Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tăng tốc độ kích MOSFET, IGBT!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai nói là thầy, trường nào dạy IRxxx ???

Tiếc là tiếc cái công thầy cô dạy cái mạch cầu H và nguyên tắc hoạt động của tụ bootstrap kìa !

Có biết tại sao không ?
    IRxxx tụ bootstrap chạy một lúc hết điện => có 2 trường hợp
    1* ON con fet trên pwm con fet dưới => chẳng hiểu mô tê gì về tụ bootstrap của IRxxx => chữ thầy trả thầy về phần tụ bootstrap.
    2* PWM > 80% => chẳng hiểu mô tê gì về tụ bootstrap của IRxxx => chữ thầy trả thầy về phần tụ bootstrap và cả PWM.

......
    Còn nhiều chuyện tếu táo VD:
    IRxxx Con fet trên (con PWM) nóng hơn con dưới mạch sai rồi ??? => chuyện tất yếu của cuộc sống con fet chịu xung pwm không nóng hơn con fet on hẳn lúc đó lới có chuyện => chữ thầy trả thầy.
    Từ chối trách nhiệm:
    Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
    Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

• Quyên còn cái mạch kích fet xài IRxxx thiết nghĩ nó quá đơn giản chỉ cần ráp đúng datasheet linh kiện là chạy, ví nó quá đơn giản.
      VD:
      Click image for larger version

Name:	schematic.jpg
Views:	1
Size:	66.2 KB
ID:	1375547
      Ráp => chạy ok => xong

Còn muốn PWM > 80% với IRxxx đơn giản là ráp thêm một mạch nhân đôi điện áp (vd: NE555) bơm thẳng vào chân VB của IRxxx, thì lúc đó PWM 100% vô tư ( tại sao > ta đang xài tụ bootstrap ngoài, không còn phụ thộc vào PWM của IRxxx nữa) => chỉ cần đơn giản là hãy làm ơn nhớ lại kiến thức căn bản đã học. => bó tay.com
      Từ chối trách nhiệm:
      Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

• Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
        Quyên còn cái mạch kích fet xài IRxxx thiết nghĩ nó quá đơn giản chỉ cần ráp đúng datasheet linh kiện là chạy, ví nó quá đơn giản.
        VD:
        [ATTACH=CONFIG]62169[/ATTACH]
        Ráp => chạy ok => xong

Còn muốn PWM > 80% với IRxxx đơn giản là ráp thêm một mạch nhân đôi điện áp (vd: NE555) bơm thẳng vào chân VB của IRxxx, thì lúc đó PWM 100% vô tư ( tại sao > ta đang xài tụ bootstrap ngoài, không còn phụ thộc vào PWM của IRxxx nữa) => chỉ cần đơn giản là hãy làm ơn nhớ lại kiến thức căn bản đã học. => bó tay.com

pwm >80% dùng mach nâng áp : 12v ---->24 v ,quất vào Vb ----> khi đó áp kích sẽ là 24v vào Fet cao ----> tèo

hỏi thật bác nhé ,làm mach cầu H bao giơ chưa ?

Comment

• Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
          pwm >80% dùng mach nâng áp : 12v ---->24 v ,quất vào Vb ----> khi đó áp kích sẽ là 24v vào Fet cao ----> tèo

hỏi thật bác nhé ,làm mach cầu H bao giơ chưa ?
          Má ơi, ặc....ặc.... con lại trời, trình độ như vầy mà đòi làm mạch h bridge mosfet N channel !

Anh có biết tụ bootstrap trong mạch h bridge hoạt động như thế nào và để làm gì không ? Anh có biết tại sao lại phải gọi con tụ đó là bootstrap ?

Anh có biết áp cấp vào mosfet trên (hs) không phải đo bằng áp từ chân G với MASS. Mà là từ chân G với chân S nên người ta mới gọi là Vgs (thông thường Vgs maxx 20v) không ? Hay là ngay đến khái niệm căn bản nhất này cũng không nắm được ?
          Từ chối trách nhiệm:

Comment

Má ơi, ặc....ặc.... con lại trời, trình độ như vầy mà đòi làm mạch h bridge mosfet N channel !

Anh có biết tụ bootstrap trong mạch h bridge hoạt động như thế nào và để làm gì không ? Anh có biết tại sao lại phải gọi con tụ đó là bootstrap ?

Anh có biết áp cấp vào mosfet trên (hs) không phải đo bằng áp từ chân G với MASS. Mà là từ chân G với chân S nên người ta mới gọi là Vgs (thông thường Vgs maxx 20v) không ? Hay là ngay đến khái niệm căn bản nhất này cũng không nắm được ?

nói thât với ông nhé , ông có gặp khó khăn gì về vấn đề đọc hiểu tiếng Việt ko ?

dạ con lạy cu ,con biết cái tụ boostrap gắn vào đâu rôi ah . Ông nói chuyên với người khác theo kiểu nhỉn thằng nào cũng dốt ,cũng thấp kém so với ông

ở đâu ra cái kiểu MOD miếc gì kì cục,người ta có dở ,hoặc chưa biết thì đã ko góp ý ,chỉ dẫn thì thôi ----> cứ vào là chửi NGU . văn hoá gì vậy ?

còn cái vu 555, ông noí nhân áp , cái nâng áp này ông phải nói rõ cái mass đầu ra là độc lập thì mới kích vào GS . ( nâng theo kiêu biến áp cách ly ) .

da em biết kích gs mã 20v nên e bảo kích 24v thì nó tèo . Ông đoc và hiểu chưa ah ?

ở đây tui thấy tồn tai trong cách nói chuyên của ông theo kiêu khinh ngươi và miệt thi những thằng dốt ?

Luồng này đang hay ,ông nhảy vô nói này nói lọ ,thấy ko ưa là cho nó tịt luôn ở đây pk ? MOd gì kì cục vây ?

p/s Nói thật nhé ,đừng xuất hiện ở đây nửa,nhìn chướng mắt lắm . nếu đc thì ông nên xoá mấy cái bài cãi lộn trên đây để cho luồng có thể đc tiếp tuc . Ông đã noi thăng thì đùng trách tôi nói thật

Comment

• Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
              nói thât với ông nhé , ông có gặp khó khăn gì về vấn đề đọc hiểu tiếng Việt ko ?

dạ con lạy cu ,con biết cái tụ boostrap gắn vào đâu rôi ah . Ông nói chuyên với người khác theo kiểu nhỉn thằng nào cũng dốt ,cũng thấp kém so với ông

ở đâu ra cái kiểu MOD miếc gì kì cục,người ta có dở ,hoặc chưa biết thì đã ko góp ý ,chỉ dẫn thì thôi ----> cứ vào là chửi NGU . văn hoá gì vậy ?

còn cái vu 555, ông noí nhân áp , cái nâng áp này ông phải nói rõ cái mass đầu ra là độc lập thì mới kích vào GS . ( nâng theo kiêu biến áp cách ly ) .

da em biết kích gs mã 20v nên e bảo kích 24v thì nó tèo . Ông đoc và hiểu chưa ah ?

ở đây tui thấy tồn tai trong cách nói chuyên của ông theo kiêu khinh ngươi và miệt thi những thằng dốt ?

Luồng này đang hay ,ông nhảy vô nói này nói lọ ,thấy ko ưa là cho nó tịt luôn ở đây pk ? MOd gì kì cục vây ?

p/s Nói thật nhé ,đừng xuất hiện ở đây nửa,nhìn chướng mắt lắm . nếu đc thì ông nên xoá mấy cái bài cãi lộn trên đây để cho luồng có thể đc tiếp tuc . Ông đã noi thăng thì đùng trách tôi nói thật
              NGU thì người khác nói là NGU thì không chịu, NGU còn đòi được khen giỏi à ?, Chính xác thì cách nói chuyện của ITX là miệt thị những thằng dốt mà không biết, không thèm học, Quý những thằng dốt nhưng chăm chỉ chịu học hỏi.

...còn cái vu 555, ông noí nhân áp , cái nâng áp này ông phải nói rõ cái mass đầu ra là độc lập thì mới kích vào GS . ( nâng theo kiêu biến áp cách ly ) ....
              Nói ra là đã biết NGU vãi.
              Từ chối trách nhiệm:

Comment

• Phần này để dành cho các men quan tâm về kỹ thuật trong luồng, lẽ ra không post nhưng có lẽ nên ôn lại kiến thức căn bản.

Name:	image7.png
Size:	7.1 KB
ID:	1375622
                Với mạch cầu H, yêu cầu thiết kế là phải làm sao cho Vmotor = Vbat , tại sao ? => Để motor có thể hoạt động được.

Ta chỉ xét đến driver mos hs là phần quan trọng.
                Điện áp trên Q1: +Vds = 0v đây là điều ta mong muốn để cho Vmotor = Vbat vì [Vbat] - [Vds] = [Vmotor] => 12v - 0v = 12v
                Vì vậy nếu [Vg mass] = [Vbat] Q1 sẽ là 0v Q1 không thể hoạt động, tại sao ?
                => Vì tại Q1: [Vgs] = [Vg mass] - [Vmotor] ===> nếu [Vg mass] = [Vbat] = [Vmotor] = 12v >>> [Vgs] = 12v - 12v = 0v.

Đây là lý do tại sao Fet Q1 thường nóng, chết, đơ vì đơn giản là không đủ áp Vgs để mở bão hòa.

Quay lại vấn đề bây giờ ta muốn cho Q1 hoạt động, giải pháp là xài tụ boot-strap

Name:	image_thumb7.png
Size:	18.3 KB
ID:	1375623

Tụ boot-strap hoạt động thế nào, xem hình, khi Q1 tắt [Vboot] = [Vcc] = 12v vì được nạp thông qua diode D2 và điện trở nội của Motor. Khi Q1 dẫn [Vboot] = [Vcc] + [Vbat] = 12v + 12v = 24v >>> tụ boot-strap đã nhân đôi điện áp của ta lúc này [Vg mass] = 24v
                thay vào công thức lúc nãy
                [Vgs] = [Vg mass] - [Vmotor] = 24v -12v = 12v với điện áp [Vgs] này Q1 của ta có thể hoạt động.

Thắc mắc: nếu Vbat = 100v thì chẳng lẽ [Vgs] cũng bằng 100v sao ? =>>> hãy nhìn vào công thức trước của ta [Vboot] = [Vcc] + [Vbat] không phải là [Vboot] = [Vbat] + [Vbat] vì vậy không có chuyện đó xẩy ra.
                Attached Files
                Từ chối trách nhiệm:

Comment

Phần này để dành cho các men quan tâm về kỹ thuật trong luồng, lẽ ra không post nhưng có lẽ nên ôn lại kiến thức căn bản.
                  [ATTACH=CONFIG]62279[/ATTACH]
                  Với mạch cầu H, yêu cầu thiết kế là phải làm sao cho Vmotor = Vbat , tại sao ? => Để motor có thể hoạt động được.

Ta chỉ xét đến driver mos hs là phần quan trọng.
                  Điện áp trên Q1: +Vds = 0v đây là điều ta mong muốn để cho Vmotor = Vbat vì [Vbat] - [Vds] = [Vmotor] => 12v - 0v = 12v
                  Vì vậy nếu [Vg mass] = [Vbat] Q1 sẽ là 0v Q1 không thể hoạt động, tại sao ?
                  => Vì tại Q1: [Vgs] = [Vg mass] - [Vmotor] ===> nếu [Vg mass] = [Vbat] = [Vmotor] = 12v >>> [Vgs] = 12v - 12v = 0v.

Đây là lý do tại sao Fet Q1 thường nóng, chết, đơ vì đơn giản là không đủ áp Vgs để mở bão hòa.

Quay lại vấn đề bây giờ ta muốn cho Q1 hoạt động, giải pháp là xài tụ boot-strap
                  [ATTACH=CONFIG]62280[/ATTACH]

Tụ boot-strap hoạt động thế nào, xem hình, khi Q1 tắt [Vboot] = [Vcc] = 12v vì được nạp thông qua diode D2 và điện trở nội của Motor. Khi Q1 dẫn [Vboot] = [Vcc] + [Vbat] = 12v + 12v = 24v >>> tụ boot-strap đã nhân đôi điện áp của ta lúc này [Vg mass] = 24v
                  thay vào công thức lúc nãy
                  [Vgs] = [Vg mass] - [Vmotor] = 24v -12v = 12v với điện áp [Vgs] này Q1 của ta có thể hoạt động.

Thắc mắc: nếu Vbat = 100v thì chẳng lẽ [Vgs] cũng bằng 100v sao ? =>>> hãy nhìn vào công thức trước của ta [Vboot] = [Vcc] + [Vbat] không phải là [Vboot] = [Vbat] + [Vbat] vì vậy không có chuyện đó xẩy ra.
                  Cám ơn MOD ! MOD vẫn còn rất bình tĩnh và khách quan , trình bày vấn đề rõ ràng, đây là bản lĩnh MOD ạ! MOD hãy vì nhiều người còn muốn học hỏi thêm và cầu tiến !

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                    Hồi đó mình cũng có thắc mắc y chang bạn này, sau tự mày mò và hiểu theo cách này:
                    Về cầu H boostrap trong UPS thì miễn bàn vì fet nó đóng mở đảo ở tần số cố định với tụ Boostrap có thông số cố định
                    Vấn đề ở đây là bạn dùng cầu H 1 loại fet kênh N cho điều khiển Motor chạy thời gian dài và bất định thì mình làm như sau:
                    Mình gọi cặp fet điều khiển động cơ (đc) quay thuận là A1 và B2 ; quay nghịch là A2 và B1.
                    => ta có A1 và A2 là 2 fet cao; B1 và B2 là 2 fet thấp
                    => B1 là fet cấp điện cho tụ boostrap1 làm mở fet A1 ; B2 là fet cấp điện cho tụ boostrap2 làm mở fet A2
                    Đặc biệt lưu ý để đạp mục đích thì bạn phải thiết kế mạch kích riêng biệt cho từng con fet.
                    Tiếp theo kích 2 fet B1 và B2 để cấp Gnd cho 2 tụ boostrap (Cbs), bước này ko làm đc chạy.
                    sau đó ngắt B1, đóng A1 thì đc sẽ quay theo chiều thuận nhưng chỉ quay trong khoảng thời gian xả tụ rồi dừng (tụ càng lớn quay càng lâu, 4200uf kéo tầm 8s), vì thời gian chạy đc thay đổi nên ta ko thể chọn 1 tụ lớn được nên ta làm như sau, cho cbs tầm 10-47uF thôi, tính xem khi tụ xả được nửa đường thì ngắt A1 và B2 chờ deadtime tránh trùng đẫn rồi kích nhanh B1 nạp lại cho Cbs1 (lúc này đc vẫn chạy do quán tính), khi nạp lại cho Cbs1 mình phải ngắt cả A1 và B2 để tránh khóa đc gây hao tổn moment quán tính (cái quán tính rất quan trọng lúc này vì nó tạo cảm giác đc quay liên tục) (khi B1 và B2 cùng đóng thì lúc này đc trong trạng thái khóa trục tạm thời), sau khi kích nhanh cho Cbs1 thì ngắt B1 ra và đóng A1 và B2, lúc này đc tiếp tục quay thuận. Cứ tiếp tục lặp lại như thế thì đc bạn quay dài dài, tưong tự cho quay nghịch.

Sau đây là schematic minh họa cho điều mình nói
                    [ATTACH=CONFIG]60723[/ATTACH]
                    Mình ko có khiếu diễn giải lắm nếu bạn ko hiểu chỗ nào pm lại mình cố giải thích cho.
                    Mình cũng ko chắc là mình nói đúng, có đúng cũng chưa chắc hiệu quả, các tiền bối ai có cao kiến xin thẳng thắn chỉ bảo.
                    có vẻ như ban củng đang hiểu lầm về cầu fet rồi thì phải . xem lai tu boótrap đc nap điên lai khi nào ? nó ko quá phức tap như ban nghĩ .
                    không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

• Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                      có vẻ như ban củng đang hiểu lầm về cầu fet rồi thì phải . xem lai tu boótrap đc nap điên lai khi nào ? nó ko quá phức tap như ban nghĩ .
                      Rất cám ơn sự quan tâm của tiền bối, mình đã tìm hiểu khá kĩ về lũ cầu H nhưng chắc cũng ko tránh khỏi sai sót, có thể cách suy nghĩ của mình phức tạp nhưng mình nghĩ nó ko lầm (đoán thế chứ ko chắc), nay tiền bối nói thế mình rất vui và kính xin tiền bối phân tích giúp cái sai, cái chưa ổn trong mớ lý luận của mình. Còn con tụ bosstrap nạp khi fet dưới được kích là lý thuyết cơ bản rồi, mình cũng vận hành cầu H theo lý thuyết đó mà, nếu còn sót chỗ nào kính xin được các tiền bối chỉ bảo thêm
                      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• rất cảm ơn bác mod ITX, bài lý thuyết cơ bản của bác rất hữu ích, việc chữ thầy trả cho thầy tuy hơi xấu hổ nhưng mình cũng ko tránh khỏi (chả SV nào tránh khỏi) nhưng trong lĩnh vực cầu fet này thực sự mình chả được tryền thụ cái gì từ nhà trường cả mà phải tự bơi lấy, mình ko hề muốn nói xấu ai cả nhưng trường mình là 1 trường tăm tiếng ít mà tai tiếng nhiều, các giảng viên hầu như dạy cho có chứ ko quan tâm sv tiếp thu được gì (môn mà Bách Khoa dạy mất 4 tháng thì họ dạy 1 tháng rưỡi bữa học bữa nghỉ rất tàn nhẫn), vì thế hi vọng mod thông cảm dùm cho các bạn mới, vì nền giáo dục thế thì làm sao yêu cầu trình độ được, nếu có thể xin mod hỗ trợ thêm kiến thức cho anh em được thông.
                        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Đừng đổ lỗi cho trường. Do mình thôi. Nhiều người đâu có được học mà họ vẫn biết và biết rất rõ.

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                            Rất cám ơn sự quan tâm của tiền bối, mình đã tìm hiểu khá kĩ về lũ cầu H nhưng chắc cũng ko tránh khỏi sai sót, có thể cách suy nghĩ của mình phức tạp nhưng mình nghĩ nó ko lầm (đoán thế chứ ko chắc), nay tiền bối nói thế mình rất vui và kính xin tiền bối phân tích giúp cái sai, cái chưa ổn trong mớ lý luận của mình. Còn con tụ bosstrap nạp khi fet dưới được kích là lý thuyết cơ bản rồi, mình cũng vận hành cầu H theo lý thuyết đó mà, nếu còn sót chỗ nào kính xin được các tiền bối chỉ bảo thêm
                            chỉ cần xung pwm và on/off là có thể dk đc motor .khi FET trện tắt và FET dưới theo như ban nói thì phải kích cho nó dẫn ---> chính chỗ này làm cho nhửng người mới tìm hiểu thắc mắc ,khó hiểu . ( cu thể là bạn DIY RC ) .bởi vì cách diển đạt của bạn ko rõ ----> lòng vòng . chỉ đơn giản là tụ đc nap thông qua diode của fet dưới và nôi trở của đông cơ như MOD ITX đả nói ở trên

vài lời góp ý
                            không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

• @ DIY RC
                              mach cầu H theo như ban nói : đông cơ giảm tốc đô khi max PWM thì theo mình đoán là do max duty của ban là 95% ,hoăc 100% rồi. khi đó tụ ko thể nào nap đc điện nửa,và sẻ giảm dần từ đó áp kích giảm theo FET trên nóng .

ban có thể sử dung OSC để test thử duty của xung pwm của ban xem .

Comment

• hơ hơ, cám ơn bác duong_act khen em nhé . em nói đùa thôi. thực ra nhà trường chẵng dạy gi sâu về mosfet đâu, quang trọng là các datasheet, chematic nước ngoài(vì họ đã làm thành công và thương mại hóa) lấy đó mà đào. em thì cũng ko gọi gì là rành rỏi, nhưng mà do nhu cầu công việc ép mình phải làm được nên bức bối nghiên cứu, mở luồng, mình vừa chỉ vừa hỏi, lợi cả 2. vì em trả giá về số lượng "fet nướng mọi" hết mấy cây, nên bắt buộc phải tìm hiểu kỹ thôi. đi ngang qua thấy luồng này tự dưng có phát "bức xạ hồng ngoại" khá cao nên ghé vào thổi chút ít cho nguội.

em thấy mấy bài trong này chịu khó đọc cũng có 1 vài bài hay: http://www.dientuvietnam.net/forums/...8/index34.html

vậy cho em mạo mụi hỏi 1 câu với các bác cho vui nhé, tại sao lại sừ dụng IC driver, tụ boostrap, trong khi ta có 2 loại kênh FET. mạch nước ngoài họ cũng chơi boostrap lun,
                                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                                092 2838 712 --->>

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X