Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai có thắc mắc về Layout thì vào đây !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi mosquito Xem bài viết
    khi chuyển file từ orcad sang layout , sự tương ứng giữa chân các linh kiện như thế nào để em có thể tạo 1 linh kiện mới để có thể đáp ứng được yêu cầu đó.Ví dụ như xác định chân âm, dương đối với tụ, hay chân BCE đối với transistor khi tạo 1 linh kiện mới. Mong anh chị trả lời giúp
    Bạn chú ý số đánh ở các chân capture và chân layout là trùng nhau. Ví dụ tụ hóa của bạn cực dương là 1, âm là 2 thì chân linh kiện layout cũng tương ứng như thế.

Comment

• Nguyên văn bởi tan_cumeo Xem bài viết
      Em làm được rồi nhưng không hiểu sao làm luôn trên file thì không thấy gì nhưng tắt layout đi rồi bật trở lại thì lại được.
      Khi làm xong bấm vào Refresh, làm tươi lại màn hình ấy mà, bởi Orcad nó kô tự động làm tươi màn hình.
      Attached Files

Comment

• cac pac co the giup em chuyen tu cai mach nguyen ly sang mach in trong orcad duoc ko ?
        em chua lam bao gio tim mai ma ko thay sachnao huong dan ?
        puc wa!

Comment

• Mở rộng điểm hàn của jumper làm sao?

Có ai biết cách thay đổi kích thước điểm hàn của jumper kg vậy? Sao mình tìm đủ cách rồi mà kg được,nó cứ lớn hơn đường mạch được có xíu à...!
          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi tuongvien Xem bài viết
            Có ai biết cách thay đổi kích thước điểm hàn của jumper kg vậy? Sao mình tìm đủ cách rồi mà kg được,nó cứ lớn hơn đường mạch được có xíu à...!
            Cái bạn nói chính là VIA. Bạn chỉnh thước trong Padstacks của cái VIA, hình như thường là VIA 1.

Comment

• Nguyên văn bởi tuongvien Xem bài viết
              Chắc hẳn bạn biết thay đổi kích thước lỗ via của các con linh kiện rùi đúng không?
              Cũng trong ô Pastack nhé, nhưng các lỗ jumper này nằm ở ngay đầu tiên trên cùng ( nơi mà bạn thay đổi kích cỡ chân của các linh kiện khác ấy)
              chúc bạn thành công !

Comment

• lỗi orcad thì bao la, hỏi chung chung như vậy thì làm sao mà biết đường trả lời.

1 số lưu ý khi chuyển từ capture sang layout:
                + Phải chắc chắn rằng schematic không có lỗi kỹ thuật (1 số lỗi cảnh báo có thể bỏ qua).
                + Luôn chọn đơn vị là inches khi tạo file netlist (*.mnl) trong capture.
                + Số thứ tự chân của footprint trong layout phải trùng với số thứ tự chân trong capture.
                |

Comment

• lỗi orcad thì bao la, hỏi chung chung như vậy thì làm sao mà biết đường trả lời.

1 số lưu ý khi chuyển từ capture sang layout:
                  + Phải chắc chắn rằng schematic không có lỗi kỹ thuật (1 số lỗi cảnh báo có thể bỏ qua).
                  + Luôn chọn đơn vị là inches khi tạo file netlist (*.mnl) trong capture.
                  + Số thứ tự chân của footprint trong layout phải trùng với số thứ tự chân trong capture.
                  |

Comment

• Hi!
                    Máy minh cài orcad 10.5 vẽ capture thì ko vấn đề ji. nhưng khi chuyển sang layout thì báo lỗi là "UNABLE TO LOAD FILE". ko biết có phải chuong trình cài bị lỗi ko? cho mình hỏi thêm tạo led 7 đoạn bên capture ta tạo đủ 10 pin rồi những pin ko dùng minh cho ẩn nó (ZERO LENGTH )có được ko?

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
                    KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
                    MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

• Nguyên văn bởi thuat_dientu Xem bài viết
                      Hi!
                      Máy minh cài orcad 10.5 vẽ capture thì ko vấn đề ji. nhưng khi chuyển sang layout thì báo lỗi là "UNABLE TO LOAD FILE". ko biết có phải chuong trình cài bị lỗi ko? cho mình hỏi thêm tạo led 7 đoạn bên capture ta tạo đủ 10 pin rồi những pin ko dùng minh cho ẩn nó (ZERO LENGTH )có được ko?
                      Bạn nhớ là khi chuyển sang Layout, thì luôn luôn chọn hệ Inches nhé.., còn muốn cho nó ẩn chân nào của con linh kiện, bạn làm như sau:
                      Bấm chọn con linh kiện đó, chuột phải chọn Edit Part -> nháy đúp vào chân nào muốn ẩn -> tìm đến ô Pin Visible và bỏ chọn ở ô này.
                      Chúc bạn thành công.
                      Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi h_h_h Xem bài viết
                        Chon mở bằng layout chứ đừng chọn layoutplus , và cho hiện các lớp như trang thái ban đầu sẽ khắc phục được , dùng bảng 10. trở lên hay bị như thế . 9.2 xài được rùi !!
                        em đang sài version 10.x cũng bị vậy nó không cho mình hiện các lớp như trạng thái đầu như bro nói bởi nó cũng mờ lun mà !

Comment

• Nguyên văn bởi beiudientu Xem bài viết
                          em đang sài version 10.x cũng bị vậy nó không cho mình hiện các lớp như trạng thái đầu như bro nói bởi nó cũng mờ lun mà !
                          UHm! Như mình nói đó , bản 10.x trở lên sẽ như thế, nếu nó không cho phép bạn autoroute lại thì bạn phải mơi file đó bằng cách , Start- All Progamer- Orcad - layout , rùi sau đó bạn mở đương dẫn tới file đó , bạn sẽ thấy chức năng auto sẽ được bật lên . !( Nếu bạn mở bằng cách click vào file thì chức năng autoroute sẽ ko cho bạn chạy lại mạch )

Comment

• Tiên đây cho minh hỏi trong 0rcad9.2 làm sao khi ta cầm linh kiện bên layout thì qua bên capture nó hiện màu đỏ của con linh kiện đó! Như bên 10.5 thì chức năng này có sẵn!

Comment

• Nguyên văn bởi h_h_h Xem bài viết
                              Tiên đây cho minh hỏi trong 0rcad9.2 làm sao khi ta cầm linh kiện bên layout thì qua bên capture nó hiện màu đỏ của con linh kiện đó! Như bên 10.5 thì chức năng này có sẵn!
                              Bạn vào Options>Preference>Miscellaneous tích vào Intertool Communication
                              Bên layout chon Windows>Hafl Screen để bật chế độ 2 màn hình
                              Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• help

Các pro giúp với. Tui đang vẽ mạch nạp cho AVR. Theo mình dùng thước đo đc thì khoảng cách giữa 2 chân con AVR là 2,4mm. NÊn mình đã chọn visible grid là 2,4, hệ mm. Nhưng lúc in bằng máy in ảo, thì phát hiện ra là khoảng cách giữa các chân ko chính xác nữa. Mình muốn đem bản vẽ ra tiệm cho người ta làm mạch dùm, nhưng ngại sai kích thước , gnười ta làm sai theo thì phí tiền.
                                Các pro cho tui hỏi, nếu tui đặt bản vẽ cho tiệm làm mạch, người ta có sửa lại đúng kích thước cho mình ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

Pluto19 Tìm hiểu thêm về Pluto19

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X