Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bể hàn nhúng và cách sử dụng?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

- Thế là tôi khỏi phải trả lời bạn jimmyli, vì tôi cũng không rành cái này.
    - [MENTION=149631]KVLV[/MENTION]:
    Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
    [MENTION=24454]HTTTTH[/MENTION]: tôi block hết PM nên không ai có thể PM cho tôi. Tôi "bị" nhiều người gửi PM hỏi xin bài... Nếu anh hỏi xin bài thì tôi xin khước....
    à: tôi sẽ chỉnh lại chỉ "bạn" mới gửi cho nhau PM... bây giờ thì anh có thể gửi được rồi đấy.
    Nếu tôi cứ hỏi xin thì bạn có block nick của tôi không?
    Nhưng hiện giờ tôi chưa xin xỏ gì, thỉnh thoảng muốn tán chuyện ngoài lề chút thì có được không?
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
      - Thế là tôi khỏi phải trả lời bạn jimmyli, vì tôi cũng không rành cái này.
      - [MENTION=149631]KVLV[/MENTION]:
      Nếu tôi cứ hỏi xin thì bạn có block nick của tôi không?
      Nhưng hiện giờ tôi chưa xin xỏ gì, thỉnh thoảng muốn tán chuyện ngoài lề chút thì có được không?
      có chuyện gì thì anh cứ hỏi=PM, tôi sẵn sàng. Anh làm tôi "gun" vì mod "sẽ" gửi thư "hỏi thăm" mình...
      Last edited by KVLV; 21-04-2013, 00:25.
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Hàng của em về rồi, đắt lòi cả mắt ra. Có bác nào kinh qua rồi hướng dẫn em với để cho đỡ phải tim tòi lãng phí
        Trước em có dùng loại của tầu, nhưng nó chỉ để sau 2 ngày là không hàn được nữa. Chưa biết cái này thế nào.
        LIQID TIN ( Phủ thiếc):

Click image for larger version

Name:	IMG_0409.jpg
Views:	1
Size:	113.5 KB
ID:	1378483 Click image for larger version

Name:	IMG_0410.jpg
Size:	194.9 KB
ID:	1378484

email:

Comment

Liquid tin = thiếc lỏng.
          Ông Ngocanh77 lại chụp đúng phần hướng dẫn bằng tiếng Pháp (directions), mà lại nửa tỏ nửa mờ nên láu táu muốn đọc trước một chút cũng đành chịu trói.
          Vụ này chắc ông bạn [MENTION=149631]KVLV[/MENTION] của tôi rành nè. Đợi đêm đến, ông ấy đi làm chứ giờ này ông ấy đang ngủ.
          Mà không biết dạo nay ông KVLV đã "DIY" đến đâu rồi, lâu không nói chuyện trên CLB thức khuya, nên không hỏi thăm.
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Liquid tin = thiếc lỏng.
            Ông Ngocanh77 lại chụp đúng phần hướng dẫn bằng tiếng Pháp (directions), mà lại nửa tỏ nửa mờ nên láu táu muốn đọc trước một chút cũng đành chịu trói.
            Vụ này chắc ông bạn [MENTION=149631]KVLV[/MENTION] của tôi rành nè. Đợi đêm đến, ông ấy đi làm chứ giờ này ông ấy đang ngủ.
            Mà không biết dạo nay ông KVLV đã "DIY" đến đâu rồi, lâu không nói chuyện trên CLB thức khuya, nên không hỏi thăm.
            Hàng vừa về nên em chụp tạm bằng cái ĐT, vừa hỏi vừa khoe.
            Để tối về em lấy máy ảnh, em chụp hẳn hoi bác dịch giúp em với. Cảm ơn bác nhiều lắm!

email:

Comment

[MENTION=238347]ngocanh77[/MENTION]: bạn thử thế này: lấy 1 miếng pcb vụng nào đó có 2 mặt đồng. Tẩy, rửa, chà cho sạch mặt đồng không còn bị oxy hóa.
              dùng 1 cái dĩa/thao bằng gốm, plastic, thủy tinh (đừng dùng dĩa kim loại), bỏ 1 ít nước "liquid tin" vào, phổng chừng vừa ngập mặt 1 board, bỏ bo vào lắc lên xuống, đảo bo nếu muốn thì bạn sẽ thấy tác dụng của "nước". chừng 5 10 phút rồi lấy ra. để khô xong rồi rửa nước lã/nước sạch phơi khô rồi đem hàn....
              chú ý là phần nước liquid tin đã qua sử dụng chứa trong bình riêng, đừng đổ chung vào nước "mới". Nước cũ có thể tái sử dụng.
              cẩn thận nhớ mang găng tay, "làm" ở nơi thoáng khí, mang kính chóng mắt nếu cần.
              Last edited by KVLV; 10-05-2013, 22:41.
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                [MENTION=238347]ngocanh77[/MENTION]: bạn thử thế này: lấy 1 miếng pcb vụng nào đó có 2 mặt đồng. Tẩy, rửa, chà cho sạch mặt đồng không còn bị oxy hóa.
                dùng 1 cái dĩa/thao bằng gốm, plastic, thủy tinh (đừng dùng dĩa kim loại), bỏ 1 ít nước "liquid tin" vào, phổng chừng vừa ngập mặt 1 board, bỏ bo vào lắc lên xuống, đảo bo nếu muốn thì bạn sẽ thấy tác dụng của "nước". chừng 5 10 phút rồi lấy ra. để khô xong rồi rửa nước lã/nước sạch phơi khô rồi đem hàn....
                chú ý là phần nước liquid tin đã qua sử dụng chứa trong bình riêng, đừng đổ chung vào nước "mới". Nước cũ có thể tái sử dụng.
                cẩn thận nhớ mang găng tay, "làm" ở nơi thoáng khí, mang kính chóng mắt nếu cần.
                Tối nay em bận quá, chưa thử được. Chắc phải để chủ nhật rồi. Em cảm ơn bác nhiều nhiều, em sẽ làm theo cách bác xem sao. Tiện bác cho em hỏi là cái này nhúng xong rồi, để vài ba ngày sau hay 1 tháng sau có còn hàn được ko ạ?

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                  Tối nay em bận quá, chưa thử được. Chắc phải để chủ nhật rồi. Em cảm ơn bác nhiều nhiều, em sẽ làm theo cách bác xem sao. Tiện bác cho em hỏi là cái này nhúng xong rồi, để vài ba ngày sau hay 1 tháng sau có còn hàn được ko ạ?
                  nếu bo của bạn "sạch" trước khi nhúng thì tôi nghĩ câu trả lời là được.
                  1 khi bo đã nhúng "nước" rồi thì lớp đồng không bị oxy hóa nữa thì hàn sẽ dễ. Dĩ nhiên khi hàn phải có flux.
                  Mãi đi tìm vàng.

Comment

Liquid tin = thiếc lỏng.
                    Đây bác làm ơn dịch nguyên văn hộ em cái. Cảm ơn bác trước ạ :

Click image for larger version

Name:	IMG_4103.jpg
Size:	494.6 KB
ID:	1378513

email:

Comment

Bác ngocanh77 lại có chiêu thức mới rồi à......AE lại chuẩn bị được hưởng thành quả của bác rồi.........

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                        Bác ngocanh77 lại có chiêu thức mới rồi à......AE lại chuẩn bị được hưởng thành quả của bác rồi.........
                        Vâng, mà em đang " thương " nó quá, nên cần phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng bác ạ....

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                          Đây bác làm ơn dịch nguyên văn hộ em cái. Cảm ơn bác trước ạ :

[ATTACH=CONFIG]65614[/ATTACH]
                          Đây để em dịch cho :
                          Hướng dẫn sử dụng
                          Để mở lọ ra, cần phải nhấn cái nút ở trên xuống và xoáy ngược chiều kim đồng hồ . Vệ sinh sạch sẽ tấm phíp 1 cách triệt để . Đổ dung dịch Liquid tin vào 1 cái đĩa có kích thước phù hợp, vật liệu của chiếc đĩa là polypropylene , polyethylene hoặc dạng vật liệu tuơng tự,không được đựng bằng các đồ kim loại ,. Ngâm tấm Boar vào nước thiếc từ 3 đến 5 phút . Và sau đó rửa với nước sạch và sấy khô
                          Last edited by danhquan1992; 10-05-2013, 23:31.
                          Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
                            Đây để em dịch cho :
                            Hướng dẫn sử dụng
                            Xoáy nắp ra , sau đó ấn xuống và vặn ra . Vệ sinh sạch sẽ tấm phíp 1 cách triệt để . Đổ dung dịch Liquid tin vào 1 cái đĩa có kích thước phù hợp, vật liệu của chiếc đĩa là polypropylene , polyethylene hoặc dạng vật liệu tuơng tự. Không sử dụng cho loại thép không gỉ . Ngâm tấm Boar vào nước thiếc từ 3 đến 5 phút . Và sau đó rửa sạch với nước ấm và sấy khô
                            Thế nó có nói là phải hàn thiếc vào bo mạch trước 3 ngày không?

Comment

Ơ, nếu hàn trước rồi, thì còn nhúng làm gì nữa bác nhỉ....

email:

Comment

Theo kiến thức tiếng anh của cháu được học từ hồi phổ thông cơ sở thì nó ko ghi là phải hàn trước 3 ngày . Chứng tỏ , mạ xong có thể để đến đời cháu của mình hàn cũng được bác ak.
                                Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

Về tác giả

Collapse

a13club Tìm hiểu thêm về a13club

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X