Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy thu AM dân dụng dùng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
    Tôi ở quận 1 tpHCM. Mua cái radio cũ hư ngoài Nhật Tảo chỉ 20-30 ngàn 1 cái, nhờ cậy làm chi.
    Hehe.Bác ở quận 1 thì hay quá.Có gì e ko bít còn chạy qua chỗ bác xin chỉ giáo chứ.Gà mờ như e sợ ko hoàn thành cái đồ án này quá.
    Cái radio thì tiện có ngừoi về quê nên mang lên dùm lun đó mà.Bạn bè cả mà có khó khăn gì đâu.Hehe.
    Vẫn đang đợi món " mầm đá " của bác " teo hẳn" heheh......

Comment

hum nay lên ngóng mãi bác teo hẳn mà ko thấy đâu cả...............................Hihi.Sáng đã lên thư viện trường tìm nhưng chẳng thấy cuốn sách bác nói..............

Comment

Nguyên văn bởi mashima0905 Xem bài viết
        hum nay lên ngóng mãi bác teo hẳn mà ko thấy đâu cả...............................Hihi.Sáng đã lên thư viện trường tìm nhưng chẳng thấy cuốn sách bác nói..............
        Em nên chủ động trong học tập,nếu Teo hẳn đóng cửa để học tập,hay vợ Teo hẳn "kiểm tra bài" Teo hẳn ko thuộc bị phạt,em chờ hoài sao?

Nguyên tắc thì tôi đã vẽ,thực tế thì em tháo 1 cái radio ra,vẽ lại lấy thông số.Sau đó tháo từng bộ phận cần dùng ráp lại.Có thực hành như thế em mới nhớ và có kinh nghiệm. Ráp không hoạt động mới hỏi,em là người may mắn được giúp đỡ chu đáo như thế này đấy.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
          Em nên chủ động trong học tập,nếu Teo hẳn đóng cửa để học tập,hay vợ Teo hẳn "kiểm tra bài" Teo hẳn ko thuộc bị phạt,em chờ hoài sao?

Nguyên tắc thì tôi đã vẽ,thực tế thì em tháo 1 cái radio ra,vẽ lại lấy thông số.Sau đó tháo từng bộ phận cần dùng ráp lại.Có thực hành như thế em mới nhớ và có kinh nghiệm. Ráp không hoạt động mới hỏi,em là người may mắn được giúp đỡ chu đáo như thế này đấy.
          Dạ.E vẫn đang tiến hành theo hướng đó đây.Chứ đâu đợi bác Teo hẳn được.Nhưng còn nhiếu thứ phải hỏi mới bít được.E chỉ sợ làm đến 1 lúc bí mà ko ai chỉ dẫn thui.Có 2 bác ở đây e yên sờ tầm òy.Hehe
          P.s : 2 bác cứ đợi e dẫn đi cafe đi

Comment

Đây rồi, mầm đá đây. Máy thu thanh "Thống nhất" (chứ không phải "Sông Hồng") của Bưu điện VN sản xuất trước 1977. Máy này có 2 "version", có 7trn, 1 band MW. Và National T60 của Nhật, 8trn, 2 band, bạn bỏ bớt đi 1 band (SW).
            Xin lỗi mashima nhé, tôi bị ốm phải đi bệnh viện nên chậm trễ. Trước mắt gửi bạn 3 cái sơ đồ trong cuốn sách. Tôi đang xúc tiến mượn máy scanner, sẽ scan cho bạn những trang phục vụ cho bài tập của bạn.
            Mách nhỏ: Thư viện của trường bạn không có cuốn sách này, từ hôm bạn mở thớt đến nay không có ai đưa sách lên, chứng tỏ cuốn này là của hiếm rồi. Bạn có thể "copy-past" vào báo cáo, sẽ đạt xuất sắc đấy... he he (trừ trường hợp thầy của bạn đã đọc cuốn này và vẫn còn nhớ, như tôi).
            Lưu ý: Các sơ đồ này dùng transistor loại pnp, nên nguồn âm trên, dương dưới, diode tách sóng đấu thuận. Bạn dùng trn loại npn thì đổi cực tất cả các thành phần: nguồn, tụ hóa, diode tách sóng. Chúc bạn thành công mỹ mãn. Bác pham sẽ giúp bạn.

Last edited by HTTTTH; 13-10-2010, 11:34.
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Sơ đồ chụp qua điện thoại di động nên không được nét cho lắm. Chắc bạn xem được, vì tôi mắt kém mà còn xem được mà.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                Sơ đồ chụp qua điện thoại di động nên không được nét cho lắm. Chắc bạn xem được, vì tôi mắt kém mà còn xem được mà.
                Oke mắt e xem tốt bác à.Thanh niên mà.Có điều cái đầu còn tối nên chưa hiểu hết thui.H là đến phiên e.Bác cứ nghỉ ngơi cho lại sức mà còn "trả bài " cho vợ.Ko thuộc bài vợ đánh ý.
                P/s : mà bác ở TPHCM à.Nếu thế e đến nhà bác mượn cuốn sách bác đi photo lun khỏi phiền bác scan

Comment

Hehe e đang nhờ đứa bạn về quê e mang dùm e cái radio e hay xài từ hồi cấp 2 cho e "vọc".
                  Radio em xài thời học cấp 2 cũng đã dùng IC rồi. Thời đó (nếu tôi tính không lầm thì vào khoảng sau năm 2000), radio bắt đầu dùng IC CXA 1019 (hoặc CXA 1191) của SONY từ 1990 cơ.
                  Last edited by HTTTTH; 13-10-2010, 11:46.

Comment

Radio em xài thời học cấp 2 cũng đã dùng IC rồi. Thời đó (nếu tôi tính không lầm thì vào khoảng sau năm 2000), radio bắt đầu dùng IC CXA 1019 (hoặc CXA 1191) của SONY.
                    Thế h ra chợ Nhật Tảo có Radio cũ loại dùng toàn transitor không nhỉ bác ơi.Ko có thì lấy gì cho e vọc đây

Comment

Bạn thử xem Nhật Tảo có không. Không cần cần bản mạch còn tốt vì bạn sẽ phải làm mới. Chỉ cần kiểm tra các cuộn trung tần (còn nguyên và chưa bị vỡ lõi, còn chỉnh được); tụ xoay và anten ferrit, các cuộn biến áp đảo pha và xuất âm... nói chung là còn trông được, không cần các trn.
                      Khi thay trn Si npn vào, bạn dùng D535 cho các trn khuếch đại cao tần và dao động (T1 và T2). Các trn trung tần và âm tần có thể dùng C1815 hoặc C828. Công suất dùng C2383 hay D468 cho nó oách. Các điện trở và tụ điện thì gần như không cần thay đổi trị số, máy vẫn hoạt động được. Có gì chưa hoàn thiện, bác pham sẽ chỉ giáo cho bạn.
                      Lỗi dễ gặp nhất là máy không dao động được, khi đó tăng dòng phân cực cho trn dao động là OK (bằng cách giảm dần điện trở phân cực sao cho dòng chân C (cũng là dòng chân E) của trn này đạt tới 1 - 1,2 mA).
                      Còn nếu bạn muốn kiếm được đủ bộ trn pnp Ge như sơ đồ thì hơi khó, mặt khác sẽ khó giải trình với thầy, vì hiện nay trn thông dụng là trn Si. Chỉ có cái diode tách sóng là cần loại Ge.
                      Bạn chịu khó đợi món mầm đá thứ hai nhé.
                      Bạn đành phải tự nấu món ăn tạm (= tìm hiểu trước các vấn đề liên quan) trước khi được thưởng thức món mầm đá thứ thiệt. He he.
                      Bí mật sẽ được tiết lộ vào phút chót, giống như Phan-tô- mát hay Ác-sen Lu-panh vậy. Có nghĩa là tôi sẽ gửi cho bạn khi bạn đã tìm hiểu và khá tự tin. Điều này có lợi cho bạn hơn, đúng không bác pham nhỉ.
                      Bạn gửi cho tôi địa chỉ email đi (nếu không muốn bị vọc thì gửi qua tin nhắn của diễn đàn). Tôi sẽ rar các file ảnh scan rồi gửi cho bạn qua email ... đề phòng thầy của bạn cũng có mặt trên 4r này, Há há...

Comment

Mách bạn một thủ thuật khi kiểm tra dòng của trn (nếu bạn biết rồi thì thôi), ví dụ dòng chân E: Bạn chỉ cần đo điện áp chân E, sau đó chia cho giá trị điện trở là ra dòng Ie và cũng là dòng Ic.
                        Ví dụ: trong sơ đồ thứ nhất của máy "Thống nhất", điện trở chân E của T1 là R3 = 1,5k = 1,5*10^3. Bạn đo điện áp tại chân E của T1 được 1,8V. Vậy dòng Ie = Ic của T1 là 1,8 : (1,5 *10^3) = (1,2*10^-3)A = 1,2mA.
                        Như vậy không cần tháo điện trở ra, mắc ampe kế vào để đo dòng, đúng không nào?
                        Last edited by HTTTTH; 13-10-2010, 16:21. Lý do: sửa chỗ sai

Comment

Hehe.Thầy e chắc là có trên 4room này đấy.Ko bít nick thui.Mail của e đây bác ơi : mashimaru0905@gmail.com.
                          Nếu ra Nhật Tảo mà ko có radio cũ thì tụ xoay , anten ferrit, các cuộn biến áp mình có thể mua mới được ko bác

Comment

Thế h ra chợ Nhật Tảo có Radio cũ loại dùng toàn transitor không nhỉ bác ơi.Ko có thì lấy gì cho e vọc đây
                            Tặng bác cái này cho bác vọc luôn nha!

Chúc vui.
                            Attached Files

Comment

Cuả Tảng-Băng (aici - Ice) quá rõ luôn. Thế mà lâu nay cất kỹ thế.
                              Bạn lưu ý màu của các cuộn trung tần nhé.

Comment

Lưu ý: Các sơ đồ này dùng transistor loại pnp, nên nguồn âm trên, dương dưới, diode tách sóng đấu thuận. Bạn dùng trn loại npn thì đổi cực tất cả các thành phần: nguồn, tụ hóa, diode tách sóng. Chúc bạn thành công mỹ mãn. Bác pham sẽ giúp bạn.
                                |
                                Hix quả thực là e không bít chuyển thành loại npn làm seo cả.Có phải là chỉ cần thay nguồn -VCC thành + VCC và thay con PNP thành con NPN thui à.Ví dụ như cái mạch thế này thì làm seo nhỉ:
                                Mong các bác giúp cho con gà như em với.

Comment

Về tác giả

Collapse

mashima0905 Tìm hiểu thêm về mashima0905

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X