Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ cách lắp đặt hai máy bơm chạy song song

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ cách lắp đặt hai máy bơm chạy song song

Tôi chuẩn bi lắp 1 hệ thống nước cung cấp nước cho 4 tầng đang định sử dụng 2 máy bơm tăng áp chạy song song. Mọi người có thể tư vấn giúp tôi là có nên dùng như vậy được hay không và dùng 2 máy bơm chạy song song hoạt động như thế nào, theo nguyên lý nào

Vì sao phải lắp 2 máy bơm chạy song song, một chiếc to không đủ sao ?
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Vì sao phải lắp 2 máy bơm chạy song song, một chiếc to không đủ sao ?
      tại vì chắc bác ấy tận dụng thì phải á anh bqviet hay bác ấy muốn đở tiêu tốn năng lượng chẳn hạn..em nói vậy k biết phải không nhờ anh đóng góp ý kiến tại e cũng định gắn máy bơm cho nhà mà đó giờ chẳn biết ra sao toàn 3 làm nên bây giờ phải chơi thử cho biết với đời...

Comment

Xưa làm trong ngành có gặp và được nghe giảng trường hợp này rồi. Tùy vào mục đích sử dụng chứ ko lợi về áp lực bơm.
        Giả sử ống đẩy nối theo kiểu chữ Y, có nghĩa là 2 bơm cùng đẩy vào chung 1 ống thì vô tình áp lực đẩy từ bơm này sẽ tạo ra áp lực nén lên đầu bơm kia, lúc này thì lợi bất cập hại.
        Còn nếu đầu ra hai bơm đi hai đường ống riêng biệt vào bồn thì ngoài tác dụng giảm phân nửa thời gian bơm + tăng gấp đôi tiền điện thì chả có tác dụng gì thêm. Lúc này về mặt kinh tế hay năng lượng cũng ko giảm hay lợi được gì cả.
        Nếu không có điều kiện trang bị bơm đủ áp lực như mong muốn thì có thể dùng giải pháp tạm là giảm đường kính ống thì áp lực sẽ tăng lên. Chỉ buồn cười một chuyện là các hệ thống nhà máy do chuyên gia nước ngoài thiết kế họ tối kị giải pháp giảm đường kính ống do mọi thứ đã được thiết kế rất chuyên nghiệp nên bơm buộc phải đúng công suất thiết kế, còn các nhà máy made in VN mà mình đã làm việc thì hơn 95% là chọn giải pháp tăng giảm phi ống lộn xộn lên cùng 1 line mà 4 5 loại ống nhìn thấy gớm cả mắt chứ thà chết ko mua bơm mới.
        Mình chỉ góp ý được như vậy thôi vì thông tin bạn chủ thớt cho cũng chung chung quá không biết 4 tầng của bạn như thế nào, mỗi tầng có bồn trữ riêng hay chỉ có 1 bồn tầng thượng hay ko có bồn trữ mà dùng trực tiếp áp lực từ bơm luôn, và cũng chỉ biết bạn có 2 cái bơm chả biết chúng có cùng công suất ko, rồi cũng ko biết 1 bơm thì lên nổi tầng mấy, bạn cũng đề cập là muốn chạy song song vậy bạn thử nghĩ đến bơm nối tiếp kiểu chạy tiếp sức chưa, chưa kể nếu phức tạp lên phải có các loại van bảo vệ chuyên dụng, cái 4 tầng của bạn là dân dụng hay nhà máy công nghiệp v.v....
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Cảm ơn ae đã quan tâm. Hệ thống của mình sắp lắp là 1 khách sạn 7 tầng nên áp lực nước cần lớn nước ra liên tục cùng 1 lúc nên phải cấp nước liên tục. Tụi mình dự định sẽ cho 2 máy bơm lắp song song với nhau nhưng hoạt động theo hình thức là cái ni nghĩ cái kia chạy. Điều thắc mắc của mình là làm sao để 2 máy bơm thực hiện được điều đó. Ý của của mình là làm sao thiết lập đươc mạch điều khiển để 1 máy chạy máy kia nghỉ á mọi ng. Mong được học hỏi thêm từ các bạn @@

Comment

Nguyên văn bởi Leo@@ Xem bài viết
            Cảm ơn ae đã quan tâm. Hệ thống của mình sắp lắp là 1 khách sạn 7 tầng nên áp lực nước cần lớn nước ra liên tục cùng 1 lúc nên phải cấp nước liên tục. Tụi mình dự định sẽ cho 2 máy bơm lắp song song với nhau nhưng hoạt động theo hình thức là cái ni nghĩ cái kia chạy. Điều thắc mắc của mình là làm sao để 2 máy bơm thực hiện được điều đó. Ý của của mình là làm sao thiết lập đươc mạch điều khiển để 1 máy chạy máy kia nghỉ á mọi ng. Mong được học hỏi thêm từ các bạn @@
            Cái này đơn giản mà nếu bạn biết về điện tử thì tự lắp cũng được. Nếu không cứ đưa ra vấn đề xem có bạn nào nhiệt tình bạn giao lưu với họ chắc là OK...

Comment

Sử dụng biến tần điều khiển 2 bơm, cài đặt Bt chế độ ngủ. Tự gọi bơm khi thiếu áp trên đường ống do tải xài nhiều, chạy luân phiên... Cái này thì mình đã gặp nhưng không rõ cách cài đặt lắp bạn có thể liên hiện hãng biến tần ABB.

Comment

Người đã tiết kiệm đến cái bơm to còn không muốn sắm, thế mà đi tư vấn mua thêm biến tần. Nẫu.

Comment

Nếu vẫn muốn dùng 2 máy bơm song song
                  - Đấu chung vào 1 đường bơm
                  - Mỗi máy bơm phải lắp van 1 chiều ở đường ra để tránh gây tải cho nhau
                  - Lắp hộp điện bật/tắt từng máy.

Comment

Người ta muốn bật tắt tự động mà lại tư vấn bật tắt bằng tay thế này.... cách này tiết kiệm được quả biến tần bằng mấy cái máy bơm đúng không bác...
                    Mà không mua cái cầu dao hai chiều đơn giản nhất bác bqviet nhỉ...

Comment

Cảm ơn bạn.. Không phải là mình muốn dùng 2 máy bơm mà là đây là hệ thống lớn cần cung cấp nước thường xuyên nên máy bơm phải chạy liên tục. Bên mình lắp 2 máy bơm để tăng tuổi thọ cho máy bơm thôi.. Mình chỉ thắc mắc là làm sao để tạo ra mạch điều khiển cho 2 máy bơm này cái ni nghỉ thì hệ thống tự động kích hoạt máy bơm còn lại kia chạy .

Comment

Chỉ là cầu dao 3 vị trí thôi mà : vị trí ở giữa tắt cả 2 máy bơm, gạt sang trái chạy 1 máy bơm đồng thời tắt cái còn lại, gạt sang phải chạy máy bơm kia và tắt cái còn lại. Cần gì phải mạch điện tử cho phức tạp.

Comment

Muốn làm mạch 2 bơm luân phiên tự họat động, cái này chạy , cái kia ngừng với thời gian tùy chọn thì dễ ẹc. 2 bộ timer, 2 relay, 2 contact thường hở là xong.Chơi cơ điện cho nhanh, khỏi phải làm mạch mất thì giờ.

Comment

Có thể dùng 1 timer và mạch đảo với 2 rơle cho tiết kiệm. Hoặc theo cách nông dân là ráp mạch dđ đa hài có biến trở thay đổi chu kì từ 5-15 phút rồi kích rơle

Comment

Có loại timer sau khi đếm đủ thời gian trễ nó sẽ đếm thời gian nghỉ rồi reset lại đó, mua loại timer đấy với thêm 2 con contactor nữa là ok.

Comment

Về tác giả

Collapse

Leo@@ Tìm hiểu thêm về Leo@@

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X