Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn sử dụng đồng hồ đo kim

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn sử dụng đồng hồ đo kim

Chào tất cả các thành viên trong diễn đàn, mình là lính mới không biết về điện tử. Mình muốn các bạn giúp mình cách dùng đồng hồ kim. Mình mới mượn được chiếc đồng hồ nhưng không biết cách đo. Bạn nào có thể chỉ giùm mình cách đo:
    + Điện trở dòng (Ôm)
    + Cường độ dòng điện (V)
    + Hiệu điện thế (A)
    Nói chung là chỉ cho mình kỹ vào nhé mình chẳng biết gì đâu. Nếu có sách hướng dẫn sử dụng chi tiết càng tốt.
    |

Hướng dẫn sử dụng VOM

Trước khi đo cần lưu ý
    Không đo trong mạch, vì các linh kiện xung quanh hoặc các điện áp xung quanh sẽ gây ra sai số.Nếu điện áp trong mạch lớn quá sẽ làm hỏng VOM.Que đo phải tiếp xúc thật tốt với chân linh kiện. Nếu cần thì cạo nhẹ chân linh kiện.Khi đo điện trở lớn (cỡ hàng trăm kohm trở lên) thì không đụng tay vào que đo hay chân linh kiện. Điện trở của tay bạn sẽ gây sai số.Trước khi đo phải chập 2 que đo để kiểm tra về 0.
    -Còn một chú ý nữa:Đừng bao giờ để thang đo điện trở hay thang đo dòng điện khi đo vào điện áp xoay chiều,nếu nhầm thì chuẩn bị đồ để sửa
    + Đo điện trở: có 4 mức X1ùng để đo điện trở =< 500 Omh
    X10:=< 1000 Omh
    X100:=< 5000 Omh
    X1K: =< 100.000 Omh
    + Đo điện áp xoay chiều:Chọn thang đo ACV (chọn thang đo lớn hơn điện áp cần đo một nấc)
    *Chú ý:Để nhầm thang đo điện trở, đo vào nguồn AC các điện trở trong đồng hồ sẽ hỏng
    -Để thang DC đo áp AC đồng hồ không lên kim tuy nhiên đồng hồ vẫn OK
    + Đo điện áp 1 chiều (DCV): Khi đo đặt que đỏ vào cực dương (+) nguồn, que đen vào cực âm (-) nguồn, để thang đo cao hơn điện áp cần đo một nấc
    *Chú ý : Cũng không để nhầm đồng hồ vào thang đo dòng điện hoặc thang đo điện trở khi ta đo điện áp một chiều (DC).Nếu để nhầm thì lại chuẩn bị...
    -Chọn nhầm thang đo điện trở khi đo điện áp DC thì các R bên trong sẽ hỏng
    + Đo dòng một chiều DCA : để đo dòng một chiều cần tính toán trước dựa trên kỹ thuật mạch (thường người ta biết là khoảng bao nhiêu),rối mắc nối tiếp đồng hồ vào mạch.Nếu bạn không có nhiều kinh nghiệm thì nên học từ từ (sớm muộn gì cũng phải hỏng một lần ).Ngoài ra còn có một số loại đồng hồ hiện đại hơn(có thể hiển thị giá trị âm khi đảo ngược que đo mà không sợ hỏng đồng hồ,có các lỗ cắm để KT tranistor & tụ...vân vân & vân vân. Đấy là một số hiểu biết qua của mình (có chỗ nào không đúng các bạn nào biết rồi sửa hộ)
    Nhưng biết sử dụng đồng hồ mới là bước đầu tiên ,cần phải biết thuộc tính,cách đo của linh kiện,thì mới đo được.Lúc nào rảnh mình sẽ bảo cách đo và kiểm tra những linh kiện mà mình biết đến.
    Chúc thành công
    Last edited by linhDT1; 21-03-2008, 21:52.

Comment

nghe chung chung quá. Chưa hiểu rõ lắm. Có ai nói cụ thể hơn được không?
      Mình mới mua cái DT9205A hãng Excel mà chưa biết sử dụng nó thế nào. Biết mỗi thông mạch híc ! Làm ơn giúp mình sử dụng cái này với! mình mới học (tự học) chẳng biết gì cả đâu nói rõ nhé. Toàn kiến thức lớp 12 + mạng.) Thanks!

Comment

bạn nhìn các vùng thang đo trên đồng hồ đó
        dùng núm vặn để chọn các thang đo này
        chú ý dải đo bạn chọn cho đồng hồ và điện áp bạn cần đo.
        bạn gắng tìm thêm tài liệu,như vậy mới dễ hiểu được , vì cái này phải trực quan mới
        chỉ được.
        chúc bạn thành công !
        0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
        ||
        PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Thankyou, những gì bạn chưa đủ để mình thực hành được bạn có thể chỉ cho mình kỹ hơn được ko ? Mình nhìn vào trên đồng hồ mà chẳng biết chỗ nào vào chỗ nào nhất là chỗ chỉnh mũi tên về thông số mà mình cần đo đó bạn chỉ cho mình nhé. Tỉ mỉ một chút nha.
          Nếu bạn có tài liệu nào về cách sử dụng đồng hồ thì send cho mình với.
          Bạn nhớ ghé qua post này thường xuyên nhé mình còn nhiều điều muốn hỏi.
          |

Comment

Nguyên văn bởi minh_dang Xem bài viết
            Thankyou, những gì bạn chưa đủ để mình thực hành được bạn có thể chỉ cho mình kỹ hơn được ko ? Mình nhìn vào trên đồng hồ mà chẳng biết chỗ nào vào chỗ nào nhất là chỗ chỉnh mũi tên về thông số mà mình cần đo đó bạn chỉ cho mình nhé. Tỉ mỉ một chút nha.
            Nếu bạn có tài liệu nào về cách sử dụng đồng hồ thì send cho mình với.
            Bạn nhớ ghé qua post này thường xuyên nhé mình còn nhiều điều muốn hỏi.
            Tớ không có tài liệu đâu,tất cả phần trên với cái ảnh(đen trắng) là tài liệu tớ có.Mà bây giờ tớ cũng không dùng loại này.Chủ yếu là nhìn thầy làm rồi bắt chước.Bây giờ thế này,bạn muốn biết cách đọc trị số đúng không? Bạn cứ làm như sau,rồi tự suy luận,chứ không trực tiếp thì khó diễn đạt lắm:
            + Đo điện trở:Trước khi đo điện trở phải biết cách đọc vạch màu ví dụ bạn kiếm một con 4,7KOhm có màu (vàng,tím,đỏ,nhũ vàng) con này có sai số 0.1% bạn chọn thang đo phù hợp với nó.Thang đo X100 là phù hợp đúng không?Đo và nhìn xem trên đồng hồ kim đứng ở vị trí nào có logic phù hợp với mức này.Nếu chưa nghĩ ra lại lấy một con điện trở khác.Kiểu gì bạn cũng tìm ra cách đọc thôi
            +Đo điện áp xoay chiều(hình 2):nhìn khu vực ACV(Alternating current voltage) chọn thang 250 kiếm một cái Lioa có vài mức điện xoay chiều(100V,110V,220V) đo thử
            +Đo điện áp 1 chiều(tương tự):chọn DCV kiếm Pin,Acqui...chọn thang đo lớn hơn điện áp bạn cần đo....
            +Đo dòng một chiều (hình 1)
            Tóm lại cứ đo đi rồi sẽ biết cách đọc .Nhưng nhớ phải đúng các qui tắc đã post lần trước
            Attached Files

Comment

cái gì rồi cũng từ từ mới hiểu bạn à, trình độ 12 chỉ mới là kiến thức sơ đẳng so với thực tế, bạn trả đồng hồ cho người ta đi mua về mà tìm hiểu kẻo hư rồi mất lòng.

Comment

Cách đọc tụ điện thì mình có thể đọc được rồi, vấn đề là sử dụng đồng hồ thì mình chưa biết. Bạn chỉ cho mình cách đo Ôm, V, A. Sau đó dịch ra trị số là bao nhiêu.
                |

Comment

tốt nhất là đừng nên mò làm gì. Học 12 thì học xong rùi tìm hiểu sau, chứ mò như thế cẩn thận bị điện giật, hehe

Comment

Nguyên văn bởi thanhbksg Xem bài viết
                    tốt nhất là đừng nên mò làm gì. Học 12 thì học xong rùi tìm hiểu sau, chứ mò như thế cẩn thận bị điện giật, hehe
                    Bạn sợ điện à?
                    |

Comment

bạn nên tìm những cuốn sách viết về " điện tử cơ bản " chúng đều có chỉ dẫn cách đo đồng hồ VOM . chúc bạn thành công

Comment

Nếu bạn có thì send cho mình đi. Mình ko tìm thấy tài liệu nào dạy cách đo đồng hồ cả.
                        |

Comment

Bạn sợ điện à?
                          haha, ai mà chả sợ điện, nhưng vì sợ điện, muốn chinh phục điện nên mình mới thi vào khoa điện. Bạn muốn biết về đồng hồ kim thì chạy ra chợ NHẬT TẢO (nếu ở SG) xong mua 1 cái rẽ tiền khoảng 5 chục ngàn, cắm que đen vào cổng COM, cắm que đỏ vào, bật nút chọn đo dạng gì, rùi mò thoải mái, cắm vào ổ điện, đo 2 đầu pin, đo điện trở, đảm bảo với bạn nếu đo sai thì cũng không dễ gì mà hư đồng hồ. Còn ngoài ra bạn muốn kiểm tra chân BJT, tụ điện...đều có cách làm cả. Chúc vui!!!

Comment

Các ghi nhận khác qua sử dụng đồng hồ kim (SUNWA YX-360TR)

- Ở thang đo điện trở, đầu dương của nguồn pin trong đồng hồ được đưa ra que đo màu đen và đầu âm của pin được đưa ra que đo màu đỏ. Thang đo trị số điện trở càng nhỏ cho dòng ra càng lớn. Ứng dụng cấp dòng thử LED, DIOD để biết độ sáng, cực tính.

- Khi để thang đo ở VAC để đo điện áp DC, có 2 khả năng xảy ra :
                            1/ Kim không lên
                            2/ Kim lên cao hơn so với trị số điện áp thật
                            Giải thích 2 trường hợp này như sau. Ở thang đo VAC, đồng hồ được nối tiếp với 1 diod để chận bỏ 1 bán kỳ của điện xoay chiều, đo lấy điện áp trung bình trong bán kỳ còn lại, nhưng đã được tính toán bù lại để đưa trị số hiệu dụng đầy đủ ra kim chỉ thị. Trường hợp 1, khi đặt 2 que đo sao cho điện áp DC cần đo bị diod phân cực nghịch thì kim sẽ không lên. Trường hợp 2, khi đảo 2 đầu que đo, diod phân cực thuận cho điện áp DC qua đầy đủ (không bị mất 1 bán kỳ như điện AC) nên khi được bù thì kim lên cao khoảng gấp 2 lần.

- Để thang đo ở VAC, giữ que đo màu đen ở lổ cắm (-COM), dời que đo màu đỏ từ lổ cắm (+) sang lổ cắm (OUTPUT) để đo tín hiệu xuất âm.
                            Chân (OUTPUT) được nối với chân (+) qua 1 tụ nhỏ, tụ này nối tiếp với mạch đo VAC nên sẽ loại bỏ DC trong tín hiệu hỗn hợp (AC cộng với DC, hay DC có biên độ thay đổi) để lấy riêng ra đo tín hiệu AC đối xứng.

Comment

Cách đọc tụ điện thì mình có thể đọc được rồi, vấn đề là sử dụng đồng hồ thì mình chưa biết. Bạn chỉ cho mình cách đo Ôm, V, A. Sau đó dịch ra trị số là bao nhiêu.
                              Đo Ôm thì mắc nối tiếp, V thì mắc song song, A thì nối tiếp.Tùy theo giá trị cần đo mà để mức đo nào cho hợp lý.(Như chỉ dẫn ban đầu có ở câu trả lời đầu tiên).Còn một số trị số khác thì áp dụng công thức mà tính ra.

Comment

Về tác giả

Collapse

minh_dang Tìm hiểu thêm về minh_dang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X