Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai có thắc mắc về Layout thì vào đây !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đọc nãi giờ trong này mà không thấy có pác nào hỏi vụ này cả.Mấy Pác có biết cách nào copy nguyên 1 bảng mạch trong layout thành 2,3 mạch lun không.Tình hình là mỗi lần đi in.in 1 lần 2,3 bản,1 bản tốn 3k,nếu in nhìu mạch chắc là nghèo lun wá.cũng 1 mạch đó copy ra nhìu mạch cho đỡ tốn kém.

Comment

• Cái này cũng đơn giản thôi bạn. Bạn làm theo từng bước mình hướng dẫn là được.
      Ban đầu bạn mở 2 file Layout, tạm đánh dấu là file 1 và file 2 với: file 1 là file layout bạn cần sao chép và file 2 là file bạn dùng để ghép nhiều bo lại.

Với file 1, bạn chọn Tools -> Dimensions -> Move Datum, sau đó bạn click chuột vào góc nào đó trên board mà bạn gần sao chép, tốt nhất là move ở góc trên cùng, bên trái của board, cách board 1 chút. Sau đó save file 1 lại. Chú ý là sau khi đã chọn Move Datum rồi thì không nên phóng to hay thu nhỏ board lại, vì như thế sẽ làm mất đi tác dụng của chức năng Move Datum, do đó, tốt nhất là trước khi Move, bạn nên để board được phóng to ở 1 kích thước có thể thấy toàn board, hoặc cũng có thể nhấn Shift - Home để thấy toàn board.

Chuyển qua file 2, bạn cũng thực hiện Move Datum như bước trên, nhưng lần này bạn move ra góc bên phải, trên cùng. Sau đó chọn File -> Load. Khi xuất hiện bảng Load bạn chọn đường dẫn tới file 1, ở hàng Files of Type bạn chọn All File, lúc này sẽ xuất hiện file 1*.max của bạn, bạn chọn file đó và nhấn Open.

Lúc này sẽ xuất hiện bảng lựa chọn cho bạn. Nếu bạn nhấn Yes, chương trình sẽ copy board file 1 sang file 2 cho bạn. Nếu bạn nhấn No, chương trình cũng sẽ copy sang cho bạn luôn, nhưng mà sẽ update thêm phần kích thước các chân linh kiện của 2 board nếu như các chân linh kiện của 2 board có cùng Padstack Name( phần này bạn sẽ thấy trong khi thiết kế chân linh kiện bằng Library manager), tức là các chân sẽ có cùng kích thước như nhau, như vậy dễ làm cho 1 trong 2 board bị báo lỗi chạm chân với đường dẫn( Bạn làm nhiều sẽ thấy hiện tượng đó).

Sau khi bạn nhấn Yes bạn sẽ thấy nguyên nhân vì sao ban đầu mình hướng dẫn các bạn nên Move Datum và save file 1 lại.
      Bạn cũng có thể thử nghiệm bằng cách file 1 sau khi Move Datum nhưng không save lại, bạn sẽ thấy hiện tượng gì xảy ra.
      Cái này các bạn làm nhiều sẽ có kinh nghiệm nên Move Datum ở vị trí nào cho hợp lý.

Chúc thành công!
      Thân!
      Last edited by BabyKid; 29-01-2010, 22:02.
      "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
      Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

• về jump trong mạch

hình như là đa số các mạch mà ta thực hiện trên một bề mặt thì phải đấu thêm dây phải không?
        bởi vì mình vẽ những mạch mà có 3ic và một vài linh kiện khác thì toàn phải jump không a`

Comment

• Nguyên văn bởi edgar.bmt Xem bài viết
          hình như là đa số các mạch mà ta thực hiện trên một bề mặt thì phải đấu thêm dây phải không?
          bởi vì mình vẽ những mạch mà có 3ic và một vài linh kiện khác thì toàn phải jump không a`
          Tùy vào công lực và kinh nghiệm của bạn thôi, và cũng còn tùy thuộc vào độ phức tạp của mạch nữa.

Comment

• ai chỉ giúp mạch lay out này dùm.led matrix 3 màu

http://www.mediafire.com/?gmjnhni2xnc

ai vẽ giúp mình cái mạch này với.mình vẽ mà jump tới 6 dây.có cách nào jump ít hơn hok.chỉ dùng một mặt thui nha

Comment

• thắc mắc về phần in mạch

cho em hỏi làm sao khi in mạch thì mình làm mất được cái nhãn màu xanh lá cây của linh kiện vậy?
              Ai bik chỉ giúp mình với.Ngày kia mình phải hoàn thành rùi!!!!!

Comment

• thương you gấp quá nên reply nhanh đây. hì hì
                kích vào nút colour setting( hình 4ô vuông màu, bên cạnh nút DRC). Sau đó chọn màu xanh giống cái màu mà bạn cần ẩn, kích chuột phải-> visible- invisible. OK
                Nếu chọn nhầm màu thì kích lại lần nữa, nó lại hiện ra.
                Chúc bạn thành công
                Chúng ta sẽ nhận lại những gì chúng ta cho đi.

Comment

• Bạn muốn tự ủi mạch à? Vậy thì bạn nên vẽ bằng Net Botton, khi đó bạn cứ vậy mà in ra rồi ủi luôn, không cần phải chọn mirror khi in . Với lại khi bạn muốn tắt lớp nào thì nhấn phím số của lớp đó rồi nhấn dấu - là lớp đó được tắt ngay.
                  "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
                  Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

• Nguyên văn bởi edgar.bmt Xem bài viết

cho em hỏi làm sao khi in mạch thì mình làm mất được cái nhãn màu xanh lá cây của linh kiện vậy?
                    Ai bik chỉ giúp mình với.Ngày kia mình phải hoàn thành rùi!!!!!
                    Một cách hay hơn của bạn Vanpham, do la vào Option-Post process settings, chọn lớp cần in (VD bottom) rồi chuột phải chọn Preview, và sau đó nhìn kết quả.

Comment

• Anh em cho mình hỏi khi chuyển từ capture sang layout ocard nó còn nhớ chân linh kiện nên khi lần sau mình làm nữa phải sửa lại rất mất thời gian ae có cách nào xóa nhớ chân linh kiện không chỉ cho mình với thanks

Comment

• Xóa bỏ file có đuôi là lis. Còn nếu không thấy file có đuôi là lis, thi cứ xóa` bỏ tất cả nhưng files phụ rồi làm lại file netlist (mnl)

Comment

• Mình xóa file .lis mà vẫn không được nó vẫn nhớ xóa tất cả các file làm lại netlist cũng vậy ah bạn có cách nào khác nữa không thanks

Comment

• Mình cũng bị cái vụ này hoài,nhưng chịu khó đổi lại bằng tay cũng chả sao!

email:
                            Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

• MÌnh có cùng thắc mắc với ga_con_1412:"Các bro cho mình hỏi tí.
                              Khi Layout mình gặp lỗi thế này:
                              "electrical package ATMEGE8 for comp U1 hat at least one pin(9) which has no corresponding pin on footprint ATMEGA8.you may create ỏ modify,choes another ,or press cancal at the main diologto skep the component."
                              khi minh tao capture va footprint cho ATMEGA8 đều có đủ chân(32 pin,chip dán).khi vẽ footprint mình chọn đơn vị mm.
                              khi tao file netlist mình thử chọn đơn vị inch hay mm đều có lỗi ở trên.
                              Nhờ Các bro giúp mình khắc phục lỗi này.
                              Cám ơn các bro trước".

Comment

• Có khi nào Footprint bạn chọn mặc dù đủ 32 chân nhưng ko có chân số 9 ko ?

0988467839

Comment

Về tác giả

Collapse

Pluto19 Tìm hiểu thêm về Pluto19

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X