Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch của đèn Exit ( mất điện tự sáng)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Các bạn giúp mình với. Công ty mình hỏng mấy trăm cái đèn enmergency, tình trạng là cắm điện thấy đèn báo có nguồn vào nhưng mất điện thì đèn không sáng và không báo sạc cho bình ắc quy luôn. Bạn nào rành về mạch này biết hư con linh kiện gì thì giúp mình với.
    Mình khái quát tên Linh kiện 1 vài con chủ chốt là: transistor s8050, s8550; IC ổn áp ka7808; tụ 16v220mF, tụ 50v10mF và con Hsy5 d882 mình ko biết là gì.
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi chuatinhdo21 Xem bài viết
      Các bạn giúp mình với. Công ty mình hỏng mấy trăm cái đèn enmergency, tình trạng là cắm điện thấy đèn báo có nguồn vào nhưng mất điện thì đèn không sáng và không báo sạc cho bình ắc quy luôn. Bạn nào rành về mạch này biết hư con linh kiện gì thì giúp mình với.
      Mình khái quát tên Linh kiện 1 vài con chủ chốt là: transistor s8050, s8550; IC ổn áp ka7808; tụ 16v220mF, tụ 50v10mF và con Hsy5 d882 mình ko biết là gì.
      Nếu accu 12V thì bạn tháo accu trong xe máy gắn qua kiểm tra thử.

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết

Nếu accu 12V thì bạn tháo accu trong xe máy gắn qua kiểm tra thử.
        Nguồn là ac 10.5v. Mình kiểm tra vẫn đủ b. Vào mạch mới qua 4 diot nắn dòng.

Comment

Đèn này của mình, chắc dùng lâu quá rồi, bạn thay accu 6V nhé

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            Đèn này của mình, chắc dùng lâu quá rồi, bạn thay accu 6V nhé
            Mới đưa vào hoạt động dc 2 năm b. Bị đồng loạt vài trăm cái của tòa nhà.

Comment

Để chắc chắn chỉ hư pin khi chưa tháo đèn(lỗi phổ biến):

-tình trạng bình thường: có nguồn thì led xanh sáng(báo nguồn); led đỏ sáng báo sạc/tắt báo đầy; led vàng(sự cố) tắt. Led vàng sáng báo hở mạch accu. Nhấn nút test thì đèn sáng, trừ trường hợp hư bóng đèn( khó có thể cùng lúc cháy hàng trăm bóng vì nó sáng điện accu 6V/4.5Ah)

-tình trạng chai accu: led xanh sáng, nhấn nút test không sáng hoặc chỉ chớp sáng rồi tắt, nhả ra thì led đỏ nhanh chóng tắt.

Vậy bạn cần thay accu, mua ngoài hoặc Paragon vì đã 2 năm rồi, nhất là qua những ngày nắng nóng rất mau hư accu. Xe máy hay bất cứ máy điện nào, pin/accu cũng chỉ được bảo hành 3-6 tháng thôi, bạn thông cảm nhé

//trường hợp có AC, led xanh sáng, accu và bóng đèn không hư ( lấy bóng đèn đấu trực tiếp accu đèn vẫn sáng trắng) thì bạn có thể kiểm tra transistor D882 và/ hoặc S8050, S8550.

Comment

Mạch nhìn đơn giản quá chắc không có bảo vệ ắc qui. Ắc qui chỗ mình nạp xả dòng cao liên tục mà cũng được 2 năm (loại hàng chợ) hoặc 4 năm (vitalize). Ắc qui tròn của Mỹ được đến hơn chục năm mới phải thay.
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  Để chắc chắn chỉ hư pin khi chưa tháo đèn(lỗi phổ biến):

-tình trạng bình thường: có nguồn thì led xanh sáng(báo nguồn); led đỏ sáng báo sạc/tắt báo đầy; led vàng(sự cố) tắt. Led vàng sáng báo hở mạch accu. Nhấn nút test thì đèn sáng, trừ trường hợp hư bóng đèn( khó có thể cùng lúc cháy hàng trăm bóng vì nó sáng điện accu 6V/4.5Ah)

-tình trạng chai accu: led xanh sáng, nhấn nút test không sáng hoặc chỉ chớp sáng rồi tắt, nhả ra thì led đỏ nhanh chóng tắt.

Vậy bạn cần thay accu, mua ngoài hoặc Paragon vì đã 2 năm rồi, nhất là qua những ngày nắng nóng rất mau hư accu. Xe máy hay bất cứ máy điện nào, pin/accu cũng chỉ được bảo hành 3-6 tháng thôi, bạn thông cảm nhé

//trường hợp có AC, led xanh sáng, accu và bóng đèn không hư ( lấy bóng đèn đấu trực tiếp accu đèn vẫn sáng trắng) thì bạn có thể kiểm tra transistor D882 và/ hoặc S8050, S8550.
                  Cảm ơn bạn. Tình trạng như bạn nói thì mình cần thay accu rồi.

Comment

Nguyên văn bởi chuatinhdo21 Xem bài viết

Cảm ơn bạn. Tình trạng như bạn nói thì mình cần thay accu rồi.
                    Cũng cần đo con 7808 có áp ra không con này cấp nguồn sạc cho ắc quy 6 v đó , bình dùng lâu dòng sạc tăng 7808 quá dòng nóng và die .

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Mạch nhìn đơn giản quá chắc không có bảo vệ ắc qui. Ắc qui chỗ mình nạp xả dòng cao liên tục mà cũng được 2 năm (loại hàng chợ) hoặc 4 năm (vitalize). Ắc qui tròn của Mỹ được đến hơn chục năm mới phải thay.
                      Để mình xem lại, loại này cũ rồi, chắc chỉ sạc hạn áp bởi 7808, giới hạn dòng bởi biến áp và ngắt xả khi thấp áp. Thường các đèn loại này có khuyến cáo nên xả cạn nạp đầy mỗi 3-6 tháng khi không sử dụng.

@tuyennhan: hiếm khi hư 7808 vì dòng sạc giới hạn bởi biến áp, 180-300mA thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

alibobo_hl1 Tìm hiểu thêm về alibobo_hl1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X