Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ mạch chuông trò chơi ạ !!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ mạch chuông trò chơi ạ !!

Em chào các anh chị ạ, em là thành viên mới. Em có đang làm mạch chuông trò chơi dùng rơle theo hướng dẫn của 1 bạn trên diễn đàn.\Em có mô phỏng bằng protues thì mạch hoạt động được, nhưng khi mua rơ le về lắp thử thì rơ le kêu rè rè không hoạt động. Em dùng rơ le 12v nguồn 12v. Mong anh chị giúp đỡ ạ
    Attached Files

- Những mạch kiểu rượt đuổi tranh chấp thời gian logic sớm muộn như này ... bao giờ cũng là cái bẫy cho các phần mềm mô phỏng rơi vào sai lầm ... nó mô phỏng sai đó bạn ...

- Mạch của bạn đương nhiên rơ le sẽ bị dao động rung do đóng cắt liên tục ...
    - Lý do : Rơ le bị rơi vào vòng luẩn quẩn... Tự nó ngắt nguồn chính nó rồi mất điện tự nó đóng lại cấp nguồn chính nó ... cứ như vậy ...

- Cụ thể : Bạn quan sát kỹ 2 bộ tiếp điểm trên cùng 1 rơ le :

+ Tiếp điểm bên trái là dùng để ngắt nguồn cho đường cấp nguồn các cuộn hút qua nút ấn sau khi rơ le đó đã hoạt động ... nhằm cấm các người chơi khác ...

+ Tiếp điểm bên phải là dùng để đóng nguồn cho đèn báo và chuông reo .... đồng thời tự duy trì nguồn điện cho cuộn hút làm việc sau khi nguồn cấp tổng qua các nút ấn đã bị mất ...

+ Tuy nhiên bị rơi vào bẫy thời gian, khi cuộn hút làm việc, cả 2 tiếp điểm đều di chuyển cùng lúc với tốc độ bằng nhau .... Trong khi đó, tiếp điểm thường đóng bên trái sẽ nhả ra ngay khi bắt đầu di chuyển .... Còn tiếp điểm thường mở bên phải sẽ phải mất 1 khoảng thời gian để đóng vào ... Như vậy, vì trậm 1 bước nên tiếp điểm duy trì này sẽ không kịp đóng vào để duy trì nguồn cho cuộn hút ... trong khi nguồn cấp theo đường nút nhấn đã bị căt ngay từ sớm ...

+ Kết quả rơ le bị mất điện, ... nhưng khi rơ le mất điện cuộn hút ngừng làm việc, tiếp điểm lại trả về ... nguồn cấp tổng qua đường nút ấn lại có .... lúc này người dùng vẫn đang nhấn nút chưa kịp nhả ... rơ le lại có điện ... lại hút ... và tiếp điểm lại nhả ra ... lại mất điện ... lại trả về ... lại có điện ... lại hút ... tiếp điểm lại nhả .... lại mất điện ... lại trả về ... lại có điện ... lại hút ..... vv cứ như vậy ....
    |

Comment

Anh #tuyendtk3 ơi có cách nào khắc phục không ạ

Comment

Mình chưa nghĩ ra cách gì tối ưu và đơn giản .... bạn dùng tạm cách này đi ... thêm 1 rơ le trung gian đóng cắt cho nguồn nút ấn ... tiếp điểm thường mở của các rơ le sẽ đóng nguồn cho rơ le trung gian làm việc ... khi đó cũng mất 1 khoảng thời gian tiếp điểm mới đóng và rơ le trung gian mới hút và ngắt đường nguồn nút ấn ... cùng thời điểm đó tiếp điểm duy trì có thể đã kịp thời đóng vào ....
        |

Comment

Ráp // với cuộn dây relay 1 tụ khõang 10uf là được thôi mà.

Comment

[QUOTE=vì văn phạm;n1692633]Ráp // với cuộn dây relay 1 tụ khõang 10uf là được thôi mà.[/QUOTE
            Em chào bác Mod , cách của bác quả thật là rất hay và đơn giản .... chắc cái tụ nó nạp nhanh hơn nhiều so với cái cuộn hút nó ngắt tiếp điểm bác nhỉ ... như thế tụ sẽ kịp tích điện và duy trì 1 tíc tắc cho cuộn hút đủ để tiếp điểm duy trì kịp đóng vào ... bạn hoanganhgato làm thử đi nhé ...
            |

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Em chào bác Mod , cách của bác quả thật là rất hay và đơn giản .... chắc cái tụ nó nạp nhanh hơn nhiều so với cái cuộn hút nó ngắt tiếp điểm bác nhỉ ... như thế tụ sẽ kịp tích điện và duy trì 1 tíc tắc cho cuộn hút đủ để tiếp điểm duy trì kịp đóng vào ... bạn hoanganhgato làm thử đi nhé ...
              |

Comment

EM ĐANG LÀM MẠCH ĐẾM KO ĐỒNG BỘ DÙNG 2 DELAY FLIP-FLOP , DÙNG IC 4013 VÀ HIỂN THỊ TRÊN LED 7 ĐOẠN, NHƯNG NÓ CHỈ HIỆN SỐ 3 MÀ KO ĐẾM TỪ 0 ĐẾN 3, BÁC NÀO GẶP TÌNH HUỐNG NHƯ EM THÌ GIÚP CHO EM VS THANK CÁC BÁC.
                Attached Files

Comment

Bạn nên viết 1 chủ đề mới thì hay hơn là xen vào giữa 1 chủ đề khác... mình tạm trả lời bạn thế này:

Nguyên tắc : không được để hở tự do các chân đầu vào của IC số ... do cấu trúc bên trong và do nhiễu sóng bên ngoài không trung và do nhiều tạp nhiễu khác ... chân nào không dùng phải nối cố định về 1 hoặc 0 tùy theo chức năng của nó .... chân nào đang dùng làm đầu vào thì phải có chống nhiễu bằng điện trở nối xuống 0 hoặc nối lên 1 tùy chức năng của nó ... thường là điện trở 4,7 đến 10k nối xuống mass
                  |

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                    Bác @Vi Van Pham
                    Cháu thấy chia sẻ của bác là rất hay đối với mạch này, nhưng theo cháu nghĩ không biết bạn chủ thớt hoanganhgaco đang làm mạch trò chơi này có dùng nguồn thấp hơn k chứ 24Vdc mà để trần dùng song song với tụ thì áp cũng khá lớn và khi relay mấy điện cuộn coil sinh ra dòng điện ngược chiều và lớn hơn, theo cháu nghĩ trường hợp này mình đang dùng ngược cực với tụ hóa đó ạ. Thiết nghĩ thực tế vẫn nên lắp diode phân cực ngược để bảo vệ tránh dòng ngược chiều.
                    Không biết các bác có ý kiến gì ạ. Chém nhẹ em nhé.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Bác @Vi Van Pham
                      Cháu thấy chia sẻ của bác là rất hay đối với mạch này, nhưng theo cháu nghĩ không biết bạn chủ thớt hoanganhgaco đang làm mạch trò chơi này có dùng nguồn thấp hơn k chứ 24Vdc mà để trần dùng song song với tụ thì áp cũng khá lớn và khi relay mấy điện cuộn coil sinh ra dòng điện ngược chiều và lớn hơn, theo cháu nghĩ trường hợp này mình đang dùng ngược cực với tụ hóa đó ạ. Thiết nghĩ thực tế vẫn nên lắp diode phân cực ngược để bảo vệ tránh dòng ngược chiều.
                      Không biết các bác có ý kiến gì ạ. Chém nhẹ em nhé.
                      Không sao đâu cháu.
                      Chủ thớt dùng 12vDC, nếu dùng 220vDC cũng không sợ bị ngược cực tụ hóa vì điện áp ngựơc sinh ra tỷ lệ với dòng biến thiên đột ngột và hệ số tự cảm cuộn dây.
                      Tụ sẽ xả dần, dòng nhỏ dần rồi tắt hẳn, vì vậy điện áp ngược sinh ra rất nhỏ.

Comment

Bác @Vi Van Phạm
                        À bác nói vậy cháu mới nhớ xíu quên là tụ ngậm điện cho relay và xả điện thấp dần về 0 nên k sợ tr.hợp bị ngược áp.
                        Bác có vẻ rành về nguyên lý nạp xả và các đặc tính cuộn cảm. Bác có thể cho cháu hiểu rõ hơn về những loại cuộn cảm hiện nay k ạ.
                        Hơi ngoài lề tí Mod cho ké ạ.
                        Chúc ace trên dd mạnh khỏe nhé.

Comment

em làm được rồi ạ, cảm ơn 2 bác tuyendtk3 và van vi pham ạ!

Comment

chúc mừng bạn nhé ... làm được rồi nhưng phải công bố phương án đã sử dụng để anh em còn có tí kinh nghiệm thực tế chứ ... bạn đã dùng tụ phải không ? bác mod nói rồi nhưng mình không biết bác mod đã từng lắp và dùng như vậy trong thực tế bao giờ chưa ?
                            |

Comment

em làm giống bác van vi pham, lắp tụ 4,7 vào 2 đầu mỗi cuộn dây ạ, giờ ngon lành rùi kk

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanganhgaco Tìm hiểu thêm về hoanganhgaco

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X