Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin giúp đỡ vê cách đưa lm317 về 0v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin giúp đỡ vê cách đưa lm317 về 0v

em mới mắc 1 mạch về lm317 nhưng đầu ra ko vê 0v đc xin mọi người chỉ giúp em với ạ

Tại con đó người ta thiết kế nó như vậy rồi, ngõ out thấp nhất là 1,25V.

Nếu cần có thể nối tiếp thêm vài con diot hạ áp ở ngõ ra. Nhưng điện áp sẽ kém ổn định.

Hoặc nối biến trở vào nguồn âm -1,25V. Cách này phức tạp hơn nhưng điện áp ra được ổn định.
    sau.ph

Comment

anh biết cách nào để tạo nguồn âm 1.25v không ạ em dùng còn 7905 ra -5v thì mach đầu ra xuống âm -2.5v ạ không về 0v đc

Comment

Nguyên văn bởi dohainamhn Xem bài viết
        anh biết cách nào để tạo nguồn âm 1.25v không ạ em dùng còn 7905 ra -5v thì mach đầu ra xuống âm -2.5v ạ không về 0v đc
        Làm 1 mạch 317 khác chồng ngược cực lên mạch cũ chỉnh áp ra trên mạch cũ .

Comment

Nguồn âm thì dùng con lm137. Có sẵn 7905 thì dùng luôn cho tiện. Mắc nối tiếp 2 biến trở với nhau, 1 cái để giới hạn không cho áp <0 còn 1 biến trở dùng như bình thường.
          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi dohainamhn Xem bài viết
            Dùng 7905 ra -5V hoặc dùng LM317 cố định mức ra cũng được. Cái này lượm trên mạng, bạn sửa lại mạch phần cấp nguồn âm cho đúng rồi xem lại có dùng được không:
            enter image description here

Comment

Mà sao bạn không mua hoặc làm theo mạch hộp nguồn DC bán sẵn cho thợ ấy

Comment

Hộp nguồn DC bán cho thợ sửa điện thoại cũng có mức thấp nhất là 1,2V

Comment

Tương tự mạch trên, đấu 2 hộp nguồn với nhau thì có được mức thấp 0V hoặc hơn. Cái giá phải trả cho 1,25V xuống 0V hơi đắt.

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết

Dùng 7905 ra -5V hoặc dùng LM317 cố định mức ra cũng được. Cái này lượm trên mạng, bạn sửa lại mạch phần cấp nguồn âm cho đúng rồi xem lại có dùng được không:
                    enter image description here
                    cảm ơn để e thử .............

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
                      Tương tự mạch trên, đấu 2 hộp nguồn với nhau thì có được mức thấp 0V hoặc hơn. Cái giá phải trả cho 1,25V xuống 0V hơi đắt.
                      mình học trên trường thầy yêu cầu làm mạch nguôn 0-24v và 5A nên đang mò ạ

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                        Nguồn âm thì dùng con lm137. Có sẵn 7905 thì dùng luôn cho tiện. Mắc nối tiếp 2 biến trở với nhau, 1 cái để giới hạn không cho áp <0 còn 1 biến trở dùng như bình thường.
                        cách này e chưa hiểu lắm con biến trở thứ 2 để điểu chình ap của 7905 hả a vả lắp nó ở đầu ra của 7905 phải ko ạ

Comment

Bạn thay biến trở cũ bằng 1 biến trở 5K, gắn vào nguồn -5V như ở trên đã làm. Chỉnh biến trở sao cho điện áp ra là 0V rồi cố định ở vị trí đó. Sau đó mắc nối tiếp thêm biến trở 20K để chỉnh điện áp. Như vậy khi chỉnh vr 20k thì điện áp ngõ ra sẽ từ 0V trở lên.
                          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                            Bạn thay biến trở cũ bằng 1 biến trở 5K, gắn vào nguồn -5V như ở trên đã làm. Chỉnh biến trở sao cho điện áp ra là 0V rồi cố định ở vị trí đó. Sau đó mắc nối tiếp thêm biến trở 20K để chỉnh điện áp. Như vậy khi chỉnh vr 20k thì điện áp ngõ ra sẽ từ 0V trở lên.
                            Anh cho em hỏi tại sao em mắc mạch 7905 mà đầu ra của nó lên đên -10v ạ
                            Vin là đầu âm của biến áp 24v qua diot cầu ạ.
                            Attached Files

Comment

a cho e hỏi e lắp như này đúng chưa ạ, e lắp mạch chưa về dc 0V

Comment

Về tác giả

Collapse

dohainamhn Tìm hiểu thêm về dohainamhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X