Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lý thuyết ôm ....có đúng với thực tế

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Die do cách dùng , khi đấu led vào nguồn ắc quy nguồn này mạnh và không có mạch bảo vệ chống sốc điện nên phải đấu nguồn chắc chắn phát 1 là xong không có tình trạng chập chờn lẹt xẹt chổ nối nguồn để tránh sốc cụ thể là đấu qua công tắc đang hở thật chặt xong đóng công tắc để nối nguồn vào dây led .
    Mình từng cấp nguồn từ ắc quy 12 v 45 A cho bóng 12 v 35w qua kẹp bình chỉ vài lần là đứt tim trong khi qua công tắc thì là vài tháng .
    Hi bác chỉ rõ em đoạn sốc điện khi dùng acquy đi ạ.
    theo em thì không thể có lý do dùng kẹp bình hay hư hơn công tắc vì nó hay bị chập chờn.
    Bác nói bóng 12v 35w là led hay sợi đốt (halogen) em nghi bác k nói led quá, vì áp dụng cho dòng sợi đốt thì dòng chập chờn làm dây tóc nóng và nguội dãn nở đột ngột mới dễ hư, vì thực tế chả ai làm đèn nháy bằng sợi đốt cả mà toàn led thôi. Chắc cái sốc điện bác nói nó tồn tại khi dùng sợi đốt á. Chứ nếu xét về tần số của việc chập chờn do kẹp bình thì thua xa tốc độ quét led. Về biên độ thì coi như "kẻ tám lạng người nửa cân" đi. Vì người thiết kế trở hạn dòng thôi.
    Còn nếu nó khác nhau giữa adapter 12v 2A hay 5A so với acquy mà làm led (dùng kẹp bình) mau hư khi dùng acquy có dung lượng lớn thì em thấy k hợp lý vì đều đã có trở hạn dòng, nếu tính trở hạn dòng không có tác dụng thì bấy lâu nay người ta tìm ra công thức trở hạn dòng led làm gì.

Còn việc dùng acquy có điện lượng càng lớn thì khi acquy đầy áp sẽ cao từ 12.6v tới 13.2v hay hơn xíu nữa. Rõ ràng khi dùng như này ta thấy sự quá áp rõ rệt nếu mọi tính toán, bảo vệ led chỉ là 12v.
    Tất nhiên acquy có điện lượng càng lớn thì thắp led sẽ chịu quá áp càng lâu, mà như vậy ảnh hưởng ra sao các bác cũng rõ rồi.
    Nếu dùng adapter thì áp chỉ quanh quẩn 12v +- 0.5v. vậy nói một cách không công bằng thì dùng acquy hay hư led hơn (vì ABC... Em nói trên) và dùng adapter thì bền hơn. Còn dòng điện của nguồn dù to nhiều hay to ít thì cũng không quan trọng trong vấn đề hỏng led.

Các bác thấy sao ạ...

Comment

Đúng đâu cái này của thớt biên ra mà , phải câu đồng hồ ma vào mạch cấp nguồn nó chỉ thị bao nhiêu mới đúng nha .
      Cái bạn này có hiểu vấn đề không nhỉ? Không cần biết biên ra hay không nhưng cái bạn Thangbpvn trên kia nói là cách tính sai nên mình quote lại vì thấy không sai. Tóm lại mình và bạn kia đang tranh luận theo hướng "đã đo Vled trước, cần tính công suất trở hạn dòng".

Comment

Còm của mình toàn bóng gió giả có thực có nên đọc kỹ trước khi quote còm .

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Hi bác chỉ rõ em đoạn sốc điện khi dùng acquy đi ạ.
          theo em thì không thể có lý do dùng kẹp bình hay hư hơn công tắc vì nó hay bị chập chờn.
          Bác nói bóng 12v 35w là led hay sợi đốt (halogen) em nghi bác k nói led quá, vì áp dụng cho dòng sợi đốt thì dòng chập chờn làm dây tóc nóng và nguội dãn nở đột ngột mới dễ hư, vì thực tế chả ai làm đèn nháy bằng sợi đốt cả mà toàn led thôi. Chắc cái sốc điện bác nói nó tồn tại khi dùng sợi đốt á. Chứ nếu xét về tần số của việc chập chờn do kẹp bình thì thua xa tốc độ quét led. Về biên độ thì coi như "kẻ tám lạng người nửa cân" đi. Vì người thiết kế trở hạn dòng thôi.
          Còn nếu nó khác nhau giữa adapter 12v 2A hay 5A so với acquy mà làm led (dùng kẹp bình) mau hư khi dùng acquy có dung lượng lớn thì em thấy k hợp lý vì đều đã có trở hạn dòng, nếu tính trở hạn dòng không có tác dụng thì bấy lâu nay người ta tìm ra công thức trở hạn dòng led làm gì.

Còn việc dùng acquy có điện lượng càng lớn thì khi acquy đầy áp sẽ cao từ 12.6v tới 13.2v hay hơn xíu nữa. Rõ ràng khi dùng như này ta thấy sự quá áp rõ rệt nếu mọi tính toán, bảo vệ led chỉ là 12v.
          Tất nhiên acquy có điện lượng càng lớn thì thắp led sẽ chịu quá áp càng lâu, mà như vậy ảnh hưởng ra sao các bác cũng rõ rồi.
          Nếu dùng adapter thì áp chỉ quanh quẩn 12v +- 0.5v. vậy nói một cách không công bằng thì dùng acquy hay hư led hơn (vì ABC... Em nói trên) và dùng adapter thì bền hơn. Còn dòng điện của nguồn dù to nhiều hay to ít thì cũng không quan trọng trong vấn đề hỏng led.

Các bác thấy sao ạ...
          Nói nôm na là thế này khi dùng ắc quy thì mình lấy 2 đầu dây chích vô hay thấy xẹt lửa ở chổ tiếp xúc cái này nó tạo ra xung chạy theo dây tới tải gọi là sốc điện đó .

Comment

Còm của mình toàn bóng gió giả có thực có nên đọc kỹ trước khi quote còm .
            Chịu ko hiểu. Mà bạn quote mình trước đó chứ.

Comment

Vớ vẩn quá thế mà cũng cãi nhau được. Người ta quy định định nghĩa cái tổng trở = hiệu điện thế chia cho dòng điện. Và cái Công suất cũng định nghĩa quy định cứ thế mà nhân vào. Sai cái con khỉ gió. Khác gì tên của các bạn đâu người ta quy định là như thế thì cứ thế mà theo ko có đúng sai. Ví dụ như điện trở khi 2 đầu nó chênh áp 1v mà có dòng 1A chảy qua thì nó là 1 ôm. Dòng 2a thì nó là 0,5 ôm... Sai ở đây là sai mấy cái thông số gã chủ thớt ấm a ấm ớ cung cấp thế mà toàn những người ko còn là trẻ nữa cứ theo đó mà... cạn lời...

Comment

Nguyên văn bởi Mèo mướp Xem bài viết
                Vớ vẩn quá thế mà cũng cãi nhau được. Người ta quy định định nghĩa cái tổng trở = hiệu điện thế chia cho dòng điện. Và cái Công suất cũng định nghĩa quy định cứ thế mà nhân vào. Sai cái con khỉ gió. Khác gì tên của các bạn đâu người ta quy định là như thế thì cứ thế mà theo ko có đúng sai. Ví dụ như điện trở khi 2 đầu nó chênh áp 1v mà có dòng 1A chảy qua thì nó là 1 ôm. Dòng 2a thì nó là 0,5 ôm... Sai ở đây là sai mấy cái thông số gã chủ thớt ấm a ấm ớ cung cấp thế mà toàn những người ko còn là trẻ nữa cứ theo đó mà... cạn lời...
                Chỉ có bạn mèo là nhân ra được , tính đúng nhưng thông số đưa vào sai thì kết quả vẫn là sai so với thực tế .

Comment

Chỉ có bạn mèo là nhân ra được , tính đúng nhưng thông số đưa vào sai thì kết quả vẫn là sai so với thực tế .
                  Ài dà, trường hợp này thì cần gì đo? Cứ cho là Vled = 3.5V đi (chắc ko còn loại cao hơn), vậy còn 8.5V rơi trên điện trở -> công suất tỏa nhiệt = 8.5*.5/220 = 0.3W, vẫn là cao hơn danh định mà. Quan trọng là trở nó khó cháy thôi.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Ài dà, trường hợp này thì cần gì đo? Cứ cho là Vled = 3.5V đi (chắc ko còn loại cao hơn), vậy còn 8.5V rơi trên điện trở -> công suất tỏa nhiệt = 8.5*.5/220 = 0.3W, vẫn là cao hơn danh định mà. Quan trọng là trở nó khó cháy thôi.
                    Dùng nguồn 12V thắp bóng led 3V để 9V còn lại cho điện trở ăn. Cứ như vào tiệm phở kêu 4 tô, ăn 1 tô còn 3 tô đổ bỏ. NSX cũng khá rảnh.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Tiêu đề là .... có đúng với thực tế nên phải đo trên cái led chứ trên giấy thì muốn ghi sao chả được . Mình cũng xin lỗi anh em vì cái tật còm bóng gió không bỏ được .

Comment

Nguyên văn bởi vietroad Xem bài viết

Dùng nguồn 12V thắp bóng led 3V để 9V còn lại cho điện trở ăn. Cứ như vào tiệm phở kêu 4 tô, ăn 1 tô còn 3 tô đổ bỏ. NSX cũng khá rảnh.
                        Cái này thường do người bán nói , mình phải mua cả bịch hay hỏi xem bao bì may ra mới có thông số của NSX in trên đó .

Comment

Nguyên văn bởi vietroad Xem bài viết

Đây là dạng LED trang trí, dòng nhỏ, chẵng lẽ dòng nhỏ vậy lại phải trang bị cho nó 1 cách mạch buck để tăng hiệu suất sao? Mà chẳng biết có tăng không khi chính mạch cũng tiêu thụ dòng?
                          Chưa thấy thực tế 9V trơi trên trở sao? Vậy tháo mấy cái adapter 12V và xem có trở hạn dòng của đèn báo rơi bao nhiêu V trên đó? 9V là còn ít đấy.
                          Đây cũng có sẵn gần chục cái LED RGB 5mm như của chủ thớt, cần thì mình đo Vled luôn cho mà thấy (dùng thang đo diode của VOM nó còn sáng nữa là, trong khi VOM chỉ dùng 2 quả pin AA).

Comment

Tiêu đề là .... có đúng với thực tế nên phải đo trên cái led chứ trên giấy thì muốn ghi sao chả được . Mình cũng xin lỗi anh em vì cái tật còm bóng gió không bỏ được .
                            Thực tế là cái LED đó dùng thang diode của VOM để đo nó cũng sáng, trong khi VOM dùng nguồn 3V thôi. Mình có sẵn LED nhé, với lại thực tế LED 5mm chẳng lẽ lại dùng nguồn cao hơn 3.5V?

Click image for larger version

Name:	Screenshot_20191201-150530_Gallery.jpg
Views:	628
Size:	200.9 KB
ID:	1714731

Comment

Dạ các chú các anh nghĩ nhìu làm gì ạ. Áp khởi động cho léc sáng khác với áp léc hoạt động và khi hoạt động ở dòng điện khác nhau thì áp léc cũng khác nhau ạ. Cả khi léc già thì áp và dòng cũng khác nữa ạ. Tóm lại là các chú các anh hãy dùng công thức của cụ ôm để kiểm tra léc. Ko phải là dùng léc và những thứ ai đó ghi trên đó để kiểm tra công thức cụ ôm đâu ạ. Chú tuyen... và chú trth... đều rất nhiệt tình và tốt bụng lại đẹp lão nữa lên đừng cãi nhau nữa ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                                Dạ anh chủ thớt nói đúng ấy ạ. Thuyết ôm chỉ ở bên tây mới đúng ạ. Về bên ta do điều kiện khí hậu thổ nhưỡng tư tưởng văn hóa khác nhau lên dòng điện nó cũng khác ạ. Thầy mo làng cháu bảo điện là do người nghĩ ra lên nếu tư tưởng khác nhau thì điện nó cũg khác nhau ấy ạ...
                                Phán vớ vẩn............

Comment

Về tác giả

Collapse

trung30000 Tìm hiểu thêm về trung30000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X