Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp pitong điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp pitong điện

Xin chào tất cả mọi người trên diễn đàn Điện Tử Việt Nam.
    hôm nay em xin hỏi các bác về xilanh (pitong) điện. Điều khiển bằng điện chứ không phải khí nén nhé.
    có một số loại dùng motor dc để đẩy kéo pitong tuy nhiên để giữ lại trạng thái sau khi hết hành trình tác động mà không bị quá tải như thế nào ạ?
    Tức là khi cấp điện moto sẽ đẩy pitong ra, vậy muốn giữ trạng thái pitong ra như vậy tầm 5s mà không bị quá tải có cách nào đơn giản và nhỏ gọn không ạ?

Dùng mô tơ có phanh, hoặc dùng nguồn dòng để duy trì mô tơ.
    sau.ph

Comment

Dạ motor có phanh thì không hợp lý vì em để trạng thái chưa cấp điện thì motor phải thả tự do cho trục của nó di chuyển được. Kiểu cái pittong điện vậy đó ạ.
      dùng nguồn dòng em nghĩ cũng ổn nhưng trường hợp này chưa khả thi ạ.
      Vì vậy muốn tìm cao nhân chỉ cho em. Kiểu như cái tụ NTC THERMISTOR ấy ạ
      ​​​​​​
      ​​​​​​Khi quá dòng nó sẽ gánh trong vài giây.hi nhưng dòng tải không hoặc giảm ít ạ

Comment

NTC càng nóng nó càng dẫn mạnh không thích hợp trong trường hợp này. Muốn đơn giản thì dùng điện trở thường cũng được, mắc song song với công tắc hành trình thường đóng. Khi đến cuối hành trình thì công tắc mở ra, dòng điện qua điện trở hạn dòng.

Có thể mắc song song 1 diot nữa để dẫn điện cho mô tơ quay lui.
        sau.ph

Comment

Bình thường nó phải có controller.
          Mà controller thì nó có chức năng giữ rồi.
          Bình thường thì nó sẽ giữ khi đến đúng vị trí.

Comment

Giữ được nhưng phải dùng biến tần giữ 5s rổi chạy lại phải thêm mạch nữa , chủ thớt mô tả sơ sài quá cũng khó góp ý .

Comment

Hi. Cũng hơi khó giải thích nhỉ.
              thế này các bác ah, em có cái pittong mà NSX thiết kế dùng motor DC để kéo trục pitong, loại này không nhãn mác.
              Em dùng nó để kéo chốt tủ, mà bọc kín nó rồi, giờ còn 2 đầu dây ra. Hồi trước em dùng mạch khác để khiển nó thì ok. Gần đây cần mạch ấy thế là thay cho nó cái nút nhấn cho nhanh. Yêu cầu nhấn giữ tầm gần 5s để kéo chốt ấy. Nhưng khi kéo hết hành trình motor không quay được nữa thế là ngắn mạch, bị sụp nguồn, nếu vẫn giữ nút nhấn thì trạng thái đó cứ bị lặp lại mãi mà không thể kéo cho nó giữ km được.
              Cái này mô phỏng đơn giản vậy thôi.
              Em muốn tìm loại linh kiện nào đó có thể mắc nối tiếp với đầu ra motor để khi motor kẹt khi hết hành trình thì nó chịu tải cho motor, kiểu như tụ thermistor ấy (loại tụ hay lắp song song tiếp điểm relay nguồn trong vài loại máy, khi mạch có bị chạm thì nó đóng vai trò tụ nạp thôi)
              hi dài dài dòng quá mong các bác dễ hiểu.
              Nếu ai có cách gì đơn giản hiệu quả và ít tốn kém thì vui lòng chỉ giúp em. Vì sau này em hay cần dùng nó ạ.
              Đa tạ trước các bác.hi

Comment

Có gì đâu ạ. Anh dùng nguồn nuôi nó là biến áp thường loại lõi nhỏ nó quấn nhìu vòng ấy ạ. Khi hết hành trình mô tơ kẹt dòng tăng thì nó sụt áp. Ko thì dùng nguồn dòng cũng được...

Comment

Dạ em có nguồn dự phòng là acquy rồi ah.
                  chắc làm cái mạch nguồn dòng vậy. Hi
                  Nhưng nếu có loại linh kiện nào thay thế vị trí này thì hay quá nhỉ.hi
                  À bác nào biết con nào làm mạch nguồn dòng này ổn định và trâu trâu chút không ạ? (Em có sẵn tip42 rồi vì lúc trước mua dư làm cho dễ mà hình như hàng chợ trời chất lượng không ổn)

Comment

linh kiện thì chỉ có bóng điện sợi đốt thôi ạ. Khi dòng nhỏ thì điện trở của nó rất nhỏ. Khi dòng lớn nhiệt độ của nó tăng điện trở tăng gấp nhìu lần và nóng sáng dây tóc ạ. Về nguồn dòng thì anh hỏi gu gồ chắc là có đấy ạ. Em mà làm thì sẽ dùng 3843 tạo dao động kích cho fet lấy từ mên máy tính cũ. Áp hồi tiếp lấy từ 1 con trở mắc nối tiếp với tải để ổn áp này cũng chính là ổn dòng qua tải ạ...

Comment

Hi chiêu dùng bóng sợi đốt mình dùng rồi. Không ổn.hi
                      đê m nghiên cứu lại mạch ổn dòng này. Có điều linh kiện và vẫn hơi bị phức tạp, hi thôi cố vậy.
                      Cảm ơn mọi người nhé

Comment

Nếu mà mô tơ đảo chiều nữa thì mạch ổn dòng còn phức tạp hơn
                        sau.ph

Comment

Dạ cái này không cần đảo chiêù ạ.

Comment

Cụ thể cái xi lanh điện là của hãng nào ? còn nguyên gốc hay đã chế cháo rồi ?
                            Các xi lanh điện chỗ mình sử dụng động cơ bước và giữ được vị trí. Nó đi kèm với một bộ điều khiển (controller).
                            Công việc chỉ có lập bảng vị trí, cấp nguồn 24 và chạy.

Comment

Còn mô tả của bạn thì nó dùng động cơ thường ? (lạ vậy ?) và đã mất controller hoặc bị chế lại. Nếu động cơ thường thì nó phải có cơ chế phản hồi dòng và điều khiển PWM.
                              Khi hết hành trình động cơ không quay được thì dòng tăng đột biến. Dựa vào điểm đó nó hạ duty của PWM xuống thấp chỉ đủ giữ vị trí.

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X