Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch sạc điện thoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch sạc điện thoại

các bạn cho mình xin mạch sạc điện thoại nha.mình muốn làm thử.cám ơn các bạn nhiều nha.

Nguyên văn bởi ngankhoa Xem bài viết
    các bạn cho mình xin mạch sạc điện thoại nha.mình muốn làm thử.cám ơn các bạn nhiều nha.
    sạc điện thoại ji bạn , mẹ bồng con hay đi động
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

di dộng anh a.giúp e nha.

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
        sạc điện thoại ji bạn , mẹ bồng con hay đi động
        em cũng đang tính làm một mạch sạc hạ từ 12v 1A xuống 5v 350ma để sạc điện thoại.Nhưng em gặp vấn đề khó khăn là ko thể làm mạch nhỏ để nhét vào điện thoại được.Em đã làm thử dùng lm317 nhưng kick thước không dc như ý muốn.Kính mong các anh tư vấn cho em trường hợp này với ạ.Nếu mạch nhỏ mà mình có thay đổi dòng sạc max 500ma thì tốt quá ạ.Nhưng em vẫn ưu tiên 5v 350ma.Ai giúp em với ạ

Comment

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
          em cũng đang tính làm một mạch sạc hạ từ 12v 1A xuống 5v 350ma để sạc điện thoại.Nhưng em gặp vấn đề khó khăn là ko thể làm mạch nhỏ để nhét vào điện thoại được.Em đã làm thử dùng lm317 nhưng kick thước không dc như ý muốn.Kính mong các anh tư vấn cho em trường hợp này với ạ.Nếu mạch nhỏ mà mình có thay đổi dòng sạc max 500ma thì tốt quá ạ.Nhưng em vẫn ưu tiên 5v 350ma.Ai giúp em với ạ
          Để đưa từ 12V xuống 5V, mạch nhỏ gọn và không nóng bạn có thể sử dụng MP2259.
          Đây là sơ đồ dùng với MP2259, đầu ra 5V.
          Click image for larger version

Name:	31286-kme-dc01.JPG
Views:	2
Size:	35.4 KB
ID:	1353574
          Linh kiện điện tử KME
          www.kme.com.vn

Comment

E cũng muốn làm 1 cái nhét vào cốp xe máy để xạc cho di động ,e cần dòng ra là 750 mah ! lấy nguồn từ ac quy xe máy !

Comment

Nguyên văn bởi 1100 Xem bài viết
              E cũng muốn làm 1 cái nhét vào cốp xe máy để xạc cho di động ,e cần dòng ra là 750 mah ! lấy nguồn từ ac quy xe máy !
              dùng 1 con 7805 phù hợp với yêu cầu của bạn.

Chúc vui!

Comment

Nguyên văn bởi eric255 Xem bài viết
                Để đưa từ 12V xuống 5V, mạch nhỏ gọn và không nóng bạn có thể sử dụng MP2259.
                Đây là sơ đồ dùng với MP2259, đầu ra 5V.
                [ATTACH=CONFIG]35117[/ATTACH]
                cho em hỏi nếu dùng con này thì mạch có nhỏ hơn MC34063 ko ạ.Em chỉ thấy nó đơn giản hơn Mc34063 tí thui nhưng em vẫn thắc mắc là nếu nguồn 12V dao động từ 10v lên 14v thì con đó có ổn định điẹn áp dc ko ạ.Mà anh ơi con đó giá bao nhiêu một con thế ạ.thaks bác

Comment

cho em hỏi nếu dùng con này thì mạch có nhỏ hơn MC34063 ko ạ.Em chỉ thấy nó đơn giản hơn Mc34063 tí thui nhưng em vẫn thắc mắc là nếu nguồn 12V dao động từ 10v lên 14v thì con đó có ổn định điẹn áp dc ko ạ.Mà anh ơi con đó giá bao nhiêu một con thế ạ.thaks bác
                  tốt nhất là MC34063A rẻ tiền và dễ kiếm mạch cũng đơn giản và ổn định
                  http://baohanhbeptu.vn
                  Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                  Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                  ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                    tốt nhất là MC34063A rẻ tiền và dễ kiếm mạch cũng đơn giản và ổn định
                    bác viettien123 có mạch nào dùng ic chuyên dụng với kick thước nhỏ gọn nhất mà vẫn đáp ứng được yêu cầu của mạch không ạ.Bác xem giúp em với

Comment

Mời ra chợ Giời làm 1 con sạc ... ô-tô là xong! Nó dùng con MC34063 chạy PWM tha hồ ngon lành và gọn nhẹ! Giá từ 20k-40k tùy mặt người mua và người bán nhẵn đến đâu (có giắc sạc luôn khỏi suy nghĩ!)
                      Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Nguyên văn bởi zeronic Xem bài viết
                        Mời ra chợ Giời làm 1 con sạc ... ô-tô là xong! Nó dùng con MC34063 chạy PWM tha hồ ngon lành và gọn nhẹ! Giá từ 20k-40k tùy mặt người mua và người bán nhẵn đến đâu (có giắc sạc luôn khỏi suy nghĩ!)
                        chán.tóm lại là ý em thế này.Em đang chế cái sạc điện thoại không dây.áp đặt vào cuộn dây của điện thoại dao động từ 10 đến 14v ac (áp này có thế thay đổi dc).Giờ em phải chuyển từ áp đó xuống 5v 300ma gắn trong máy để sạc.Với phương án Mc34063 như của bác thì em làm 15 phút là xong thôi.Còn đi mua thì em ko bàn ở đây.Vì em muốn tối ưu mạch mà vẫn đáp ứng yêu cầu nên mong các bác có nhã ý thì giúp em.Cảm ơn bác

Comment

Với MP2259 toàn bộ mạch có thể gói gọn trong kích cỡ 1.5cm x 2cm vì con này dùng package SOT23-6 rất nhỏ, tần số dao động cao (1.4MHz) nên yêu cầu cuộn cảm giá trị nhỏ (cỡ 4.7uH) -> kích thước cũng nhỏ.
                          Đầu ra ổn định ở 5V với điện áp vào dao động từ 6V đến 16V. Mình lắp mạch đo được ripple ở đầu ra cỡ +/- 100mV.
                          Giá con này là 8.5k, cả mạch gồm cả cuộn cảm, diode, tụ hết cỡ 15k.
                          Đây là PCB mình đã làmClick image for larger version

Name:	KME_PCB_DC01.JPG
Views:	1
Size:	22.5 KB
ID:	1353603
                          Linh kiện điện tử KME
                          www.kme.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi eric255 Xem bài viết
                            Với MP2259 toàn bộ mạch có thể gói gọn trong kích cỡ 1.5cm x 2cm vì con này dùng package SOT23-6 rất nhỏ, tần số dao động cao (1.4MHz) nên yêu cầu cuộn cảm giá trị nhỏ (cỡ 4.7uH) -> kích thước cũng nhỏ.
                            Đầu ra ổn định ở 5V với điện áp vào dao động từ 6V đến 16V. Mình lắp mạch đo được ripple ở đầu ra cỡ +/- 100mV.
                            Giá con này là 8.5k, cả mạch gồm cả cuộn cảm, diode, tụ hết cỡ 15k.
                            Đây là PCB mình đã làm[ATTACH=CONFIG]35187[/ATTACH]
                            thanks bác.Tiện đây bác cho em hỏi bác có thể thiết kế lại mạch dùm em dc ko ạ.Em muốn mạch dài ra đồng nghĩa với việc chiều dài mạch tang lên chút.Vì em chưa làm linh kiện SMD bao giờ,cũng chưa biết mua ở đâu.Nếu bác có thể giúp thì em cảm ơn lắm lắm.Hay có giải pháp khác thì bác cứ pm cho em dc ko ạ
                            à em xem trong web của bác thấy con AMS1117 kích thước cũng khá nhỏ.Bác có thể cho em chút thông tin về em nó không ạ.Và nó có ưu điểm hơn mp2259 ko anh ới.Anh giúp em nhé
                            em lang thang tren web thấy có con EUP8054 mạch rất đơn giản.bên anh có con này ko và anh có thông tin về nó không ạ
                            Last edited by taduc; 09-11-2011, 23:04.

Comment

thanks bác.Tiện đây bác cho em hỏi bác có thể thiết kế lại mạch dùm em dc ko ạ.Em muốn mạch dài ra đồng nghĩa với việc chiều dài mạch tang lên chút.Vì em chưa làm linh kiện SMD bao giờ,cũng chưa biết mua ở đâu.Nếu bác có thể giúp thì em cảm ơn lắm lắm.Hay có giải pháp khác thì bác cứ pm cho em dc ko ạ
                              à em xem trong web của bác thấy con AMS1117 kích thước cũng khá nhỏ.Bác có thể cho em chút thông tin về em nó không ạ.Và nó có ưu điểm hơn mp2259 ko anh ới.Anh giúp em nhé
                              em lang thang tren web thấy có con EUP8054 mạch rất đơn giản.bên anh có con này ko và anh có thông tin về nó không ạ
                              Nếu bạn muốn chỉnh sửa mạch cũng OK, mình sửa một chút là xong.
                              AMS1117 và MP2259 đều là IC ổn áp. Tuy nhiên AMS1117 hoạt động theo nguyên lý tuyến tính (linear) còn MP2259 hoạt động theo nguyên lý switching. Mạch cho AMS1117 rất đơn giản, giống mạch cho 7805, chỉ có một tụ ở đầu ra và một tụ ở đầu vào. Tuy nhiên vì hoạt động theo nguyên lý tuyến tính nên khi chênh lệch điện áp giữa đầu vào vào đầu ra lớn thì hiệu suất ổn áp thấp, nhiệt tỏa ra nhiều trên IC. Ví dụ đầu vào 12V, đầu ra 5V thì áp rơi trên IC đến 7V, hiệu suất của mạch chỉ 41%. Nếu dùng MP2259 thì hiệu suất cỡ 85%.
                              EUP8054 là IC điều khiển việc xạc cho pin Li+ (charger IC). Mình không có EUP8054 nhưng có một IC khác có chức năng tương đương, chân cẳng cũng giống hệt (pin-to-pin) là LTC4054 của hãng Linear. Mình lắp chạy thử cũng thấy ổn.
                              Linh kiện điện tử KME
                              www.kme.com.vn

Comment

Về tác giả

Collapse

ngankhoa Tìm hiểu thêm về ngankhoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X