Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy thu AM dân dụng dùng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Con đo lại hết tụ nó chỉ lệch c 1 tí thôi Bác, trở cũng vậy lệch sau dấu (,) thôi chứ không con nào đứt hay nối tắt ạ. Còn mấy cuộn dao dộng chỉ là mất màu xanh trắng gì đó chứ nhìn nguyên vẹn. con không dám tháo ra do nó mỏng manh quá không có vỏ sắt bọc lại.

Comment

• Nguồn - cho chân C tran T2 qua sw.
      Tín hiệu duy trì dao động chân E qua sw.
      Trước tiên đo VEC (kiểm tra nguồn DC T2).
      Ok rồi thì đo VBE sau đó nối tắt CV, hay đo VE rồi nối tắt CV.
      Nếu không dao động kt sw, thử tăng phân cực hay thay transistor khác.

Comment

• Dạ kết quả đo được :
        DC Tr2 E=1v ; B=1,2v ; C=4,6v ; VEC=3,6v ; VBE= 0,1v ; VBC=3,4v ạ
        Khi đo VBE nối tắt CV và VE nối tắt CV vẫn không có gì thay đổi bác ạ.
        Con không biết cái SW con hiểu cách đấu có đúng không nữa Bác dạy con dò với , hôm qua con có gửi hình lên đây và vẽ lại theo con nghĩ Bác xem giúp con có đúng không ạ. ^^! Nay với mai con nghỉ tha hồ chơi hihi

Comment

• Chắc ăn nhất con đo bên thứ cấp dao động cấp vào chân E tr T1 xem có volt không? Nếu có là đã dao động rồi đấy.
          Con có osciloscope không? hay máy đo tần số?

Comment

• Thiệt tình con nhìn con tụ VC con không biết 2 cái vc1 và vc2 là trên hay dưới con nối cả 2 xuống mass để thử. Trên con VC có 2 phần tách biệt : phần trên có 9 lá nhôm ra 1 tiếp điểm hàn, dưới có 12 lá nhôm ra 1 tiếp điểm hàn và mass đã hàn sẵn vào sườn là mass. Còn bên kia cũng y chang vậy nhưng không hàn gì cả.
            Đây là cấu trúc mặt cắt con SW ạ :
            Nó có 3 bộ liền trục (6 miếng mạch chia làm 3 cặp và 3 miếng xoay ở giữa 1 cặp).
            Từ vị trí núm vặn vào cặp đầu tiên là 13 , 14 , 15, 16 >> 1 đến 12

Click image for larger version  Name:	IMG_20200307_181437.jpg Views:	0 Size:	34.3 KB ID:	1716503

Comment

• da không có, con chỉ có máy hiện sóng dỏm DSO138 mua 150k thôi mà hôm qua thử đo ac và dc tăng giảm tần số rồi mà nó cứ thẳng 1 đường không thấy nhảy lên xuống chi cả ^^!
              Chân E Tr1 là -0,5v và trạm AGC là -0,8v ạ
              Khi con đo trên CV phần ít lá nhôm thì nó -0,7v và mất áp liền. quay về chân E con Tr1 và Tr3 mất áp theo ạ.

Comment

• CV có 2 sợi dây điện hàn vào đó là dây CVa và dây CVo. Còn sợi dây masse hàn vào sườn . CVo có sợi dây hàn vào mạch dao động T2. Nếu không biết ngăn nào CVo thì nối tắt cả 2 dây điện hàn trên nó xuống masse.

Dò SW đòi hỏi nhiều kinh nghiệm, chỉ cho con dò chỉ phá hư thêm thôi.

Nguyên văn bởi Viemmangtui Xem bài viết
                da không có, con chỉ có máy hiện sóng dỏm DSO138 mua 150k thôi mà hôm qua thử đo ac và dc tăng giảm tần số rồi mà nó cứ thẳng 1 đường không thấy nhảy lên xuống chi cả ^^!
                Chân E Tr1 là -0,5v và trạm AGC là -0,8v ạ
                Khi con đo trên CV phần ít lá nhôm thì nó -0,7v và mất áp liền. quay về chân E con Tr1 và Tr3 mất áp theo ạ.
                Chưa làm việc với T1. Nó phân cực tự động để tránh hiện tượng fadding, gọi là mạch AGC.
                Last edited by vi van pham; 07-03-2020, 18:48.

Comment

• Con phát hiện có gì đó sai sai từ mạch và SW rồi bác ơi, để con dò hoặc tháo toàn bộ dây từ SW vô mạch. Được không bác ?
                  Bác xem giúp con 2 bản này có gì lạ hay sai không?

Attached Files

Comment

• Bác có thấy linh kiện và mạch in đâu mà giúp con?

Comment

• Dạ Cái hình đầu tiên là mạch và linh kiện đó ạ, chỉ sai chân vị trí T3 do thợ khác thay cuộn trung tần rồi ạ, hôm qua con tháo ra đo và báo lại ở bài trước đó ạ. còn lại là giống hết ạ. Cái dưới là sơ đồ đối chiếu ạ. Cái SW band thì con không hiểu nó kéo dây từ mạch trung tần lên như thế nào mà rối hết mắt, con muốn tháo hết ra nhưng phải hỏi bác trước vì kiểu gì lát hàn vô cũng bị nhầm ạ. ^^!

Ảnh thực tế ạ.
                      Attached Files

Comment

• Click image for larger version

Name:	IMG_20200301_095303.jpg
Views:	760
Size:	91.6 KB
ID:	1716520 Con Tr1 Trans 2SA102 là con ngay trạm vào dây nguồn từ mạch CS và trung tần ạ . Còn Tr2 ngay vị trí cuộn anten lõi fer ạ

Comment

• Phải biết kiên nhẫn dò tìm, vẽ mạch, suy luận mới thành người sc điện tử tốt. Nóng vội chỉ phá hư máy mà thôi.
                          Kiểm tra sw trên mạch tuy khó khăn 1 chút nhưng an tòan hơn xả tòan bộ mối hàn ra rất nhiều.
                          Bây giờ khả năng còn radio 1band mw rất cao.

Comment

• Bác Vị trở lại rồi tưởng bác nghỉ chơi với tụi em thì buồn quá .

Chủ thớt cố lên làm xong cái CV thì mấy cái sau không làm khó được chủ thớt đâu , năm xưa nhìn mớ dây từ CV và cuộn dây tới bo mà mình đã hoảng rồi , mình mất 1 tuần mới hàn lại đúng vị trí các đầu dây đó dù chỉ có 2 band và có sơ đồ mạch .

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                              Phải biết kiên nhẫn dò tìm, vẽ mạch, suy luận mới thành người sc điện tử tốt. Nóng vội chỉ phá hư máy mà thôi.
                              Kiểm tra sw trên mạch tuy khó khăn 1 chút nhưng an tòan hơn xả tòan bộ mối hàn ra rất nhiều.
                              Bây giờ khả năng còn radio 1band mw rất cao.
                              Dạ Bác chưa cho con đâu dám xả ra, Vậy để con dò ạ. Tại con thèm nghe tiếng sôi quá thôi hihi ^^!

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                              Bác Vị trở lại rồi tưởng bác nghỉ chơi với tụi em thì buồn quá .

Chủ thớt cố lên làm xong cái CV thì mấy cái sau không làm khó được chủ thớt đâu , năm xưa nhìn mớ dây từ CV và cuộn dây tới bo mà mình đã hoảng rồi , mình mất 1 tuần mới hàn lại đúng vị trí các đầu dây đó dù chỉ có 2 band và có sơ đồ mạch .
                              Hi hi cái này 3 band : AM, SW1 , SW2 _ SXN :1960 lúc mới mở ra nhìn phê không tưởng. Tiếc là linh kiện không tìm được nhất là transistor Zin. Dây thì quá trời dây haha ^^!

Comment

• 1 tuần lẻ 3 ngày với nó rồi thêm tuần nữa có là bao. ^^!
                                Lưu tất cả hình lên đây để có ai đó gặp máy loại này tham khảo ^^!
                                Cấu trúc Band SW tra dò theo Schematic được xếp theo thứ tự từ tay vặn mặt trước SW.

Click image for larger version  Name:	Band SW.jpg Views:	0 Size:	57.3 KB ID:	1716526
                                Theo trình tự của sơ đồ từ A đến F . Thẻ A;C;E màu đỏ có 4 chân (tiếp điểm) sẽ gạt nối 3 thẻ B,D,F Xanh có 12 chân (12 tiếp điểm chia 4 cụm).
                                VD :
                                A1 chạy qua lại B1, B2, B3
                                A2 chạy qua lại B4, B5, B6

Cho con hỏi cái nữa là các linh kiện trên toàn mạch nếu có 1 hay vài con hư thì linh kiện thay tìm có dễ không Bác? 6 con tụ vi chỉnh 2-12p ấy con mua tụ mới (2,5-20p) vẽ cái mạch vừa tấm nhựa cũ hàn 6 con tụ lên và ra chân y như cũ nha Bác. Trans 2SA55 hiện con đang phải thay A1015 vì khi lấy về đã không có.
                                Thợ trước dùng 2 con 2SA101 và 2SA102 (Tr3;Tr4) thay chỗ đó trong khi con Tr1 thì lại gắn con lọc sô 4 chân trong tivi vào đó ^^! con không hiểu nổi làm vậy làm chi? .
                                _Con tháo lọc sô và SA101, SA102 ra.
                                _Con 2SA102 con thay vị trí con loc sô
                                Còn 2 con Tr3;Tr4 không có con thay nên dùng tạm A1015.
                                Hiện áp chân E không còn như sơ đồ nguyên thuỷ.

Comment

Về tác giả

Collapse

mashima0905 Tìm hiểu thêm về mashima0905

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X