Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ phân tích mạch...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi plugionhikop Xem bài viết

Bây h mạch boost làm nhỏ gọn lắm bác. E đính kèm ảnh board khiển cái đồng hồ nixie của e. Nó boost từ 6v lên max 220v.
    con e180f phiến nó hộp bác. Nhưng có thể do thằng tq nó làm khác.
    Cám ơn bạn đã đăng hình mạch của bạn có thêm 12 con trans có thể dùng làm mạch nắn bội áp . Trong cái mạch đó mình xem phần nhìn được và đoán tín hiệu vào volume - 5532- đèn 1- đèn 2 - 5532 - headphone như thế thì class D ở chổ nào .
    Radio mình chưa gặp cái nào hư bt trung cao tần cả và cũng chưa phải chỉnh lỏi cái nào chỉ thay đèn , tụ hóa bị khô hay rỉ thôi nên bạn cần thử angten ngoài trước đi và nối đất vò máy cũng triệt được nhiều nhiễu từ bên ngoài
    Cái radio của bạn đẹp quá thế nên hạn chế chọc ngoáy nhiều trừ khi bắt buộc .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Cám ơn bạn đã đăng hình mạch của bạn có thêm 12 con trans có thể dùng làm mạch nắn bội áp . Trong cái mạch đó mình xem phần nhìn được và đoán tín hiệu vào volume - 5532- đèn 1- đèn 2 - 5532 - headphone như thế thì class D ở chổ nào .
      Radio mình chưa gặp cái nào hư bt trung cao tần cả và cũng chưa phải chỉnh lỏi cái nào chỉ thay đèn , tụ hóa bị khô hay rỉ thôi nên bạn cần thử angten ngoài trước đi và nối đất vò máy cũng triệt được nhiều nhiễu từ bên ngoài
      12 con tran đó lái cho đèn nixie đó bác. Em đang để chạy 140v. Nó là cái đồng hồ như ảnh. Còn để bội áp h dùng ic. Chuyển dc to dc tiện lắm. Ic 8 chân bé tý
      ps: cả cái đồng hồ này chỉ ăn hơn 1w điện

Comment

Nhiều mạch pre tube chỉ cần 12V là chạy được rồi. Mạch này gọi là mạch lai (vừa dùng bóng chân không làm pre, vừa dùng bán dẫn cho phần công suất) chứ không phải bóng lai (bóng đặc biệt gì đó).
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Nhiều mạch pre tube chỉ cần 12V là chạy được rồi. Mạch này gọi là mạch lai (vừa dùng bóng chân không làm pre, vừa dùng bán dẫn cho phần công suất) chứ không phải bóng lai (bóng đặc biệt gì đó).
          Con 6j9 ,e180f,6688 ko chạy đc áp thấp đâu bác. Vs dàn tụ nguồn thế kia max tạo đc áp 32v (+-16v) tụ đểu kia chắc chỉ đến 25v.

Comment

Click image for larger version  Name:	A4341367-FE3F-48B6-8BA3-B473AA449F71.png Views:	1 Size:	585.1 KB ID:	1713159 Có người vẽ lại mạch đây này: đèn dùng nguồn +-12V, mạch cathod-follower lặp lại, tín hiệu ngõ ra y như tín hiệu ngõ vào.
            sau.ph

Comment

Click image for larger version Name:	A4341367-FE3F-48B6-8BA3-B473AA449F71.png Views:	1 Size:	585.1 KB ID:	1713159 Có người vẽ lại mạch đây này: đèn dùng nguồn +-12V, mạch cathod-follower lặp lại, tín hiệu ngõ ra y như tín hiệu ngõ vào.
              Mạch này gọi là có hình đèn thôi bạn ...+ khi đèn nóng đủ dẫn điện tốt thì mới có tín hiệu xuất ra sau con IC đó thôi...
              Âu cũng là một mạch đèn.

Comment

Dò datasheet thì con IC này chỉ là opamp thông thường thôi nên công suất nhỏ lắm (theo thiết kế thì tải ra là 600 ôm). Nó phải ghép song song 2 ngõ ra với nhau (qua 2 điện trở 47 ôm) để tăng dòng.
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Sau 1 tối google khả năng ngày mai e sẽ thử làm 1 cái loop antenna như các hướng dẫn của bọn tây. Vì sóng am bây h rất khó bắt. Có gì mai em sẽ show thành quả lên nếu nó chạy tốt

Comment

12 con tran đó lái cho đèn nixie đó bác. Em đang để chạy 140v. Nó là cái đồng hồ như ảnh. Còn để bội áp h dùng ic. Chuyển dc to dc tiện lắm. Ic 8 chân bé tý
                    ps: cả cái đồng hồ này chỉ ăn hơn 1w điện
                    Hồi nhỏ mình bị mê hoặc vì cái đèn này và cái mắt thần xanh lá của cái radio nên mới học ráp đèn đó , cám ơn bạn vì đã gợi nhớ .

Comment

Click image for larger version Name:	A4341367-FE3F-48B6-8BA3-B473AA449F71.png Views:	1 Size:	585.1 KB ID:	1713159 Có người vẽ lại mạch đây này: đèn dùng nguồn +-12V, mạch cathod-follower lặp lại, tín hiệu ngõ ra y như tín hiệu ngõ vào.
                      Cám ơn bạn vì sơ đồ trước giờ mình chưa từng nghĩ đèn chạy được với áp thấp như thế , mức thấp nhất mính gặp là 50 v dùng cho bóng 3 cực mini trong máy đo ph.

Comment

Các bác cho em hỏi với. Giờ e kiếm đc cái anten ferit như ảnh. E muốn mod vào con đài hồng đăng thì lắp như thế nào?

Comment

Con C2 và C3 theo em là 2 con tụ tinh chỉnh cho phần thu sóng

Comment

Các bác cho em hỏi với. Giờ e kiếm đc cái anten ferit như ảnh. E muốn mod vào con đài hồng đăng thì lắp như thế nào?
                            Cái angten ferit mod vào đài Hồng đăng của bạn nó cũng không giải quyết gì nhiều lắm:
                            1- cuôn dây trên thanh ferit là cần ăn theo cái tụ xoay cụ thể với cuộn dây đó... Chắc gì đã giống như cái tụ xoay trong đài của bạn...
                            2- nó cũng không làm tăng độ nhạy của bạn lên được là bao đâu bạn...

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Cái angten ferit mod vào đài Hồng đăng của bạn nó cũng không giải quyết gì nhiều lắm:
                              1- cuôn dây trên thanh ferit là cần ăn theo cái tụ xoay cụ thể với cuộn dây đó... Chắc gì đã giống như cái tụ xoay trong đài của bạn...
                              2- nó cũng không làm tăng độ nhạy của bạn lên được là bao đâu bạn...
                              Tại em thấy đời 711-2 ko có anten ferit nhưng đời 3 lại có. Vậy là nó có cải tiến và chắc sẽ tăng đc khả năng thu sóng. Cuộn dây khác thì e có thể quấn lại vì e có đồng hồ đo tự cảm.đo cũ và quấn lại mới cho giống nhau.

Comment

Tại em thấy đời 711-2 ko có anten ferit nhưng đời 3 lại có. Vậy là nó có cải tiến và chắc sẽ tăng đc khả năng thu sóng. Cuộn dây khác thì e có thể quấn lại vì e có đồng hồ đo tự cảm.đo cũ và quấn lại mới cho giống nhau.
                                Muốn làm cuộn cảm loại này bạn chịu khó lục tìm lại lý thuyết mạch dao động đọc để hiểu và rồi từ đó tìm công thức cuốn cuộn cảm tương ứng nhé. Và xem thêm cách dùng dây đồng loại nào cuốn cuộn cảm cho băng tần nào nữa để cuốn đạt theo yêu cầu, chúc thành công...

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenha7940 Tìm hiểu thêm về nguyenha7940

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X