Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về dòng và áp cần các sư huynh giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về dòng và áp cần các sư huynh giúp đỡ

Hiện em đang có một số thắc mắc nhỏ mong anh em có thể hỗ trợ giúp đỡ với , chủ yếu là kiến thức căn bản về điện tử mà em dân mới nên không rõ lắm, cám ơn anh em nhiều:

- Trước tiên là ampe , bỏ qua yếu tố vol : nếu nguồn cấp có ampe lớn hơn vật tiêu thụ thì vậy đó có hại hay không ? theo thông tin em dc biết thì chia làm 2 ý kiến, 1 là ampe lớn quá so với ampe của vật cần thì dễ cháy hư.. , một số lại bảo ampe của vật cần dùng chỉ là con số nó cần chứ ko phải giới hạn của nó nên nếu nó là 3A dùng nguồn có 30A thì tự nó sẽ chỉ lấy ra 3A thôi không phải nhận hết 30A vào ??

- Thứ 2 là về vol: nếu muốn giảm vol ví dụ từ 15v xuống 10v, thì nối với điện trở phải không? EM có biết về cầu phân áp, tuy nhiên vấn đề là khi qua cầu phân áp, vol ra đúng nhưng nó giảm luôn ampe xuống rất nhiều. Giả sử em muốn giảm nguồn 15v 4ampe xuống 10v vẫn 4 ampe thì làm mạch như thế nào ??

Rất mong nhận được hỗ trợ thông tin từ các anh ,cám ơn

1. đồ dùng bao nhiêu thì nó chỉ dùng bao nhiêu ampere (A)
    2. dùng ohm law để tính, tiêu hao đã qua điện trở.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

1 : bạn có một nồi cơm, nhưng sức bạn chỉ ăn 2 chén cơm, nên để chọn nguồn cho tải thì phải chọn nguồn có số ampe lớn hơn ampe của tải.
      2 : với ví dụ 15v4a sang 10v4a , với ampe lớn như vậy chia áp qua trở là ko được, cái này phải dùng mạch chuyên dụng DC-DC, lên google tìm mạch BUCK, hoạc giảm áp, tầm đâu đó 60k.

Comment

Nguyên văn bởi samuel2211 Xem bài viết
        Hiện em đang có một số thắc mắc nhỏ mong anh em có thể hỗ trợ giúp đỡ với , chủ yếu là kiến thức căn bản về điện tử mà em dân mới nên không rõ lắm, cám ơn anh em nhiều:

- Trước tiên là ampe , bỏ qua yếu tố vol : nếu nguồn cấp có ampe lớn hơn vật tiêu thụ thì vậy đó có hại hay không ? theo thông tin em dc biết thì chia làm 2 ý kiến, 1 là ampe lớn quá so với ampe của vật cần thì dễ cháy hư.. , một số lại bảo ampe của vật cần dùng chỉ là con số nó cần chứ ko phải giới hạn của nó nên nếu nó là 3A dùng nguồn có 30A thì tự nó sẽ chỉ lấy ra 3A thôi không phải nhận hết 30A vào ??

- Thứ 2 là về vol: nếu muốn giảm vol ví dụ từ 15v xuống 10v, thì nối với điện trở phải không? EM có biết về cầu phân áp, tuy nhiên vấn đề là khi qua cầu phân áp, vol ra đúng nhưng nó giảm luôn ampe xuống rất nhiều. Giả sử em muốn giảm nguồn 15v 4ampe xuống 10v vẫn 4 ampe thì làm mạch như thế nào ??

Rất mong nhận được hỗ trợ thông tin từ các anh ,cám ơn
        1. Số A của nguồn là dòng lớn nhất mà nguồn cấp được, không phải dòng thực tế của tải, dòng tải bao nhiêu là do tải quyết định, nguồn không thể ép buộc được tải, đơn giản bởi vì I = U/R, nếu U đã chuẩn thì I chuẩn, không cần biết đó là nguồn như thế nào. Có rất nhiều ví dụ có thể so sánh với trường hợp này: xe tải 2 tấn (nguồn 2A) chở 1 tấn rau (tải 1A) thì chẳng làm rau (tải) hỏng được. Hay: người ta cho bạn 10 con gà nhưng bạn chỉ có thể ăn 1 con, người ta cũng ko thể ép bạn ăn thêm được... Cái VD nồi cơm của bạn trên cũng thế!
        2. Tùy trường hợp người ta sẽ dùng trở, dùng tụ, dùng cuộn cảm, IC hay dùng mạch phức tạp để giảm áp. Dùng trở chỉ áp dụng khi dòng tải nhỏ vì tải lớn trở sẽ bị nóng gây hao phí và còn cồng kềnh ở bộ phận tản nhiệt. Ngoài ra dùng trở thì dòng tải phải ổn định vì điện áp sẽ thay đổi theo dòng tải.
        Để giảm 15V xuống 10V mà dòng 4A thì người ta thường dùng mạch buck vì nó cho hiệu suất cao, lượng nhiệt tỏa ra ít. Mạch Buck thì search Google.

Comment

1- Câu trả lời nó có sẵn trong cách sử dụng thiết bị điện trong nhà bạn chỉ cần để ý là ra thôi.
          2- Dòng vài chục ma thì dùng trở cao hơn thì dùng trans , dòng cao mà ít nóng nhất thì là mạch buck .

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
            1. đồ dùng bao nhiêu thì nó chỉ dùng bao nhiêu ampere (A)
            2. dùng ohm law để tính, tiêu hao đã qua điện trở.
            nếu vậy thì không cần có khái niệm hạn dòng !!!

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

1. Số A của nguồn là dòng lớn nhất mà nguồn cấp được, không phải dòng thực tế của tải, dòng tải bao nhiêu là do tải quyết định, nguồn không thể ép buộc được tải, đơn giản bởi vì I = U/R, nếu U đã chuẩn thì I chuẩn, không cần biết đó là nguồn như thế nào. Có rất nhiều ví dụ có thể so sánh với trường hợp này: xe tải 2 tấn (nguồn 2A) chở 1 tấn rau (tải 1A) thì chẳng làm rau (tải) hỏng được. Hay: người ta cho bạn 10 con gà nhưng bạn chỉ có thể ăn 1 con, người ta cũng ko thể ép bạn ăn thêm được... Cái VD nồi cơm của bạn trên cũng thế!
              2. Tùy trường hợp người ta sẽ dùng trở, dùng tụ, dùng cuộn cảm, IC hay dùng mạch phức tạp để giảm áp. Dùng trở chỉ áp dụng khi dòng tải nhỏ vì tải lớn trở sẽ bị nóng gây hao phí và còn cồng kềnh ở bộ phận tản nhiệt. Ngoài ra dùng trở thì dòng tải phải ổn định vì điện áp sẽ thay đổi theo dòng tải.
              Để giảm 15V xuống 10V mà dòng 4A thì người ta thường dùng mạch buck vì nó cho hiệu suất cao, lượng nhiệt tỏa ra ít. Mạch Buck thì search Google.
              cám ơn anh ý thứ 2 , em đang làm mach buck. Nhưng ý thứ nhất thì có vẻ em chưa hiểu lắm, như sạc điện thoại đi , chỉ cần 5v 2a, nhưng nếu cấp dòng 5v 20A, rõ ràng pin chỉ cần lấy 2A thôi thì sẽ ko ảnh hưởng ( vì vẫn ko quá áp 5v). nhưng thực tế rõ ràng là sẽ rất có hại

Comment

cám ơn anh ý thứ 2 , em đang làm mach buck. Nhưng ý thứ nhất thì có vẻ em chưa hiểu lắm, như sạc điện thoại đi , chỉ cần 5v 2a, nhưng nếu cấp dòng 5v 20A, rõ ràng pin chỉ cần lấy 2A thôi thì sẽ ko ảnh hưởng ( vì vẫn ko quá áp 5v). nhưng thực tế rõ ràng là sẽ rất có hại
                Có những thiết bị có nội trở không ổn định hoặc cơ chế hoạt động đặc trưng mà dòng qua nó sẽ không ổn định tại mọi thời điểm. Điển hình là pin hoặc ắc quy khi yếu điện thì dòng sạc lớn, đầy điện thì dòng sạc nhỏ. Nên ngoài việc ổn áp người ta có thêm những mạch ổn dòng hoặc hạn dòng.

Comment

Mình nghĩ bạn chỉ nhận định theo cảm quan chứ không có thống kê cụ thể và chính xác.

Comment

Đã từng lấy nhiều lại nguồn máy tính(5v-30a) chỉnh được (5v-3a) mạch buck (5v-5a) sạc cho dt và chưa thấy dt hay nguồn bị gì. Không biết ý rất có hại của bạn là có nghĩa gì ???

Comment

Giờ vẫn chưa thông , nguồn nó có dòng cao thì mình hạn chế nó đi để khỏi cháy nổ bằng cách đặt cầu chì nối tiếp với tải cụ thể là dùng cầu chì 2A5 .

Comment

Bạn trên cần phải nắm rõ công thức đặc trưng của điện I = U/R . vì áp cố định rồi nên dòng qua tải phụ thuộc điện trở của nó, vậy nên
                        - Nếu tải có R cố định thì nguồn cung cấp cho tải có dòng điện lớn hơn dòng điện tải cần thì chả ảnh hưởng gì cả, vì nó chỉ cần mức nó hoạt động thôi, ví dụ xe máy bạn đổ đầy bình xăng, nhưng lúc chạy xe bạn đâu ăn một phát hết xăng luôn đâu.
                        - Nếu tải có R không có cố định như pin hay acquy thì dòng điện sẽ thay đổi phụ thuộc vào giá trị R vào thời điểm pin hay acquy đang no hay đang đói, vì thì để sạc pin hay acquy người ta dùng phương pháp ổn dòng ổn áp đó.
                        --> kết luận là nguồn dòng lớn ( áp ổn định ) thì không làm cháy tải hay hư tải gì nếu dùng đúng. vì nó tải chỉ ăn đúng số dòng nó cần.
                        Nếu nguồn dòng bé hơn tải cần sẽ gây hỏng nguồn, cháy nổ..

Comment

Chỉ thấy một thực tế là tổn hao công suất, hiệu suất bộ nguồn sẽ thấp đi.

Comment

Khổ thật toàn các bạn không chuyên giải thích một chặp chắc quán gà hết.
                            Bạn chủ thớt chú ý.
                            Nguồn nó có 2 loại, một loại nguồn áp (gọi là nguồn ổn áp) có điện áp cố định dù R tải của bạn có tăng giảm thế nào đi chăng nữa.

Một loại nguồn dòng (mình chưa nghe ổn dòng bao giờ) có dòng điện cố định dù bạn có đưa bao nhiêu con trở hay gì gì vào thì dòng điện của nó cũng nhiêu đó.

Như vậy có nhiều bạn sẽ thắc mắc là nguồn ổn áp nhưng vẫn có xảy ra sụt áp là do đâu?
                            Trả lời rằng là do công xuất của nguồn không đáp ứng được công suất tiêu thụ của tải.
                            Chúng ta phải nhớ định luật bảo toàn năng lượng chứ không phải nhớ định luật ôm trong trường hợp này.
                            Nguồn chỉ có thể cung cấp năng lượng tối đa cho mạch bằng công suất định mức của nó. Nếu tải hút năng lượng lớn hơn giá trị này thì nguồn ổn áp cũng phải sụt áp, mà nguồn dòng thì cũng phải sụt dòng.
                            Nói vui thế thôi chứ khi quá công suất thì nguồn nó đi tong rồi khỏi sụt siếc gì hết.

Chúc các bạn vui ^^.

Comment

Em bổ xung 1 xíu ạ. Nguồn dòng thì ngoài thông số dòng điện cố định ra còn có dải áp cung cấp nếu điện trở tải quá lớn thì nguồn sẽ chỉ cấp được đến điện áp tối đa cho dù ko đủ dòng. Vấn đề quá tải thì thường nguồn nó sẽ ngắt ạ. Nguồn xung ổn áp vẫn sụt áp bình thường. Nhất là những nguồn có nhìu mức điện áp ra thì càng dễ bị sụt áp...

Comment

Về tác giả

Collapse

samuel2211 Tìm hiểu thêm về samuel2211

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X