Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về quạt tích điện 12 vol có dùng được Pin 4S

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về quạt tích điện 12 vol có dùng được Pin 4S

Chào các bác

Em có khối Pin 4S 16.8 vol, giờ đang định mua quạt tích điện loại 12 vol thì có dùng được không các bác nhỉ?
    Nếu được thì khối Pin này có sử dụng được cho mấy con Modem Wifi 12 vol đc ko?
    Cám ơn các bác hỗ trợ.

Hên xui tùy từng thiết bị, khả năng rủi ro cao. Thiết bị chạy DC thế nào cũng có tụ đầu nguồn, chạy 12VDC sẽ dùng tụ 16V - vốn nhỏ hơn đáng kể so với tụ 25V ở cùng mức điện dung. Cấp trên 16V cho thiết bị có thể không cháy ngay nhưng sẽ rủi ro cao. Thêm nữa còn đám MOSFET trong thiết bị cũng có thể bị ảnh hưởng.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Dạ dùng được ạ. Pin 4s của chú áp max là 16.8v còn quạt nếu dùng ắc quy thì áp max cũng tầm 14V rùi ạ. Còn đám mô đem bên trong mạch sẽ buck ổn áp xuống 5v và 3.3v nên cũng hông vấn đề gì đâu ạ. Chú cứ cắm vào dùng thôi ạ. Tuy nhiên cũng sẽ có độ rủi do nào đó dù rất nhỏ. Hy vọng chú hông vào ô đen ấy...

Comment

Nguyên văn bởi lupin212 Xem bài viết
        Chào các bác

Em có khối Pin 4S 16.8 vol, giờ đang định mua quạt tích điện loại 12 vol thì có dùng được không các bác nhỉ?
        Nếu được thì khối Pin này có sử dụng được cho mấy con Modem Wifi 12 vol đc ko?
        Cám ơn các bác hỗ trợ.
        gửi link model hình ảnh sản phẩm xem đi bạn. Rồi mới phán được chứ, bên trong nó chạy moto trực tiếp 12V là tèo à

Comment

Nếu quạt là động cơ một chiều chổi than, đưa 16V vào chạy được, không hỏng ngay nhưng chắc chắn tuổi thọ giảm đáng kể. Trước tiên là xuất hiện một mớ tia lửa điện hơn bình thường, sau đó chổi than sẽ tèo sớm. Nếu quạt dùng động cơ BLDC, đám chip lái bên trong động cơ có chịu được hay không cũng hên xui nốt.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Dạ chú bq lo xa quá rồi ạ. Ắc quy đầy 14v. So với pin đầy 17v. Chênh 3v. Khoảng 20%. Với những động cơ cháu từng nghịch thì nó hông sao đâu ạ. Nếu có giảm tốc nữa thì dùng ổn ấy ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Dạ chú bq lo xa quá rồi ạ. Ắc quy đầy 14v. So với pin đầy 17v. Chênh 3v. Khoảng 20%. Với những động cơ cháu từng nghịch thì nó hông sao đâu ạ. Nếu có giảm tốc nữa thì dùng ổn ấy ạ...
              Đính chính với bạn, 14 hay 15V của accu chì axit hoặc khô khi vùa sạc đầy là thế, nhưng ngắt sạc một cái chỉ cừng chục s nó tụt dưới 13.6V liền, đừng nói khởi động quạt một cái, nó dưới 13V ngay. Còn pin kia, sạc đầy nó 16.8, áp giảm rất từ từ và ít, nó sẽ duy trì 15V khá lâu sau khi ngắt nạp và có tải.
              12V và 15V thì cũng không nỗi nào, quạt mạnh hơn bình thường, nóng hơn bình thường, mau bó trục và sẽ không bền hơn bình thường thôi chứ chả sao, mà có mấy khi nó chạy đâu.

Comment

Dạ chú dinh... nói chuẩn ấy ạ. Áp max tồn tại thời gian ngắn khi đang ngâm sạc thôi ạ. thực tế dùng sẽ thấp hơn áp max. Chú chủ thớt có thể an tâm dùng qua mùa hè đi ạ. Với loại dùng chổi than thì cháu nghĩ chổi than cổ góp sẽ tèo trước trục bạc ấy ạ. Tuy nhiên khả năng cao là quạt của chú ấy có điều tốc. Khi ấy vặn bé đi là đc ạ...

Comment

Không tôn trọng thiết kế / thông số nhà sản xuất đưa ra thì hậu quả ai cũng biết.

Muốn hỏng nhanh để mua cái mới thì cứ việc làm sai thôi.
                  Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Tui lạy các cụ, để cho chủ thớt nó còm với, giờ trên thị trường có muôn hình vạn trạng, chưa chắc cái quạt nó sử dụng cái gì mà mấy cụ phán nhanh quá. không trả lời thì thôi, chứ cứ kiểu tư vấn hòm hòm như vậy, người cần hỏi thì không được trả lời mà chỉ tạo môi trường cho các bác bày ra lung tung cãi cọ đấu trí thì có ý nghĩa gì với người hỏi. tập trung vào giúp họ không thì thôi.

Bạn ấy còn hỏi có xài pin 4s cho modem không kìa? Mình k chắc dụ này, bác nào từng cấp quá 12V vào modem rồi thì nó có sao ?

Comment

Dạ cháu thấy câu trả lời của cháu ở tít bên trên đã trả lời thẳng và rõ ràng với chủ thớt rồi. Như thế là đủ rồi ạ. Còn các cụ các bác các cô các chú các anh các chị các bạn các em có vô bàn thêm xíu mở rộng thì càng vui chứ có sao đâu ạ...

Comment

Pin 4s nhưng vấn đề ở đây là hệ pin nào ? Và tại sao quạt 12V nhưng phải dùng 4s ?

+ nếu là hệ pin 18650 3.7V thì khi sạc max sẽ đạt 4.2V mắc hệ 3s sẽ là 16.8V quá cao so với 12V vậy tại sao ko đóng hệ 3s = 12.6 rất an toàn ?

+ nếu là hệ pin 3.2V ( lifepo4) áp sạc max là 3.65V coi như 3.7V thì lắp hệ 4s sẽ là 14.8V cũng là cao so với quạt 12V nhưng có thể sẽ chạy được.

Các quạt thường thường không yêu cầu quá chính xác điện áp. Miễn là dải chênh lệch ko quá lớn.

Hiện nay các module buck, bost 3A đến 5A shoppe bán cực rẻ và siêu rẻ ( dưới 20K). Nếu đã cần chính xác điện áp tại sao ko dùng các module này để chỉnh về áp yêu cầu ?

Comment

Nguyên văn bởi Kehuydietbk Xem bài viết
                          Pin 4s nhưng vấn đề ở đây là hệ pin nào ? Và tại sao quạt 12V nhưng phải dùng 4s ?

+ nếu là hệ pin 18650 3.7V thì khi sạc max sẽ đạt 4.2V mắc hệ 3s sẽ là 16.8V quá cao so với 12V vậy tại sao ko đóng hệ 3s = 12.6 rất an toàn ?

+ nếu là hệ pin 3.2V ( lifepo4) áp sạc max là 3.65V coi như 3.7V thì lắp hệ 4s sẽ là 14.8V cũng là cao so với quạt 12V nhưng có thể sẽ chạy được.

Các quạt thường thường không yêu cầu quá chính xác điện áp. Miễn là dải chênh lệch ko quá lớn.

Hiện nay các module buck, bost 3A đến 5A shoppe bán cực rẻ và siêu rẻ ( dưới 20K). Nếu đã cần chính xác điện áp tại sao ko dùng các module này để chỉnh về áp yêu cầu ?
                          14.6V chứ b, với lại đó là khi vừa sạc xong thôi, sau đó nó ổn định ở 13.2-13.3V

Comment

Về tác giả

Collapse

lupin212 Tìm hiểu thêm về lupin212

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X