Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy thu AM dân dụng dùng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Con Tr4 Chân C không nghe gì cả chỉ bụp bụp khi chạm vào Bác với Anh ơi! Chân B thì nghe nhưng rất nhỏ. Tr3 thì C cũng vậy B lại nghe to. 2 con này con đã thay A1015 từ hôm qua ạ, vì con gốc không có. Con không biết kt ở đâu cả Bác với anh giúp con với ^^!
    Cái cuộn T3 có vấn đề tí là nó không phải zin. và chân cũng khác trên mạch. Cuôn đối xứng lần lượt là 3ohm (vào tụ) và 5 ohm (vào C Tr4) , cuộn ra diode tách sóng 4148 chỉ có 2 ohm. Và bên dưới gầm nó có 1 con tụ giống hình dạng trở bị rêu xanh 2 đầu. ^^!

Comment

• Nguyên văn bởi Viemmangtui Xem bài viết
      Con Tr4 Chân C không nghe gì cả chỉ bụp bụp khi chạm vào Bác với Anh ơi! Chân B thì nghe nhưng rất nhỏ. Tr3 thì C cũng vậy B lại nghe to. 2 con này con đã thay A1015 từ hôm qua ạ, vì con gốc không có. Con không biết kt ở đâu cả Bác với anh giúp con với ^^!
      Cái cuộn T3 có vấn đề tí là nó không phải zin. và chân cũng khác trên mạch. Cuôn đối xứng lần lượt là 3ohm (vào tụ) và 5 ohm (vào C Tr4) , cuộn ra diode tách sóng 4148 chỉ có 2 ohm. Và bên dưới gầm nó có 1 con tụ giống hình dạng trở bị rêu xanh 2 đầu. ^^!
      Chân B tran 3 có kêu to hơn chân B tran4 không? tôi chỉ cần biết thế thôi chưa cần biết cuộn T3 ra sao.

Comment

• Dạ có to hơn nhiều lắm Bác.hihi con thấy id Bác off con sợ Bác đi đâu rồi. Đang lo quá ^^! Sợ bị bỏ rơi ạ

Comment

Dạ có to hơn nhiều lắm Bác.hihi con thấy id Bác off con sợ Bác đi đâu rồi. Đang lo quá ^^! Sợ bị bỏ rơi ạ
          Như vậy là phần tách sóng, âm tần tốt rồi.Không lo gì cuộn T3 cả.
          Con tiếp tục kt trans T1 đi.
          Last edited by vi van pham; 06-03-2020, 19:20.

Comment

• Dạ con Tr1 Nghe con Tr2 không nghe, Chân B ạ. ^^!

Comment

Dạ con Tr1 Nghe con Tr2 không nghe, Chân B ạ. ^^!
              Chân B tran1 có to hơn trản3 không?
              Giải thích: Đã thêm 1 con Trans thì âm thanh phải to hơn
              Last edited by vi van pham; 06-03-2020, 19:30. Lý do: thêm giải thích

Comment

• Nhỏ hơn ạ, mà tai con chỉ biết nó nhỏ hơn thôi chứ không biết mức mấy.

Comment

• Nhỏ hơn là do bộ trung tần T1 không đúng với 2 bộ trung tần kia. Không sao cả biết thế.

Chân C Tran T2 cấp điện từ sw vào cuộn dao động.
                  Chân E Tran T2 nhận tín hiệu hồi tiếp để dao động.
                  Chân E bây giờ bao nhiêu volt?

Comment

• Dạ là -1,047v so với mass máy ạ.

Comment

Dạ là -1,047v so với mass máy ạ.
                      Đo Vbe Tran2 rồi chạm tay nối tắt VC1 để làm mất dao động. Nếu VBE thay đổi là Trans T2 đã dao động.
                      Con kiểm tra xem Trans T2 có dao động không?

Comment

• Dạ Vbe trans 2 là 0.16v, CV1 là con tụ xoay to phải không ạ? Con nhấn tay vô 2 cực nó nới mass không thấy Vbe trans 2 thay đổi ạ nhưng nghe tiếng bụp bụp ở loa. Con phải đo chân nào để biết nó dao động ạ?

Comment

Dạ Vbe trans 2 là 0.16v, CV1 là con tụ xoay to phải không ạ? Con nhấn tay vô 2 cực nó nới mass không thấy Vbe trans 2 thay đổi ạ nhưng nghe tiếng bụp bụp ở loa. Con phải đo chân nào để biết nó dao động ạ?
                          Như thế là nó chưa dao động đấy. CV là cái tụ xoay, có 2 cái chung 1 bộ ghi là CVA (CV anten) và CVO (CV oscil)
                          Vbe thay đổi là phương pháp biết tran đã dao động chưa? Tín hiệu dao động đưa vào chân E Tran1 lúc đó mới nghe thấy tiếng sôi.
                          Con kt lại mấy cái tụ và vệ sinh lại cuộn dây xem sao.

Comment

• Dạ cái này để con tháo ra vệ sinh lại, chắc mất thời gian đó Bác. Bác có mệt thì nghỉ ngơi đi có gì mai giúp con với nha. Giờ con tháo ra hết xem lại và vệ sinh khu vực này.
                            Attached Files

Comment

Dạ cái này để con tháo ra vệ sinh lại, chắc mất thời gian đó Bác. Bác có mệt thì nghỉ ngơi đi có gì mai giúp con với nha. Giờ con tháo ra hết xem lại và vệ sinh khu vực này.
                              Con đo điện thế chân E rồi nối tắt CV xem điện thế có thay đổi không trước khi làm vệ sinh nhé.

Comment

• Dạ 1,0 v nối tắt không thay đổi ạ, Giờ con cũng không khoanh vùng được con nào. Nên chắc con tháo hết cả mạch ra đo từng con ^^! con có cả đêm mà hihi.

Comment

Về tác giả

Collapse

mashima0905 Tìm hiểu thêm về mashima0905

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X