Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai có thắc mắc về Layout thì vào đây !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi mavuong1575 Xem bài viết
    em đã đi dây và phủ đồng , bây giờ em chỉnh sửa lại vị trí link kiện .. Làm thế bào để em gỡ bỏ toàn bộ các dây và lớp phủ đồng trước ?
    Chọn chế độ "Edit segment", rồi trỏ chọn toàn bộ vùng mạch, bấm "D" để làm mất toàn bộ các dây
    Chọn chế độ "Obstacle" rồi kích vào phần phủ mát, bấm delete để xóa toàn bộ phủ mát.

Comment

• Có cách nào chỉnh cùng 1 lúc tất cả hình dạng các chân linh kiện trong Layout được không?
      Mình kích lên dòng "Packstack or Layer Name" thì không thể chỉnh được thành hình oval. Còn chỉnh trong từng Pad Shape thì lâu quá. Vả lại cũng không biết chân đó nằm trong lớp thuộc tính nào.
      Chỉnh độ rộng trong Pad Width và Pad Height thì cũng không được, vì nó độc lập với thông số hình dáng. Kiểu như là chọn 2 giá trị nhau thì bên mặc định là Square lại không chấp nhận.
      TÓm lại là có cách nào để chỉnh hình dáng và kích thước tất cả các chân linh kiện cùng lúc được không (với mạch in 1 lớp nhé)
      Cảm ơn nhiều nhiều
      Chúng ta sẽ nhận lại những gì chúng ta cho đi.

Comment

• các bạn ơi có cách nào chạy layout trong orcad mà dây không chồng chéo lên nhau không.tình hình là mạch của mình rất là nhiều dây đi cỡ nào cũng không hết dây đươc.tính làm mạch in 2 lớp vẽ cho dễ nhưng ko bít có làm ở ngoài có dược không.mình làm cái đồng hồ số dùng IC 7447 với 7490 í.đi dây hoài mà ko hết đươc.Pác nào có bí kíp thì chỉ với.thanks nhìu

Comment

• chân của ledmatrix

cho mình hỏi trong layout thì tìm chân của con ledmatrix 8*8 ở đâu vậy

Comment

• Nguyên văn bởi edgar.bmt Xem bài viết
            cho mình hỏi trong layout thì tìm chân của con ledmatrix 8*8 ở đâu vậy
            ở trong thư viện layout không có chân led matrix nên bạn phải tự tạo lấy.

Comment

• Nguyên văn bởi viki Xem bài viết
              các bạn ơi có cách nào chạy layout trong orcad mà dây không chồng chéo lên nhau không.tình hình là mạch của mình rất là nhiều dây đi cỡ nào cũng không hết dây đươc.tính làm mạch in 2 lớp vẽ cho dễ nhưng ko bít có làm ở ngoài có dược không.mình làm cái đồng hồ số dùng IC 7447 với 7490 í.đi dây hoài mà ko hết đươc.Pác nào có bí kíp thì chỉ với.thanks nhìu
              Sao lại có chuyện chéo nhau nhỉ? Trừ khi bạn chạy bằng tay và cố ý cho nó chéo nhau, còn nếu chạy tự động thì nó cũng tự biết... ko có chuyện chéo.

Bạn ở đâu vậy. Mạch 2 lớp thì tự làm còn được nữa nói chi là đặt ở ngoài....

Còn về bí kíp thì tùy vào kinh nghiệm... và cách đặt layout chứ ko thì cho dù chạy 2 lớp vẫn ko thể đủ chỗ cho bạn chạy dây... Bạn cứ tập đi, rồi sẽ giỏi thôi mà.

Comment

• cho e hỏi cách tao chân linh kiện trong orcad được không.Nói thật, e chưa xài nhiều về cái này lắm, chỉ bik xài thư viện có sẵn ah. Mong các sư huynh chỉ giáo. Chỉ cần chỉ e cách tạo ra chân linh kiện trong layout thui.

Comment

cho e hỏi cách tao chân linh kiện trong orcad được không.Nói thật, e chưa xài nhiều về cái này lắm, chỉ bik xài thư viện có sẵn ah. Mong các sư huynh chỉ giáo. Chỉ cần chỉ e cách tạo ra chân linh kiện trong layout thui.
                  Bạn thử cố gắng tìm trên d d xem sao, mình nghĩ trong phần hướng dẫn orcad có đấy, hoặc bạn xem trong help của nó.
                  Nếu ko được thì mình sẽ chụp hình rồi post lên sau, chứ nói ko thì.. khó mà làm được.

Comment

• cho em hỏi tại sao e chọn lớp top hay bottom cho layer mà nó cứ báo là Layer already has routing . mà không chọn được vậy

Comment

• Vì nó đã chạy dây rồi thì không thể chọn lớp đc. Auto/Unroute rồi chọn bình thường
                      Chúng ta sẽ nhận lại những gì chúng ta cho đi.

Comment

• nguồn và mass

cho mình hỏi trong layout. Như hình trên thì không thấy có lỗ nguồn và mass. Vậy làm sao để lúc in ra sẽ có một lỗ nguồn để nối nguồn vào vậy

Comment

• Các huynh cho em hỏi:trong protues mạch PCB của nó không có phần tạo máy in ảo ạ!!!em dùng vài phần mềm orcad và eagle đều có cả.hay nó có cách làm khác chỉ giùm em với!!!
                          NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

cho mình hỏi trong layout. Như hình trên thì không thấy có lỗ nguồn và mass. Vậy làm sao để lúc in ra sẽ có một lỗ nguồn để nối nguồn vào vậy
                            Hì, nếu bạn muốn có đầu vào cho Vcc và Mass thì trong lúc thiết kế mạch ở bên Capture, bạn nên để Header 2, 2 chân của Header bạn nối với nguồn và mass thì khi qua bên Layout, bạn đã có đầu vào cho nguồn. Ngoài ra, không nhất thiết bạn sử dụng Header 2 cho nguồn, bạn có thể dùng Header 3,4,5,6 cho đầu vào nguồn nhiều cấp điện áp hoặc tùy thuộc vào ý định thiết kế của bạn.

Thân!
                            "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
                            Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

• e cũng ko biết j

Comment

• Hơ, bạn không biết phần nào thì có thể nhờ các bạn trong diễn đàn hướng dẫn thêm, có gì đâu. Quan trọng là sau khi có người hướng dẫn rồi, bạn có tự thực hành lại những hướng dẫn đó hay không? Hay là để đó rồi tiếp tục than rằng không biết gì. Cái đó mới quan trọng bạn à.

Thân!
                                "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
                                Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

Về tác giả

Collapse

Pluto19 Tìm hiểu thêm về Pluto19

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X