Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp IC TDA 8920 CTH

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

A, thế thì lại có thể là mạch lọc hài băm xung như C1,2,3,4, rồi mạch phân tần có linh kiện chạm chập rồi (IC ok), nên gây tiếng sôi đồng thời sáng led đó bạn. Nếu led 1 luôn sáng thì rất có thể do C4 giảm trị số hay đứt và?hoặc C3 tăng trị số hay thông.

Comment

Vâng để em kiểm tra lại 2 con này xem đã ạ. Phần phân tần thì chắc không đâu vì em ngắt riêng dây ra mạch phân tần rồi, khi nào mở máy mà ổn thì mới bật công tắc cho out ra phân tần k thì nghe tiếng bụp to lắm ạ.
      Em cảm ơn bác nhé dinhthuong80

Comment

Bác dinhthuong80 ơi
        Cái sơ đồ em gửi kèm đó bác vui lòng giải thích dùm em được không em xem mãi mà k phân tích nổi trạng thái 2 led đó ạ.
        Em kiểm các tụ đó rồi vẫn bình thường bác ạ, mà giả sử có chạm hay rò thì áp ở chân out1 mới có thể làm led 1 sáng chứ ạ. Đằng này áp out1 thấp hơn ngưỡng sáng mà led vẫn sáng thế mới khó hiểu. Hi.
        Mua nhầm phải của dởm nên chưa biết tình trạng nó vậy là tốt hay không nữa ạ.
        Còn led 2 thì chả hiểu sáng kiểu gì, nghe nhạc 1 lúc khá lâu, 5, 10phút khi đó led 2 sáng hơi mờ xíu, xong lại tắt mà không biết theo quy luật hay cái gì nữa.
        Nếu thông thường 2 led này nằm trên đường ra thithì em hay nghĩ nó sáng mạnh hay yếu theo cường độ ra loa thôi, đằng này không phải. Thế mới khó chịu ạ. Hi
        Các bác giúp em tra cứu với ạ.

Comment

vì là mạch class D nên tại out sẽ có tồn dư xung cao tần, chính nó làm sáng led qua R100K dùng VOM chỉ đo được xấp xỉ 0Vdc. như vậy led1 sáng có thể từ out1 bởi xung đó, và có thể sáng từ out2 bởi khi phát nhạc thì có lúc out2 cao, out1 thấp. lúc đó tín hiệu áp từ out2 qua các L, C , R qua led1 xuống mass.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Hi sao lạ bác. Em dò theo mạch và vẽ lại thôi ạ. Nó vậy đó nên em mới khó hiểu. Hi.
            Mong các bác chỉ giáo ạ.
            Về nguyên lý thì sau cuộn dây có cái tụ nối đất , ở đây ko thấy ?

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết

Về nguyên lý thì sau cuộn dây có cái tụ nối đất , ở đây ko thấy ?
              Dạ bác hi em lỗi ạ. 2 tụ nó ở mặt dưới mà em quên k để ý, có 2 tụ sau cuộn dây xuống mass bác ạ.
              Hi sau 1 hồi mò thì giờ em đã ra cái bện hay giựt giựt bùm bùm là do mạch musics nó qua bác ạ. Hồi trước chỉ xem chỗ in và out tại IC TDA thôi. He.
              Có khả quan hơn nhiều rồi nếu dứt điểm chỗ này.

Em xin chân thành cảm ơn các bác đã nhiệt tình góp ý và giúp đỡ em hết mình nnhé!
              Xin chúc mọi người mạnh khỏe, vui vẻ và luôn thành công trong mọi llĩnh vực.

Comment

Xin chào các bác, các bạn trên điện tử việt nam.
                Nay em trở lạlại vấn đề này có chút rắc rối ạ.

Loa của em sau 1 thời gian đã hoạt động lại rồi, tuy nhiên khi hát karaoke thấy nó nặng hơn lúc xưa khá nhiều, kèm theo là nghe nhạc mà có đập bass (như dance hay remix) khoảng 30p với công suất tầm 80%, IC TDA 8920 công suất 2 kênh mỗi kênh là 110W, loa em mắc BTL thì có hiện tượng tiếng trebl bị xoẹt xoẹt khá to.
                Lâu lâu lại bị mất tiếng bass mà 2 đường kia vẫn bình thường.
                Em dò lại mạch phân tần thấy nó kỳ kỳ. Các bác ngó cái mạch và phán dùm em xem nhé!
                Em chân thành cảm ơn các bác ạ.
                ​​​​​

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X