Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần tìm thông tin về IC nguồn 8 chân

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần tìm thông tin về IC nguồn 8 chân

Nhờ mọi người quen ai có thể cho mình biết tên con IC 8 chân trong mạch này được không ạ? Vì trên lưng IC nó không có chữ gì cả nên không biết nó là IC gì. Đây là IC sử dụng trong mạch nguồn hạ áp trực tiếp. IC có 8 chân như trong mạch, một phía 4 chân sử chỉ dụng một chân để lấy điện áp một chiều khoảng 300V từ con tụ hóa sau khi đã chỉnh lưu bán chu kỳ (sử dụng một đi ốt). Còn phía 4 chân còn lại thì mình lại thấy cho qua tiếp 3 con đi ốt (mình chưa kịp dò mạch xem cụ thể nó nối thế nào) rồi cũng tiếp tục qua tụ lọc rồi đi ốt zener các thứ. Mạch của mình đang nghi ngờ chết con IC đó vì đo đầu ra chả thấy gì. Lúc đầu là bị cháy con trở công suất (100 ôm, 2W), cứ thay trở mới vào rồi cắm điện là cháy. Sau một lần lấy con tụ hóa ra khỏi mạch rồi cắm điện vào thì con trở không cháy nữa mà con IC bị bay luôn lưng như trong hình (trước khi con IC chưa bị bật lưng mình đã xem trên lưng nhưng không thấy chữ gì), bây giờ nhờ mọi người giúp đỡ để có thể tìm thay con IC mới xem mạch có sống lại không? Rất cảm ơn mọi người đã đọc!

Nguyên văn bởi phuc101088 Xem bài viết
    Nhờ mọi người quen ai có thể cho mình biết tên con IC 8 chân trong mạch này được không ạ? Vì trên lưng IC nó không có chữ gì cả nên không biết nó là IC gì. Đây là IC sử dụng trong mạch nguồn hạ áp trực tiếp. IC có 8 chân như trong mạch, một phía 4 chân sử chỉ dụng một chân để lấy điện áp một chiều khoảng 300V từ con tụ hóa sau khi đã chỉnh lưu bán chu kỳ (sử dụng một đi ốt). Còn phía 4 chân còn lại thì mình lại thấy cho qua tiếp 3 con đi ốt (mình chưa kịp dò mạch xem cụ thể nó nối thế nào) rồi cũng tiếp tục qua tụ lọc rồi đi ốt zener các thứ. Mạch của mình đang nghi ngờ chết con IC đó vì đo đầu ra chả thấy gì. Lúc đầu là bị cháy con trở công suất (100 ôm, 2W), cứ thay trở mới vào rồi cắm điện là cháy. Sau một lần lấy con tụ hóa ra khỏi mạch rồi cắm điện vào thì con trở không cháy nữa mà con IC bị bay luôn lưng như trong hình (trước khi con IC chưa bị bật lưng mình đã xem trên lưng nhưng không thấy chữ gì), bây giờ nhờ mọi người giúp đỡ để có thể tìm thay con IC mới xem mạch có sống lại không? Rất cảm ơn mọi người đã đọc!
    Bạn nên vẽ chính xác sơ đồ mạch khu vực ic để dễ đoán hơn.

Comment

Mạch cụ thể của em nó đây nhờ mọi người giúp đỡ với ạ!

Comment

Nguyên văn bởi phuc101088 Xem bài viết
        Mạch cụ thể của em nó đây nhờ mọi người giúp đỡ với ạ!
        Chỗ D2 nối với tụ, chắc vẽ thiếu.

Comment

Chỗ D2 nó có thêm con trở nối song song với tụ ạ.

Comment

Mạch này là 1 mạch BUCK nguồn âm, ic buck kiểu này rất dễ chết nếu tụ hóa ở thứ cấp hoặc sơ cấp bị khô. bạn tìm hiểu xem nguồn ra bao nhiêu V? chế cho em nó cái nguồn khác là xong
            Lập Trình theo yêu cầu STM8S,MSP430,89S,Giải mã remote

Comment

Em tìm được rồi các bác ạ. Nó là con MP157. Hình như con này cũng hiếm thì phải

Comment

Về tác giả

Collapse

phuc101088 Tìm hiểu thêm về phuc101088

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X