Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thắc mắc về tụ điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Các bác cho em hỏi tí
    Em có 1 cái mạch điều khiển mô tơ. Hôm rồi mô tơ nó không chạy, dùng tay xoay hỗ trợ thì nó mới chạy. Tháo mô tơ ra cấp điện ngoài thì nó khởi động chạy rất tốt. Nghĩ là tụ đề bị hư nên em mua thay 1 cái tụ có cùng trị số là 1000MF 10V. Thay vào thì đúng là mô tơ chạy tốt nhưng được 1 lúc thì nó lại tắt ngúm luôn.
    Cho em hỏi là có khả năng do linh kiện mình mua bên ngoài thay vào chất lượng kém nên mạch chỉ chạy được một lúc rồi hư luôn cái tụ dỏm này hay không? Nếu đúng vậy thì có nơi nào bán những loại tụ xịn hay không? Hoặc là mình nên thay tụ có trị số cao hơn và điện áp hoạt động cao hơn 1 chút? (Mạch dùng nguồn 6V thôi)
    Em ở TPHCM.
    Cảm ơn các bác chỉ giáo giúp!

Comment

Bạn chụp ảnh cái tụ cũ đăng lên đây xem nào.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Đây ạ.
        Hình của cái tụ zin trong mạch mình tháo ra và hình của đống tụ mình mua thay vào 1 cái nhưng mô tơ chỉ chạy được 1 lúc rồi không thèm chạy nữa luôn

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          Bạn chụp ảnh cái tụ cũ đăng lên đây xem nào.
          Mình đã chụp gửi hình bên trên rồi đó bác. Bác xem giúp dùm ạ

Comment

Tụ gốc xem ở ảnh chụp [hình như] là tụ nội trở thấp (low ESR). Tụ mua ngoài chợ loại bình thường hàng chợ thay vào không được là phải rồi. Bạn thử kiếm 2 chiếc tụ 470uF, 16V mắc song song thay thế vào xem sao.

Tuy nhiên cũng không loại trừ khả năng hỏng cái khác.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Tụ gốc xem ở ảnh chụp [hình như] là tụ nội trở thấp (low ESR). Tụ mua ngoài chợ loại bình thường hàng chợ thay vào không được là phải rồi. Bạn thử kiếm 2 chiếc tụ 470uF, 16V mắc song song thay thế vào xem sao.

Tuy nhiên cũng không loại trừ khả năng hỏng cái khác.
              Dạ, để vài hôm nữa mình ghé Nhật Tảo tìm mua thay vào thử. Cảm ơn bác bqviet nhiều nhé!!!

Comment

Nguyên văn bởi opendoor2507 Xem bài viết
                Hiển nhiên rồi, nhưng nhớ phải đúng chiều phân cực nếu là tụ hóa.
                vậy cho e hỏi bác vd: mình có tụ ban đầu là 25v/6800 uF sau đó thay tụ 50v/ 2200uF thì tín hiệu lọc nguồn có giảm sút đi k bác!?!

Comment

Nguyên văn bởi Ssungpham Xem bài viết

vậy cho e hỏi bác vd: mình có tụ ban đầu là 25v/6800 uF sau đó thay tụ 50v/ 2200uF thì tín hiệu lọc nguồn có giảm sút đi k bác!?!
                  Nếu tính theo thiết kế ban đầu thì có nhưng thực tế thì dùng tốt không sao cả nhưng hơi phí vì dùng cho áp cao hơn thì mới đúng bài .

Comment

Nguyên văn bởi Ssungpham Xem bài viết

Tùy dòng tải nữa, dòng nhỏ thì ko sao, dòng lớn thì sự nhấp nhô của điện áp sẽ lớn hơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

lkt1827 Tìm hiểu thêm về lkt1827

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X