Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển động cơ Brushless DC không cần ESC ( hoặc mạch tương tự ) ??

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển động cơ Brushless DC không cần ESC ( hoặc mạch tương tự ) ??

TÌnh hình là em biết chủ đề này bàn nhiều rồi, theo em được biết thì để điều khiển động cơ 3 pha DC thì cần mạch esc hoặc tương tự để cấp xung gì gì đó rất phức tạp và mạch này cũng khá đắt ( em không phải dân chuyên diện tử ) , nhưng em có mua 1 cái quạt chạy pin dùng động cơ DC 3 pha này, lạ là nó ko có mạch điều khiển gì cả và chỉ có 2 dây âm và dương, chỉ cần nối pin vào là chạy phà phà ? các bác giải thích giúp em đc k ạ ? em có chụp ảnh lên đây, em chắc chắn đằng sau nó k có chip chủng gì đâu ạ. mong các bác chỉ giáo giúp, nếu có cách nào chạy cái dc này mà k cần mạch như em quạt kia thì tốt quá, nhà đang có mấy cái động cơ brushless 3 pha :3 em cảm ơn ?

ở ảnh thứ 2: có cái 4 chân kìa ...

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
      ở ảnh thứ 2: có cái 4 chân kìa ...
      là cái gì thế bác :v

s

Comment

Nhìn ko rõ lắm nhưng hình như nó là IC

Comment

Quạt này chắc chắn là có IC tạo dao động trên 4 cuộn dây. Nhưng dù thế nào thì nó vẫn giống động cơ thường: cho nguồn điện áp nhỏ vào thì nó quay chậm, cho nguồn điện áp lớn vào thì quay nhanh. Vậy để điều khiển nó bạn chỉ cần mạch ổn áp tuyến tính như này:

Comment

Có 2 đầu dây ra sao gọi là động cơ DC 3 pha? Đó chỉ là động cơ DC 1 pha, phần nam châm vĩnh cửu quay, còn cuộn dây đứng yên nên đưa điện vào cuộn dây không cần chổi than. Còn các động cơ DC 1 pha khác thì phần nam châm vĩnh cửu nằm trên vỏ, cuộn dây quay nên phải đưa điện vào cuộn dây qua chổi than.

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết
              Có 2 đầu dây ra sao gọi là động cơ DC 3 pha? Đó chỉ là động cơ DC 1 pha, phần nam châm vĩnh cửu quay, còn cuộn dây đứng yên nên đưa điện vào cuộn dây không cần chổi than. Còn các động cơ DC 1 pha khác thì phần nam châm vĩnh cửu nằm trên vỏ, cuộn dây quay nên phải đưa điện vào cuộn dây qua chổi than.
              okie em hiểu rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

zenki1 Tìm hiểu thêm về zenki1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X