Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lý thuyết ôm ....có đúng với thực tế

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lý thuyết ôm ....có đúng với thực tế

Em có bóng led 7 màu 5mm, bóng led này nối tiếp với điện trở 220v, bóng led này nhà sản xuất cho phép sử dụng 12v.
    theo em thì Vled 3v, VR 9v, => I R = 9/220 =0.04a =>P R = 9 x 0.04 = 0.36 w . trong khi đó con điện trở sử dụng có 0.25w , trong quá trình sử dụng với áp 12v ,con trở chỉ nóng chứ không cháy...phi lý

Thì cũng như xe tải ghi 5T vẫn chở được 10T hàng mà.

Led + mạch nháy có thể là 5V chứ không phải 3V.

Led chớp tắt chứ không sáng liên tục. vv...
    sau.ph

Comment

Vấn đề là chố "theo em thì Vled 3v" từ đâu ra? Phải đo thực tế hoặc dựa vào thông số led chứ sao tự cho nó 3V rồi bảo ông Ohm sai. Thực tế là led 7 màu có có 3 con led R,G,B và 1 con IC điều khiển trong đó.

Comment

Nguyên văn bởi trung30000 Xem bài viết
        Em có bóng led 7 màu 5mm, bóng led này nối tiếp với điện trở 220v, bóng led này nhà sản xuất cho phép sử dụng 12v.
        theo em thì Vled 3v, VR 9v, => I R = 9/220 =0.04a =>P R = 9 x 0.04 = 0.36 w . trong khi đó con điện trở sử dụng có 0.25w , trong quá trình sử dụng với áp 12v ,con trở chỉ nóng chứ không cháy...phi lý
        Điện trở 220 Ohm, công suất hoat động tốt của nó là 250mW thì dòng an toàn qua nó xấp xỉ 34mA, bạn phân cực dòng 40mA thì điện trở ấm ấm vì trong ngưỡng chịu đựng của nó(nhưng không bền). Nhưng nếu môi trường xung quanh của nó nóng lên(có thể do điện trở hoặc tác động khác) thì giá trị điện trở của nó giảm(<220 Ohm) => dòng điện tăng lên => nó sẽ nóng lên(không còn ấm nữa) => giá trị điện trở giảm nữa => dòng điện tăng lên nữa ... cứ liên tiếp như vậy thì nó sẽ bốc khói => bốc lửa.

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết

Điện trở 220 Ohm, công suất hoat động tốt của nó là 250mW thì dòng an toàn qua nó xấp xỉ 34mA, bạn phân cực dòng 40mA thì điện trở ấm ấm vì trong ngưỡng chịu đựng của nó(nhưng không bền). Nhưng nếu môi trường xung quanh của nó nóng lên(có thể do điện trở hoặc tác động khác) thì giá trị điện trở của nó giảm(<220 Ohm) => dòng điện tăng lên => nó sẽ nóng lên(không còn ấm nữa) => giá trị điện trở giảm nữa => dòng điện tăng lên nữa ... cứ liên tiếp như vậy thì nó sẽ bốc khói => bốc lửa.
          Em tưởng đâu là công suất trở 250mw khả năng chịu tối đa là 250mw, ví dụ ở mức công suât 100mw thì nó đã nóng rồi ,

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            Thì cũng như xe tải ghi 5T vẫn chở được 10T hàng mà.

Led + mạch nháy có thể là 5V chứ không phải 3V.

Led chớp tắt chứ không sáng liên tục. vv...
            Nó chớp, nhưng dùng vom đo dòng thì , màu xanh dương và xanh lá là 50ma , đỏ thì có 30ma

Comment

Dạ anh chủ thớt nói đúng ấy ạ. Thuyết ôm chỉ ở bên tây mới đúng ạ. Về bên ta do điều kiện khí hậu thổ nhưỡng tư tưởng văn hóa khác nhau lên dòng điện nó cũng khác ạ. Thầy mo làng cháu bảo điện là do người nghĩ ra lên nếu tư tưởng khác nhau thì điện nó cũg khác nhau ấy ạ...

Comment

Em tưởng đâu là công suất trở 250mw khả năng chịu tối đa là 250mw, ví dụ ở mức công suât 100mw thì nó đã nóng rồi ,
                Điện trở rất khó cháy bạn nhé, khi hoạt động đúng công suất thì nó chỉ dưới 60 độ thôi, khi quá công suất như bạn tính chắc là hơn trăm độ, trong khi con trở bé bằng nửa cái đầu tăm khò hàn thiếc chảy lênh láng nó cũng chả hỏng.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                  Dạ anh chủ thớt nói đúng ấy ạ. Thuyết ôm chỉ ở bên tây mới đúng ạ. Về bên ta do điều kiện khí hậu thổ nhưỡng tư tưởng văn hóa khác nhau lên dòng điện nó cũng khác ạ. Thầy mo làng cháu bảo điện là do người nghĩ ra lên nếu tư tưởng khác nhau thì điện nó cũg khác nhau ấy ạ...
                  Thỉnh thoảng có những câu hỏi vui cũng hay mà! ĐL Ohm thì luôn đúng trong mọi trường hợp, còn Ấp thì khi được, khi không!

Comment

Chả biết các bác tính sao ấy chứ.
                    cứ coi như điều kiện khí hậu, thổ nhưỡng VN khác tây, khác về tất tần tật....
                    Coi như bạn nói theo bạn Vl 3V đúng đi chăng nữa thì khi bạn muốn khẳng định một vấn đề nên làm đúng theo mệnh đề rồi mới kết luận chứ.

NOTE
                    "=>P R = 9 x 0.04 = 0.36 w" bạn tính thế này thì giáo sư tiến sỹ cũng chào thua bạn mà.

Khoa học dù sao cũng là hơn ta 1 bậc và là cơ sở để ta dựa vào mà làm, phản khoa học là không được bạn à. Chưa kể là nếu tính đúng thì phẩm chất Linh kiện bạn đang có chưa biết tốt không, sao cho thể lắp vào mạch đơn sơ mà đánh giá một công thức đang được sử dụng hàng bao thế hệ?
                    Em chỉ góp ý thôi. Các bác bỏ qua nếu có gì sai nhé.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                      Chả biết các bác tính sao ấy chứ.
                      cứ coi như điều kiện khí hậu, thổ nhưỡng VN khác tây, khác về tất tần tật....
                      Coi như bạn nói theo bạn Vl 3V đúng đi chăng nữa thì khi bạn muốn khẳng định một vấn đề nên làm đúng theo mệnh đề rồi mới kết luận chứ.

NOTE
                      "=&gt;P R = 9 x 0.04 = 0.36 w" bạn tính thế này thì giáo sư tiến sỹ cũng chào thua bạn mà.

Khoa học dù sao cũng là hơn ta 1 bậc và là cơ sở để ta dựa vào mà làm, phản khoa học là không được bạn à. Chưa kể là nếu tính đúng thì phẩm chất Linh kiện bạn đang có chưa biết tốt không, sao cho thể lắp vào mạch đơn sơ mà đánh giá một công thức đang được sử dụng hàng bao thế hệ?
                      Em chỉ góp ý thôi. Các bác bỏ qua nếu có gì sai nhé.
                      Mình thấy đúng mà, hoặc P = 9V x 9V / 220 ohm = 0.36W thì vẫn đúng.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                        Mình thấy đúng mà, hoặc P = 9V x 9V / 220 ohm = 0.36W thì vẫn đúng.
                        Đúng đâu cái này của thớt biên ra mà , phải câu đồng hồ ma vào mạch cấp nguồn nó chỉ thị bao nhiêu mới đúng nha .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Đúng đâu cái này của thớt biên ra mà , phải câu đồng hồ ma vào mạch cấp nguồn nó chỉ thị bao nhiêu mới đúng nha .
                          Ông bạn đem mắc vào acquy đốt được 2 tuần là die, không biết die led hay điện trở

Comment

Ông bạn đem mắc vào acquy đốt được 2 tuần là die, không biết die led hay điện trở
                            Die do cách dùng , khi đấu led vào nguồn ắc quy nguồn này mạnh và không có mạch bảo vệ chống sốc điện nên phải đấu nguồn chắc chắn phát 1 là xong không có tình trạng chập chờn lẹt xẹt chổ nối nguồn để tránh sốc cụ thể là đấu qua công tắc đang hở thật chặt xong đóng công tắc để nối nguồn vào dây led .
                            Mình từng cấp nguồn từ ắc quy 12 v 45 A cho bóng 12 v 35w qua kẹp bình chỉ vài lần là đứt tim trong khi qua công tắc thì là vài tháng .

Comment

Xin chào. Em xin trân trọng và Trịnh trọng thông báo, xin gửi lời xin lỗi tới toàn thể ace dd dtvn. Chỗ tính toán của b ad em nhìn nhầm thành ra bị sai kết quả đã comt sai.
                              còn việc này em nghĩ sao không dùng mA và V đo thử phát xem. Vì dòng cũng không quá to mà, với lại để mình biết chắc cái led nháy kia là 3v, 5v hay khác nữa mới kết luânj được. Chứ tính toán mà đoán thì chắc chả trúng đâu ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

trung30000 Tìm hiểu thêm về trung30000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X