Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên lý mạch sạc acquy tự ngắt

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Đúng rồi khi role đã hít rồi thì điện áp nhỏ hơn điện áp danh định của role thì nó vẫn duy trì tình trạng đang hít
    Có một bạn trên diễn đàn này đã đăng về vấn đề này cách đây một thời gian và bạn đó còn nói tận dụng hiện tượng này vào việc gì....
    Vậy nên tôi mới khuyên trthnguyen tìm đọc hoặc nghiên cứu kỹ trước đi song hãy phát biểu cho chuẩn... Để ai có ghé thăm đọc thì không cười cho là chẳng biết gì cũng nói mà thôi...
    Cái này tôi giải thích được luôn: Khi chưa hít thì giữa lõi sắt và cần sắt có khoảng cách nên cuộn dây cần dòng lớn thì mới hít được, khi đã hit rồi thì khoảng cách ko còn nên chỉ cần dòng nhỏ để giữ. Tôi biết điều này nhưng relay cũng có nhiều loại, loại nào có khe hở rất nhỏ thì độ lệch điện áp khi nó hit và nhả cũng nhỏ lại.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Cái này tôi giải thích được luôn: Khi chưa hít thì giữa lõi sắt và cần sắt có khoảng cách nên cuộn dây cần dòng lớn thì mới hít được, khi đã hit rồi thì khoảng cách ko còn nên chỉ cần dòng nhỏ để giữ. Tôi biết điều này nhưng relay cũng có nhiều loại, loại nào có khe hở rất nhỏ thì độ lệch điện áp khi nó hit và nhả cũng nhỏ lại.
      Một lần nữa lại khuyên bạn nghiên cứu thật kỹ trước khi nói kẻo người ta cười cho đấy...
      Theo bạn nói khe rất nhỏ vậy là khe bao nhiêu bạn có thể nói số đo cụ thể không... và với số đo bạn nói đó thì có role nào trên thực tế có không bạn cho ký hiệu mẫu mã cụ thể đi. Còn như bác HTTTTH nói cho video cụ thể để chứng minh điều bạn nói là đúng đi...
      Còn độ lệch điện áp giữa hít và nhả phụ thuộc vào khoảng cách khe hở nhỏ như bạn nói thì bạn cứ làm thực nghiệm với cái role theo tiêu chuẩn cụ thể của bạn nói để rút ra kêt luận thực tế cho bạn hay cho video cụ thể để khẳng định mình đúng. Nếu bạn làm được như thế thì mọi người sẽ hoan hô nhiệt tình và tôi cũng vậy...
      Còn nói mà chưa biết chưa chứng minh được thì mọi người cười cho đấy....
      Còn không chịu khó nhận tôi chưa va chạm với role mấy và tôi cứ TƯỞNG là như vậy...

Comment

Tôi đã thử: relay 12V có thể hít dứt khoát ở điện áp 9,6V nhưng sẽ nhả ở điện áp < 7,5V. Tất nhiên số liệu này tùy thuộc vào chính từng cái relay.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
          Tôi đã thử: relay 12V có thể hít dứt khoát ở điện áp 9,6V nhưng sẽ nhả ở điện áp < 7,5V. Tất nhiên số liệu này tùy thuộc vào chính từng cái relay.
          Cám ơn bác HTTTTH đã cho biết một kết quả... Mỗi tội có thể làm phiện bác đo thử khoảng cách giữa lá thép khi role chưa hút cho bạn trthnguyen khỏi nói bác thiên vị tôi được không....( bản thân tôi không cần biết về thông số đó đâu. Nên thành thật xin lỗi bác về sự bất tiện này....)

Comment

tầm khoảng 3mm gì đó. cạy vỏ của rơle đang bình thường ra đo cái khe đó là việc ko nên. ngày trước mình có mua 1 mạch sạc acu giá 80k thì phải. nó ngắt khi đầy tự sạc khi yếu điện. có 2 biến trở để chỉnh 2 cái đó. 1 nút để sạc cưỡng bức cho acu quá yếu. đang rảnh rẽ qua chen ngang xíu vậy thui mời 2 nhân vật tiếp tục bàn luận...

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Một lần nữa lại khuyên bạn nghiên cứu thật kỹ trước khi nói kẻo người ta cười cho đấy...
              Theo bạn nói khe rất nhỏ vậy là khe bao nhiêu bạn có thể nói số đo cụ thể không... và với số đo bạn nói đó thì có role nào trên thực tế có không bạn cho ký hiệu mẫu mã cụ thể đi. Còn như bác HTTTTH nói cho video cụ thể để chứng minh điều bạn nói là đúng đi...
              Còn độ lệch điện áp giữa hít và nhả phụ thuộc vào khoảng cách khe hở nhỏ như bạn nói thì bạn cứ làm thực nghiệm với cái role theo tiêu chuẩn cụ thể của bạn nói để rút ra kêt luận thực tế cho bạn hay cho video cụ thể để khẳng định mình đúng. Nếu bạn làm được như thế thì mọi người sẽ hoan hô nhiệt tình và tôi cũng vậy...
              Còn nói mà chưa biết chưa chứng minh được thì mọi người cười cho đấy....
              Còn không chịu khó nhận tôi chưa va chạm với role mấy và tôi cứ TƯỞNG là như vậy...
              Bạn có vẻ khắt khe nhỉ? Ý kiến đưa ra là để bình luận, nếu sai thì bạn có thể vui lòng chỉ ra chỗ sai. Nếu ai cũng sợ người khác cười thì cũng chẳng có cái diễn đàn này đâu.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                Bác HTTTTH đã thử cho điều tôi nói một cái mà bác ấy nhặt được bất kỳ đây này....

Comment

Chẳng có relay nào có khe hở rất nhỏ cả. Hai tiếp điểm không thể có khõang cách rất nhỏ, vì còn khõang hở an tòan tránh sự cố do hồ quang tạo ra.
                  Chắc chắn chú em này chưa từng bị relay off tiếp điểm này, on tiếp điểm kia, thì đứt cầu chì nên bạo miệng nói thế này.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Chẳng có relay nào có khe hở rất nhỏ cả. Hai tiếp điểm không thể có khõang cách rất nhỏ, vì còn khõang hở an tòan tránh sự cố do hồ quang tạo ra.
                    Chắc chắn chú em này chưa từng bị relay off tiếp điểm này, on tiếp điểm kia, thì đứt cầu chì nên bạo miệng nói thế này.
                    Ôi lão gia.... làm phiền lão quá....

Comment

Bầu là bài cứt nhất trong năm.

Đây là lý do điện tử VN dek phát triển được.

Xưa nay gom được 107 thằng bậy nhất, giờ đã đủ 108, chắc đóng cửa 4r được rồi.
                      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Sao bảo bác nhà thùng là bé ngoan nhất nhà. Vậy mà bác nhà thùng đã lớn tiếng thế.... thôi đầu tháng cứ tĩnh tâm đi bác..... Chúc bác luôn có ý kiến đúng để diễn đàn phát triển....

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Ý tôi là cái nào có khe hở nhỏ hơn thì độ lệch áp khi bắt đầu đóng và khi bắt đầu ngắt sẽ ít hơn. VD: relay của HTTTTH thì độ lệch chỉ là 9,6 - 7,5 = 2,1V. Như vậy muốn relay hoạt động trong khoảng 10,5V -> 13,8V là điều hoàn toàn có thể.

Comment

Ông cào phím mà có suy nghĩ ko đấy? Ông thử làm thì nghiệm như sau: dùng 1 nam châm điện và 1 cây đinh, ông để cây đinh cách nam châm 1 khoảng ngắn, ông cấp điện vào nam châm thì nó hút cây đinh, nhưng ông để cây đinh ra xa thì nó ko hút được nữa, lúc đó ông phải tăng dòng qua nam châm thì mới hút được phải ko. Cười người khác mà ko nhìn lại mình thì sẽ bị cười lại thôi hehe.

Comment

Mong bác đừng nói lại lần hai với trường hợp này nhé...

Comment

Ý tôi là cái nào có khe hở nhỏ hơn thì độ lệch áp khi bắt đầu đóng và khi bắt đầu ngắt sẽ ít hơn. VD: relay của HTTTTH thì độ lệch chỉ là 9,6 - 7,5 = 2,1V. Như vậy muốn relay hoạt động trong khoảng 10,5V -> 13,8V là điều hoàn toàn có thể.
                                Thảo nào bác nhà thùng bảo những trường hợp này làm điện tử Việt nam không phát triển được là phải...
                                Ở đây trthnguyen đã NGỌNG CÒN HAY NÓI NHƯ ĐÚNG RỒI NỮA.... nói cư như là nhà sản xuất role muốn sản xuất ra role nào theo ý mình thì sản xuất được ngay loại role đó. Và trong trường hợp này sản xuất riêng một cái role đáp ứng về khe hở trong trường hợp này. Nhớ đo kiểm tra kỹ số 13.8 hút - 10.5 nhả làm mãi không được nhỉ...
                                Và rồi cái ông vivanpham nói sao nó lại đúng nhỉ... ông đó lại còn lăn ra cười nhỉ...

Comment

Về tác giả

Collapse

trung30000 Tìm hiểu thêm về trung30000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X