Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên lý mạch sạc acquy tự ngắt

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Bạn còn non lắm ....
    Chẳng hiểu cá được gì nhỉ....
    Mạch dùng bóng thì khi zener dẫn. C2383 dẫn role đóng. Ac qui không sạc. Khi zener không dẫn ac qui nạp tiếp. Nhưng nạp ở chế độ điện acqui vẫn chưa hết hẳn và acqui sẽ nhanh hỏng...
    Mạch dùng triac. Zener dẫn triac dẫn role dẫn. Acqui ngắt khỏi nguồn. Không nạp nữa . Ac qui hết điện zener ngắt triac vẫn dẫn role dẫn acqui không được nạp. Cho dù điện áp dưới mức nạp cho phép. Muốn nạp rút hẳn điện đầu cọc acqui ra rồi đấu lại bình ác qui lúc này mới được nạp. Như vậy hơn nạp thủ công mỗi cái tự ngắt khi acqui đầy....
    Oh sai thì góp ý, làm gì mà chê bai giễu cợt kinh vậy?
    Mạch C2383 bạn công nhận là nó tự nạp lại rồi nhé.
    Cái vụ accu chưa hết hẳn điện mà sạc lại thì mau hư bạn lấy thông tin ở đâu? Thế accu xe máy có thiết kế gì đặc biệt mà ko cần hết hẳn, cứ nổ máy là sạc?
    Mạch triac, đành rằng triac ko tự ngắt nhưng khi accu yếu điện thì relay ko đủ lực hút nữa nên nó nhả cần sắt ra nên accu lại được nạp.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Oh sai thì góp ý, làm gì mà chê bai giễu cợt kinh vậy?
      Mạch C2383 bạn công nhận là nó tự nạp lại rồi nhé.
      Cái vụ accu chưa hết hẳn điện mà sạc lại thì mau hư bạn lấy thông tin ở đâu? Thế accu xe máy có thiết kế gì đặc biệt mà ko cần hết hẳn, cứ nổ máy là sạc?
      Mạch triac, đành rằng triac ko tự ngắt nhưng khi accu yếu điện thì relay ko đủ lực hút nữa nên nó nhả cần sắt ra nên accu lại được nạp.
      Vậy tìm hiểu thêm về cách hoạt động của role nhiều thêm vào nhé. Trên diễn đàn này cũng có bạn viết một số bài về cách hoạt động của role rồi. Theo mình bạn nên đọc kỹ bài đó rồi hãy phát biểu. Còn cách của bạn thì khi nào acqui thật cạn kiệt điện thì nó mới chuyển sang chế đọ nạp.... Và rồi tuổi thọ ac qui của bạn sẽ rất là ngắn.... Nếu không rút dây ở cọc acqui ra như nạp thủ công.

Comment

Vậy tìm hiểu thêm về cách hoạt động của role nhiều thêm vào nhé. Trên diễn đàn này cũng có bạn viết một số bài về cách hoạt động của role rồi. Theo mình bạn nên đọc kỹ bài đó rồi hãy phát biểu. Còn cách của bạn thì khi nào acqui thật cạn kiệt điện thì nó mới chuyển sang chế đọ nạp.... Và rồi tuổi thọ ac qui của bạn sẽ rất là ngắn.... Nếu không rút dây ở cọc acqui ra như nạp thủ công.
        Như thế nào thì nói thẳng ra đi, cứ vòng vo mãi!
        Ý bạn là khi accu vừa hết điện (còn khoảng 10,5V) thì relay vẫn hoạt động hay sao?

Comment

Bạn dám cá là ko tự đóng khi accu hết điện ko? Mình đã phan tích nguyên lý ở trên rồi đấy, bạn xem có bị sai chỗ nào ko?
          Mạch này cần đổi tên là mạch nạp điện cho ac qui bán tự động ac qui đầy thì rút điện thì mới đúng....

Comment

nguyenha 7940 nói đúng, lý thuyết của trhnguyen đưa ra khi dòng G kích triac không có, relay sẽ off, accu lại được nạp, lý thuyết này sai từ trứng nước.
            May quá accu xả điện chỉ còn 10,5 volt, relay không còn ON được nó tự OFF và kêu rè rè, accu lại được nạp. Như thế thiết kế thừa con triac.

Sai ở chỗ triac hay scr đã dẫn là dẫn luôn cho đến khi mất dòng duy trì A,K, hay dòng này dưới ngưỡng.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
              nguyenha 7940 nói đúng, lý thuyết của trhnguyen đưa ra khi dòng G kích triac không có, relay sẽ off, accu lại được nạp, lý thuyết này sai từ trứng nước.
              May quá accu xả điện chỉ còn 10,5 volt, relay không còn ON được nó tự OFF và kêu rè rè, accu lại được nạp. Như thế thiết kế thừa con triac.

Sai ở chỗ triac hay scr đã dẫn là dẫn luôn cho đến khi mất dòng duy trì A,K, hay dòng này dưới ngưỡng.
              Sợ rằng khi điện áp ~ 10v rồi mà role còn chưa nhả ấy bác vivanphan ạ nó xuống đến 7-8v rồi thì role mới nhả lúc đó chắc gần xong cái ac qui rồi...
              Vậy nên tôi mới bảo đây là bộ nạp ac qui.BÁN TỰ ĐỘNG KHI ĐẦY RỒI THÌ RÚT RA....
              Còn chủ thớt thì bảo đã phân tích kỹ rồi đúng hết rồi....

Comment

Hehe chỗ đó phải thay bằng fet

Comment

Sợ rằng khi điện áp ~ 10v rồi mà role còn chưa nhả ấy bác vivanphan ạ nó xuống đến 7-8v rồi thì role mới nhả lúc đó chắc gần xong cái ac qui rồi...
                  Vậy nên tôi mới bảo đây là bộ nạp ac qui.BÁN TỰ ĐỘNG KHI ĐẦY RỒI THÌ RÚT RA....
                  Còn chủ thớt thì bảo đã phân tích kỹ rồi đúng hết rồi....
                  1. Mình ko phải chủ thớt, mình chỉ phân tích 2 cái mạch giùm chủ thớt thôi.
                  2. Mình bảo tìm chỗ sai trong bài mình phân tích chứ mình không khẳng định mình đúng.

Comment

Tình hình là Em vừa mới mở cái ốp sạc Lenovo của chị em,mở nó ra như trong hình, thấy có cái mạch bên trong. Thắc mắc là cái mạch đấy là gì? công dụng các đầu dây ra sao? Bác nào pro giải cho em cái nguyên lý càng tốt.....Mấy bác có kinh nghiệm chỉ cho em với!!!!! Cám ơn mọi người trước )

Comment

Cá nhân em nghĩ nó là mạch tự ngắt. Nhưng ko pit phải ko ?và đâu là in đâu là out? Hóng các bác
                      P/s: Em mới tham gia diễn đàn, hơi gà mờ, các bác thông cảm

Comment

Hehe chỗ đó phải thay bằng fet
                        Tại sao phải là Fet mà không là con transistor thường? lại có sáng kiến mới lạ?
                        Cho là transistor hay Fet gì thì mạch này cũng không dùng được, vì accu chưa đầy thì tắt, vài giây sau lại mở, vài giây sau lại tắt ,,, cứ thế mà dao động.
                        Lúc đó chủ thớt nói :" Đan Mạch, nghe lời thằng trhnguyen chẳng được gì cả", lúc đó còn cười he he nữa không?

Comment

Cho là transistor hay Fet gì thì mạch này cũng không dùng được, vì accu chưa đầy thì tắt, vài giây sau lại mở, vài giây sau lại tắt ,,, cứ thế mà dao động.
                          Lúc đó chủ thớt nói :" Đan Mạch, nghe lời thằng trhnguyen chẳng được gì cả", lúc đó còn cười he he nữa không?
                          Đây là chuyên gà phân tích cho chủ thớt mà bác pham....
                          Mạch 1 có bjt rồi mạch 2 phải hiện đại hơn thay bằng fet nó mới khác nhau chứ....
                          Và rồi nó dao động như bác nói thì chuyển thành mạch nạp ac qui tự dao động không biết vì đâu thay cho mạch BÁN TỰ ĐỘNG KHI AC QUI ĐẦY THÌ RÚT RA.....Phải không bác pham...

Comment

Dùng transistor sẽ phải thêm con trở ở chân B. Oh nhưng mà xem lại hình thì có VR rồi nên dùng fet hay trans cũng được.
                            Mạch này để ngắt sạc khi accu đạt đến 1 điện áp nào đó, VD 13,8V thì cũng chấp nhận được rồi chứ có gì mà không được? Khi đó thì cũng tháo accu ra mà dùng chứ để đó làm chi nữa?

Comment

Đây là chuyên phân tích cho chủ thớt mà bác pham....
                              Mạch 1 có bjt rồi mạch 2 phải hiện đại hơn thay bằng fet nó mới khác nhau chứ....
                              Và rồi nó dao động như bác nói thì chuyển thành mạch nạp ac qui tự dao động không biết vì đâu thay cho mạch BÁN TỰ ĐỘNG KHI AC QUI ĐẦY THÌ RÚT RA.....Phải không bác pham...
                              Ông lại bắt đầu bố láo rồi đấy! Đây là nơi giao lưu, thảo luận và chia sẻ chứ ko phải nơi công kích, chê bai nhau hiểu chưa? Người nào chưa hiểu mới gọi là gà!
                              Accu sạc xong thì tháo ra mà dùng chứ để đó làm gì?

Comment

Dùng transistor sẽ phải thêm con trở ở chân B.
                                Mạch này để ngắt sạc khi accu đạt đến 1 điện áp nào đó, VD 13,8V thì cũng chấp nhận được rồi chứ có gì mà không được? Khi đó thì cũng tháo accu ra mà dùng chứ để đó làm chi nữa?
                                Đây là lý lẽ của chuyên không phải là GÀ ... GIỜ LẠI THÊM MỘT CON TRỞ.... và phân tích của bác vivanpham lại là bị đúng. Như bác pham nói là chủ thớt lại phàn nàn Đan Mạch... bác pham nhỉ...
                                Còn mình thì vẫn thấy G.. ơi là G...

Comment

Về tác giả

Collapse

trung30000 Tìm hiểu thêm về trung30000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X