Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy thu AM dân dụng dùng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cám ơn hai anh nhiều.Sáng h đi cả ngày ko lên mạng được chỉ lên được bằng di động nên chỉ có đọc và thanks thui ko reply được.Hihi
    @hơi to to thành teo hẳn : anh sửa seo thì vẽ giùm e đi,có giá trị càng tốt.hehe.Nhưng chỉ thế thui chứ e mai mốt phải hỏi mí anh cách tính toán seo những chỗ không bít.
    Anh uống nhiều sữa hả???????? Hehe
    @vi pham : mạch anh nhiều chỗ e không hiểu lắm.Mà các linh kiện tìm mua có dễ không a?Nên chắc e phải đi kiếm cái tụ xoay mà a nói trong radio cũ ùi mới tính tiếp quá

Ngoài lề tí : cả 2 anh đều ở HN à ???
    Last edited by mashima0905; 10-10-2010, 22:26.

Comment

Chiều nay tôi sẽ up cho bạn cái sơ đồ máy thu thanh "Sông Hồng". Bây giờ còn phải tìm lại cuốn sách đã. Chỉ sợ "Niềm tự hào bị đem bán ve chai" mất rồi...
      @bac pham: Có mạch AGC nhưng không phải chuyển mass của Vol lên +Vcc đâu ạ. Để cho nó nối -Vcc thì mới có điện áp trung bình giá trị âm để điều khiển phân cực của transistor khuếch đại trung tần đầu ngược chiều với độ thăng giáng của tín hiệu vào.
      Thân ái chúc mashima biết pha cafe.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        Chiều nay tôi sẽ up cho bạn cái sơ đồ máy thu thanh "Sông Hồng". Bây giờ còn phải tìm lại cuốn sách đã. Chỉ sợ "Niềm tự hào bị đem bán ve chai" mất rồi...
        @bac pham: Có mạch AGC nhưng không phải chuyển mass của Vol lên +Vcc đâu ạ. Để cho nó nối -Vcc thì mới có điện áp trung bình giá trị âm để điều khiển phân cực của transistor khuếch đại trung tần đầu ngược chiều với độ thăng giáng của tín hiệu vào.
        Thân ái chúc mashima biết pha cafe.
        À! cái này thì Teo hẳn chưa hiểu ý của tui rồi.Đưa 1 đầu biến trở lên vcc để tạo điện áp cho tần amply phía sau.Mạch AGC đã vẽ rồi ,tự động giảm phân cực khi tín hiệu mạnh và ngược lại.

Comment

Nối tín hiệu âm tần qua tầng sau bằng tụ vô hạn ("C vô cùng"), bác pham ạ. Volume tín hiệu (AC), chứ nếu dùng Volume DC thì hay bị rột rẹt, mà lại làm thay đổi điện áp phân cực tầng sau thì không được. Volume DC chỉ dùng cho các mạch điều khiển bằng bộ suy giảm (attenuator) thôi, mà các mạch này thì phải dùng IC tích hợp, không thỏa mãn yêu cầu của đề bài.
          @ mashima: Cả hai chúng tôi đều ở miền Nam. Bạn có thể gửi cafe qua DHL mà. He he.
          Vẫn còn đang tìm sách. Chưa thấy. Không biết nó nằm ở chỗ nào. Toát hết cả mồ hôi hột. Hic.

Comment

Nối tín hiệu âm tần qua tầng sau bằng tụ vô hạn ("C vô cùng"), bác pham ạ. Volume tín hiệu (AC), chứ nếu dùng Volume DC thì hay bị rột rẹt, mà lại làm thay đổi điện áp phân cực tầng sau thì không được. Volume DC chỉ dùng cho các mạch điều khiển bằng bộ suy giảm (attenuator) thôi, mà các mạch này thì phải dùng IC tích hợp, không thỏa mãn yêu cầu của đề bài.
            @ mashima: Cả hai chúng tôi đều ở miền Nam. Bạn có thể gửi cafe qua DHL mà. He he.
            Vẫn còn đang tìm sách. Chưa thấy. Không biết nó nằm ở chỗ nào. Toát hết cả mồ hôi hột. Hic.
            Ủa zị mà tưởng 2 người ở HN chứ.E cũng ở miền Nam mà.
            Bác ráng tìm cuốn sách hộ e nhá.Thế cái mạch bác Pham post phải sửa seo cho đúng bác nhề

Comment

He ,he,kd từ tầng này sang tầng khác phải qua tụ liên lạc phải không chú teo hẳn?
              Chiêu này gọi là dụ khị để anh vẽ tiếp đây mà.Hôm nay thứ hai nên nhường cho chú up sơ đồ để 2 anh em cùng uống caphe ko e ngại .

Comment

Bác teo hẳn kêu là chiều nay sẽ up.H chưa thấy chắc vẫn chưa tìm ra cuốn sách.hehe.AGC là hồi tiếp à 2 bác.

Comment

Nguyên văn bởi mashima0905 Xem bài viết
                  Bác teo hẳn kêu là chiều nay sẽ up.H chưa thấy chắc vẫn chưa tìm ra cuốn sách.hehe.AGC là hồi tiếp à 2 bác.
                  Không phải,khi radio bắt sóng mạnh máy hát to,khi bắt sóng yếu máy hát nhỏ,mạch AGC là mạch tự động điều chỉnh độ lợi tránh hiện tượng fadding trên.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                    Không phải,khi radio bắt sóng mạnh máy hát to,khi bắt sóng yếu máy hát nhỏ,mạch AGC là mạch tự động điều chỉnh độ lợi tránh hiện tượng fadding trên.
                    Em thấy bác chỉ vẽ thêm 1 con điện trở từ con diod tách sóng về chỗ cực B của con Transitor cuối nên e nghĩ là hồi tiếp.Thế là e phải tìm tài liệu phần AGC nữa ùi.còn có 1 năm nữa ra trường ùi mà kiến thức e mông lung quá

Comment

Trong ẩm thực: Phải đói mới ngon. Chẳng thế mà Trạng Quỳnh mời Chúa ăn món mầm đá, và Chúa khen ngon.
                      Nhưng tôi vẫn còn đang hầm món mầm đá. Bạn mashima phải đợi mầm đá chín cái đã. Sách của tôi chắc "phiêu du miền cực lạc" rồi. Tối nay tôi sẽ chạy đi mượn cuốn khác, chụp một nhát, mai up. Bây giờ tạm nghỉ đã. Mệt quá, "mệt hơn đi củi". Khuya rảnh sẽ soạn dần phần nguyên lý. Không dám hứa mai có, nhưng có thể sẽ có. Hic.

Comment

À mà nếu có sách sao không up luôn đoạn phân tích nguyên lý nhỉ? Soạn chi cho mất công?
                        Hay bạn cho tôi địa chỉ, tôi photo rồi gửi cho bạn những đoạn mà tôi cảm thấy có ích cho bạn. Vì cuốn này nhiều trang, photo tốn tiền lắm. He he.

Comment

Bác teo hẳn nhiệt tình quá.E ở HCM ạ.Bác nếu cũng ở HCM thì e đến mượn về photo cũng được.Còn nếu bác không ở HCM thì địa chỉ e nè :
                          Quách Thanh Tùng
                          58/5A đường Đồng Nai, Phường 15 , quận 10,HCM
                          Last edited by mashima0905; 11-10-2010, 19:53.

Comment

Bác teo hẳn nhiệt tình quá.E ở HCM ạ.Bác nếu cũng ở HCM thì e đến mượn về photo cũng được.Còn nếu bác không ở HCM thì địa chỉ e nè :
                            Quách Thanh Tùng
                            58/5A đường Đồng Nai, Phường 15 , quận 10,HCM
                            Nếu vậy em đến đường Trần Nhân Tôn,bên hông nhà máy thuốc lá Mic có vài hiệu sách cũ,đến đấy tha hồ mà lựa.Sau đó đến chợ Nhật Tảo mua 1 cái radio đời cũ vế tha hồ nghiên cứu.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                              Nếu vậy em đến đường Trần Nhân Tôn,bên hông nhà máy thuốc lá Mic có vài hiệu sách cũ,đến đấy tha hồ mà lựa.Sau đó đến chợ Nhật Tảo mua 1 cái radio đời cũ vế tha hồ nghiên cứu.
                              Hehe e đang nhờ đứa bạn về quê e mang dùm e cái radio e hay xài từ hồi cấp 2 cho e "vọc".Để mai e lượn qua đường Trần Nhân Tôn tìm xem có cuốn sách mà bác Teo Hẳn chỉ không...
                              P/s : nhà bác Phạm cũng ở HCM à

Comment

Hehe e đang nhờ đứa bạn về quê e mang dùm e cái radio e hay xài từ hồi cấp 2 cho e "vọc".Để mai e lượn qua đường Trần Nhân Tôn tìm xem có cuốn sách mà bác Teo Hẳn chỉ không...
                                P/s : nhà bác Phạm cũng ở HCM à
                                Tôi ở quận 1 tpHCM. Mua cái radio cũ hư ngoài Nhật Tảo chỉ 20-30 ngàn 1 cái, nhờ cậy làm chi.

Comment

Về tác giả

Collapse

mashima0905 Tìm hiểu thêm về mashima0905

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X