Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em thấy lấy mầu sáp tô lên giấy a4 ra hàng người ta in cho mà!hơi mất công tý!!! hehe ko biết có trùng với ý tưởng của ai ko!

Comment

• Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
      Cần có:
      - Panel: tấm đồng to như tờ A4 mua 15K chợ trời.
      - Dung dịch ăn mòn: FeCL3 mua ở hàng mành, hoặc HCL, H2O2.
      - Giấy in: Giấy đề can hoặc giấy hồng hà, phim.. bất cứ loại giấy gì có bề mặt bóng.
      - Phụ kiện: Kìm, khoan (các mui thường dùng 0.6mm 0.8mm 1mm 3mm), giấy ráp hoặc rẻ rửa bát hoặc cọ xoong

Bước 1: Chuẩn bị bản in
      Sau khi thiết kế bạn chuẩn bị in, nếu nhà có máy in thì tốt, không có thì phiền đấy ! Nếu bạn cài Adobe Acrobat, MS Office 2003 hay FinePrint thì có một tiện ích máy in ảo, bạn sẽ in ra máy in ảo này rồi đem ra ngoài in vì tập tin được các máy in tạo ra là pdf hoặc file ảnh. Như thế cửa hàng bạn đem in không có protel cũng không sao. Vấn đề ở đây là bạn phải thuyết phục thằng chủ cho bạn in thôi.
      Đối với Protel thì cần chỉnh vài chỗ trước khi in, protel tự động căn cả bản in ra cả tờ A4,khắc phục như sau: vào file - print preview - nhấp phải chuột chọn page setup (hình như thế) bạn sẽ thấy một ô Scale, bạn chỉnh thành 1.
      Trong protel đường mạch in phần bottom layer nó để màu ghi trong bản in vì vậy khi in ra nó sẽ có hiện tượng "chấm chấm". Chỉnh như sau: file - print preview - Configuration. Bạn sẽ thấy một ô chọn màu sắc, tìm đến bottom layer sửa cả hai ô thành màu đen. Sau đó thì in ra.
      Nếu bạn dùng giấy đề can thì in lên mặt bóng (mặt bóng của nó giống như mặt sau của cái nhãn vở dính (phần bỏ đi)). Loại này tui đánh giá cao nhất, nó đi được những đường mạch 10mil. Còn giấy hồng hà cũng được, nhưng bạn nên để đường mạch phải cỡ 15mil trở nên.
      Đối với những máy in mới HP1100 hay Canon LBP 800 trở nên, bạn phải chọn kiểu giấy nhẹ nhất nếu không mất giấy ráng chịu. Khoảng 5 tờ mất 1

Bước 2: "Là"
      Trước tiên bạn đánh sạch bề mặt tấm đồng, càng sạch càng tốt, đem rửa sạch rồi lau khô, bạn cắt tấm đồng thành tấm có kích thước bằng với board bạn thiết kế. Còn giấy bạn phải cắt to hơn khung để là xong có chỗ mà bóc.
      Bàn là không nên để nóng quá, khoảng 1/2 max là vừa. Sau khi đặt bản in lên bo đồng bạn đặt bàn là, là trong khoảng 5-10 phút, chú ý là kĩ phần mép. Để nguội. Nếu là giấy đề can thì có thể bóc, còn giấy hồng hà thì phải đem ngâm nước cho giấy mục ra rồi bóc đi.

Bước 3: Ăn mòn.
      Bạn lấy một ít sắt pha với nước tốt nhất là nước sôi. Pha đến khi nó bão hòa. cho vào một cái đĩa. Đặt tấm đồng vào đĩa, nghiêng đĩa như người ta đãi vàng nếu bạn pha với nước sôi thì khoảng 1 phút là xong. Còn nước nguội thì khoảng 5 phút. Bạn thấy đồng ở phần không có đường mạch bong hết ra là được. Sau đó dùng cọ xoong đánh sạch.

Bước 4: Khoan
      Làm "máy khoan" như sau. Bạn lấy một động cơ 12V, lấy một phần thân ruột bút bi , cắm một đầu vào động cơ, một đầu cắm mũi khoan, sau đó đổ 502.
      Còn mũi khoan mua ở chợ trời, cuối chợ, bạn mua vài cái về dùng dần. Mũi 0.6 đề khoan chân có chân nhỏ như diode zener, mũi 0.8 là trở, 1 là diode chỉnh lưu. 3 là khoan lỗ bắt vít.
      Bạn bặt mũi khoan vuông góc với board, bấm công tác, cho khoan qua thì tắt, tiếp tục chuyển sang lỗ khác.

Bước 5: Bảo vệ mạch
      Để tránh cho mạch khỏi bị oxi hóa bạn phải quét lên mạch một lớp bảo vệ. Sau khi hàn xong, bạn phủ lớp bảo vệ. Dung dịch bảo vệ: RP7 (hàng sửa xe máy, chợ trời cũng có), Sơn bóng (Hàng mành), nhựa thông.
      Với RP7 hoặc sơn bóng bạn phun trực tiếp vào phần có đường mạch.
      Còn với nhựa thông bạn đem đập nhỏ, đem hòa tan bằng xăng hoặc axeton (hiệu thuốc hoặc hàng mành), được một dung dịch dạng keo, sau đó lấy bút lông quét lên. Khi axeton hoặc xăng bay hơi thì lớp nhựa thông sẽ bảo vệ mạch.

Hi vọng tui viết đủ dễ hiểu cho anh em đọc cũng có thể làm được. Với các bác trong Nam thì em chịu không biết mua đồ ở đâu.
      bài viết của bạn rất hay tuy nhiên mình thấy có chỗ này không ổn nếu như bạn dùng máy in ảo của office 2003 như word 2003 chẳng hạn sẽ không đúng tỉ lệ chân vd: với con 89c51 thì không thể đều chân được nói chung nên in đúng tỉ lệ từ phần mềm vẽ mạch in ra máy in là đúng tỉ lệ. chúc mọi người thành công
      |

Comment

• Có rất nhiều phần mềm in ra đúng 100% kích thước.

Comment

• Em ở HCM mấy bác chỉ em chỗ mua FeCl3 đi

chợ Nhật tảo mới, phía sau có nhiều chỗ bán, phải nói là thuốc rửa bo thì họ mới biết.

Comment

• Box này hay quá. em chưa bít nhiều nhưng vào đọc cũng thấy bổ ích.thanks nha

Comment

• Em thấy cái này hay nè các bác!
              http://my.opera.com/ceez/blog/tu-lam-mach-in

Comment

• em thấy chủ đề này rất có ý nghĩa!
                anh chị nào có tài liệu liên quan thì post lên cho bọn em học hỏi với ạ!
                cám ơn nhiều!

Comment

• cần tài liệu gì nữa bạn? Bạn chịu khó đọc hết từ đầu là biết làm ngay ấy mà.Có hết trong box rồi mà.

Comment

• Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                    Cần có:
                    - Panel: tấm đồng to như tờ A4 mua 15K chợ trời.
                    - Dung dịch ăn mòn: FeCL3 mua ở hàng mành, hoặc HCL, H2O2.
                    - Giấy in: Giấy đề can hoặc giấy hồng hà, phim.. bất cứ loại giấy gì có bề mặt bóng.
                    - Phụ kiện: Kìm, khoan (các mui thường dùng 0.6mm 0.8mm 1mm 3mm), giấy ráp hoặc rẻ rửa bát hoặc cọ xoong

Bước 1: Chuẩn bị bản in
                    Sau khi thiết kế bạn chuẩn bị in, nếu nhà có máy in thì tốt, không có thì phiền đấy ! Nếu bạn cài Adobe Acrobat, MS Office 2003 hay FinePrint thì có một tiện ích máy in ảo, bạn sẽ in ra máy in ảo này rồi đem ra ngoài in vì tập tin được các máy in tạo ra là pdf hoặc file ảnh. Như thế cửa hàng bạn đem in không có protel cũng không sao. Vấn đề ở đây là bạn phải thuyết phục thằng chủ cho bạn in thôi.
                    Đối với Protel thì cần chỉnh vài chỗ trước khi in, protel tự động căn cả bản in ra cả tờ A4,khắc phục như sau: vào file - print preview - nhấp phải chuột chọn page setup (hình như thế) bạn sẽ thấy một ô Scale, bạn chỉnh thành 1.
                    Trong protel đường mạch in phần bottom layer nó để màu ghi trong bản in vì vậy khi in ra nó sẽ có hiện tượng "chấm chấm". Chỉnh như sau: file - print preview - Configuration. Bạn sẽ thấy một ô chọn màu sắc, tìm đến bottom layer sửa cả hai ô thành màu đen. Sau đó thì in ra.
                    Nếu bạn dùng giấy đề can thì in lên mặt bóng (mặt bóng của nó giống như mặt sau của cái nhãn vở dính (phần bỏ đi)). Loại này tui đánh giá cao nhất, nó đi được những đường mạch 10mil. Còn giấy hồng hà cũng được, nhưng bạn nên để đường mạch phải cỡ 15mil trở nên.
                    Đối với những máy in mới HP1100 hay Canon LBP 800 trở nên, bạn phải chọn kiểu giấy nhẹ nhất nếu không mất giấy ráng chịu. Khoảng 5 tờ mất 1

Bước 2: "Là"
                    Trước tiên bạn đánh sạch bề mặt tấm đồng, càng sạch càng tốt, đem rửa sạch rồi lau khô, bạn cắt tấm đồng thành tấm có kích thước bằng với board bạn thiết kế. Còn giấy bạn phải cắt to hơn khung để là xong có chỗ mà bóc.
                    Bàn là không nên để nóng quá, khoảng 1/2 max là vừa. Sau khi đặt bản in lên bo đồng bạn đặt bàn là, là trong khoảng 5-10 phút, chú ý là kĩ phần mép. Để nguội. Nếu là giấy đề can thì có thể bóc, còn giấy hồng hà thì phải đem ngâm nước cho giấy mục ra rồi bóc đi.

Bước 3: Ăn mòn.
                    Bạn lấy một ít sắt pha với nước tốt nhất là nước sôi. Pha đến khi nó bão hòa. cho vào một cái đĩa. Đặt tấm đồng vào đĩa, nghiêng đĩa như người ta đãi vàng nếu bạn pha với nước sôi thì khoảng 1 phút là xong. Còn nước nguội thì khoảng 5 phút. Bạn thấy đồng ở phần không có đường mạch bong hết ra là được. Sau đó dùng cọ xoong đánh sạch.

Bước 4: Khoan
                    Làm "máy khoan" như sau. Bạn lấy một động cơ 12V, lấy một phần thân ruột bút bi , cắm một đầu vào động cơ, một đầu cắm mũi khoan, sau đó đổ 502.
                    Còn mũi khoan mua ở chợ trời, cuối chợ, bạn mua vài cái về dùng dần. Mũi 0.6 đề khoan chân có chân nhỏ như diode zener, mũi 0.8 là trở, 1 là diode chỉnh lưu. 3 là khoan lỗ bắt vít.
                    Bạn bặt mũi khoan vuông góc với board, bấm công tác, cho khoan qua thì tắt, tiếp tục chuyển sang lỗ khác.

Bước 5: Bảo vệ mạch
                    Để tránh cho mạch khỏi bị oxi hóa bạn phải quét lên mạch một lớp bảo vệ. Sau khi hàn xong, bạn phủ lớp bảo vệ. Dung dịch bảo vệ: RP7 (hàng sửa xe máy, chợ trời cũng có), Sơn bóng (Hàng mành), nhựa thông.
                    Với RP7 hoặc sơn bóng bạn phun trực tiếp vào phần có đường mạch.
                    Còn với nhựa thông bạn đem đập nhỏ, đem hòa tan bằng xăng hoặc axeton (hiệu thuốc hoặc hàng mành), được một dung dịch dạng keo, sau đó lấy bút lông quét lên. Khi axeton hoặc xăng bay hơi thì lớp nhựa thông sẽ bảo vệ mạch.

Hi vọng tui viết đủ dễ hiểu cho anh em đọc cũng có thể làm được. Với các bác trong Nam thì em chịu không biết mua đồ ở đâu.
                    pác cho em hoi
                    e làm một mach gồm 5con matrix nằm ngang.e thiêt kế trên orcad
                    di in no cứ bị chờm ra khỏi giấy
                    pác có cách nào giúp e với
                    Tân binh mong được sự chỉ giáo của tất cả mọi người
                    Nguyễn Hòa :Sơn Lôi BX VP

Comment

• Nguyên văn bởi h_d_pci Xem bài viết
                      pác cho em hoi
                      e làm một mach gồm 5con matrix nằm ngang.e thiêt kế trên orcad
                      di in no cứ bị chờm ra khỏi giấy
                      pác có cách nào giúp e với
                      Cái này thì yêu cầu máy in có thể in khổ rộng hơn.
                      Cái này nó thuộc về kĩ thuật in ấn nên tạm thời HẾT CÁCH nếu như máy in ko in to hơn dc.

Comment

• Nguyên văn bởi toiditimem10 Xem bài viết
                        Thực ra qua trình làm mạch in rất đơn giản.
                        Ban đầu tôi cứ tưởng nó khó thế nào.nghe mõi người hướng dẫn thì thấy nó khó hiểu quá.tôi xin đưa ra các làm của tôi như sau:
                        Việc vẽ mạch thì tôi ko nói làm gì
                        còn việc in thì tôi dùng trên dấy a4 làm ngon
                        chỉ cần in 1 bản là ổn .
                        Bàn làm cho sạch tấm đồng
                        sau đó đem là ở 60 ->70 độ trong vòng 1-2 phút sau đó đem ngâm cả vào nước và bóc giấy ra là xong
                        tôi đảm bảo bạn chỉ caanf làm 1 lần là ok.tôi vẫn làm như thế suốt 1 năm nay cho dù tôi có in với đường mạch nhỏ (25 trên protel)
                        chúc các bạn thành công
                        pác cứ làm như ai cũng có kinh nghiệm và kỹ thuật tốt như pác ấy
                        in lần đầu mà được ngay thì ko pải bàn luận nhiều đên thế
                        các bác nào mới làm lần đầu chưa có kinh nghiệm thi cứ nên in vài tờ về là dần
                        chư là hỏng lại pải chạy di in thì mệt lắm

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          Làm mạch trên EAGLE dễ chết đi được .Chỉ cần có chút hoa tay và tài sắp xếp là có ngay 1 mạch in như mong muốn với chi phí nhỏ không đáng kể.
                          -----------------------------
                          Điện tử là gì ?
                          Điện tử = Điên nặng---->chết
                          noi rõ hơn di pác.phần mềm đó ntn có thể pots cho moi ng cung tham khảo ko

Comment

• Nguyên văn bởi h_d_pci Xem bài viết
                            noi rõ hơn di pác.phần mềm đó ntn có thể pots cho moi ng cung tham khảo ko
                            Thực ra thì cũng chẳng có gì nhưng bác thích thì đây :
                            http://www.cadsoft.de/
                            Nói chung là gì cũng dc.

Comment

• Mình đang thử làm mạch in 2 mặt, ra chợ trời hỏi thì ko thấy bán loại đồng 2 mặt, hic, mình có thể mua đồng 2 mặt ở đâu ạ, mình ở HN. Thanks

Comment

• Chợ trời có bán loại 2 mặt, bạn chắc mới hỏi 1, 2 hàng chưa thấy đã nản.
                                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X