Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế mạch tắt mở bằng một lệnh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế mạch tắt mở bằng một lệnh

mạch dùng ic cd4069 xuất lệnh ra chân 6 như một công tắc ấn,tôi đã dùng 1 con scr điều khiển cho role 5v hoạt động dc.Anh chị nào biết chỉ dùm làm thế nào để tắt dc role 5v,cám ơn nhiều

Nguyên văn bởi hanamoi116 Xem bài viết
    mạch dùng ic cd4069 xuất lệnh ra chân 6 như một công tắc ấn,tôi đã dùng 1 con scr điều khiển cho role 5v hoạt động dc.Anh chị nào biết chỉ dùm làm thế nào để tắt dc role 5v,cám ơn nhiều
    Dùng transistor mà kích role ... chứ dùng SCR nó giữ luôn trạng thái thì tắt cái kiểu gì được đây ( xem lại tính chất cơ bản của SCR nha - Nó chỉ tắt được khi " đảo pha " cực G =0, điện 1 chiều lấy đâu ra pha mà đảo ).
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

lệnh nó xuất ra là nó tắt ngay mà,dùng scr thì mới giữ dc chứ.Anh chị nào có cách khác k ah?

Comment

Nếu mà vẫn muốn dùng SCR thì phải cắt cái nguồn cấp điện cho rơ le thì nó mới tắt được......

Comment

theo mạch tôi dùng thêm 1 con tranistor va 1 role 5v nữa thì ngắt dc nhưng đóng trùng nhau,có cách nào làm cho mạch role dùng scr đóng chậm lại k?cám ơn đã góp ý

Comment

Bạn nên sử dụng con IC 4013 thì sẽ giải quyết được vấn đề...

Comment

anh chị hướng dẫn mạch ic 4013 và linh kiện dc k?cám ơn nhiều

Comment

Đại loại là như thế này. Bạn nhớ cấp nguồn cho 4013 đấy nhé.
                Attached Files

Comment

cám ơn nhiều,chưa tri tiết lắm.Anh chị nào lắp mạch qua rồi giúp tôi với

Comment

Về tác giả

Collapse

hanamoi116 Tìm hiểu thêm về hanamoi116

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X