Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các câu hỏi về Matlab - Trả lời ngay

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• crazyboy88ak
    replied
    mình có 1 file btap.fis mình có thể xuất ra cái đồ thị dạng 'Surface Viewer' len GUI được không? nếu có thì mình phải thực hiện như thế nào? Mong các bạn chỉ giáo. thanks.

Leave a comment:

• hoangphuc_dt
    replied
    mô phỏng kỹ thuật TDMA bằng matlab

em đang cần dùng matlab để mô phỏng kỹ thuật TDMA nhưng mà e chưa học matlab bao giờ. cô giáo giao cho làm đồ án về cái này, và yêu cầu mô phỏng bằng matlab. ai có biết cách mô phỏng thì giúp em với

Leave a comment:

• hoangphuc_dt
    replied
    em đang cần dùng matlab để mô phỏng kỹthuaatjj TDMA nhưng mà e chưa học matlab bao giờ. cô giáo giao cho làm đồ án về cái này, và yêu cầu mô phỏng bằng matlab. ai có biết cách mô phỏng thì giúp em với

Leave a comment:

• hieunt91
    replied
    Các bác cho em hỏi với ạ
    Em đang làm project về ảnh DICOM trên GUI Matlab.
    Em đã hiển thị được ảnh DICOM rồi, giờ em muốn hiển thị thông tin ảnh DICOM đó (dicominfo) lên một listbox trong GUI.
    Bác nào biết giúp em với ạ,
    Em cảm ơn

Leave a comment:

• bang_bvh
    replied
    Nguyên văn bởi Tia chớp Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi: đề bài cho 1 tín hiệu thông dải , yêu cầu dùng matlab vẽ tín hiệu tuần hoàn với chu kì cho trước (Vẽ 1 cái thì em vẽ được nhưng vẽ nhiều cái tuần hoàn thì em chưa biết thế nào mong mọi người giúp đỡ)
    thanks các bác !
    gửi bạn cái này nhé.
    nếu muốn tuần hoàn thì nhập x= toàn 1 hoặc toàn 0 là ok
    chú ý nhập x=[1 1..] nhé
    clear all
    close all
    clc
    x=input('nhap x=');% nhap x la 0 hoac 1
    t=linspace(0,1,20);% tan so lay mau =20
    x1=sin(2*pi*5*t);% tan so la 5 Hz
    x2=sin(2*pi*10*t);% tan so la 10Hz
    for i=1:length(x);
    if x(i)==1
    a((i-1)*20+1:i*20)=x1;
    else
    a((i-1)*20+1:i*20)=x2;
    end
    end
    plot(a)

Leave a comment:

• Tia chớp
    replied
    Các bác cho em hỏi: đề bài cho 1 tín hiệu thông dải , yêu cầu dùng matlab vẽ tín hiệu tuần hoàn với chu kì cho trước (Vẽ 1 cái thì em vẽ được nhưng vẽ nhiều cái tuần hoàn thì em chưa biết thế nào mong mọi người giúp đỡ)
    thanks các bác !

Leave a comment:

• Nhân Nguyên
    replied
    Nguyên văn bởi hoacantay Xem bài viết
    mình có mấy câu hỏi muốn nhờ mọi người giúp:
    1. mình muốn lập biến với một loạt số liệu đầu vào ngẫu nhiên do mình tự nhập, thì lúc viết lệnh phải làm thế nào với biến đấy và lúc nhập số liệu nó sẽ như thế nào.
    2. với biến đầu vào như trên thì mình lập công thức cho biến đầu ra, mình có tạo được đồ thị không, hướng dẫn mình với. vì trong tài liệu mình đọc không hướng dẫn làm với biến có nhiều giá trị ngẫu nhiên mà mình muốn nhập vào.
    3. giả sử như mình lập 2, 3 hàm( công thức tính khác nhau) và mình lưu riêng các hàm này. mình muốn hỏi là với kết quả của hàm trước đấy, mà tên hàm đấy mình đặt trùng với tên biến đầu vào của hàm( công thức) sau thì khi mình gọi công thức sau ra matlab có tự nhập vào rồi tính tiếp không. nếu có cách làm được mọi người chỉ mình với
    cảm ơn rất nhiều!!
    1. nếu bạn muốn nhập bằng tay dữ liệu thì dùng lệnh
    x = input('gia tri nhap: ');
    với x là biến chứa giá trị nhập.

2. Cách mình đề xuất là mỗi lần thêm 1 giá trị thì thêm giá trị đó vào một mảng có sẵn.
    VD:
    N = input('So luong du lieu dau vao: ');
    x = zeros(1,N);
    for i=1:N
    x(i) = input('gia tri nhap :');
    end
    y = x+1;
    plot(x,y)

3. Mình chưa hiểu rõ ý của bạn lắm, nhưng nếu được hãy thử cách khác đi. chèn thêm một biến lấy giá trị của cái hàm bạn cần tính toán. VD bạn viết hàm viduham.m, thì:
    x = viduham(3,4);
    y = tan(x);
    vậy cũng ổn mà.

Leave a comment:

• bang_bvh
    replied
    không biết trả lời thế này có thỏa mãn được câu hỏi của bạn hay không?
    lập một biến với một loạt các số liệu đầu vào ngẫu nhiên thì biến đó được viết dưới dạng ma trận
    ví dụ x=[1 2 3 4 5 6 7 4 3] % các giá trị này là ngẫu nhiên do bạn tự nhập. có thể dùng hàm Randi
    giả sử có 2 hàm y=x^2 và z=x^3: trong matlab viết là
    y=x.^2;
    z=x.^3
    tên hàm có thể trùng tên biến ví dụ như x=x.^2;
    vậy sau khi chạy lệnh ấy x không phải là [1 2 3 4 5 6 7 4 3] nữa mà sẽ là [1 4 9 16 25 36 49 16 9]

Leave a comment:

• athen2005
    replied
    Cho em hỏi trong phần simulink, ví dụ mình muốn tạo 1 chuỗi xung vuông như ý muốn thì kết hợp các khối nào ạ?
    Giả sử cho 1 chuỗi số 110011110 và tạo 1 chuỗi xung ứng với chuỗi số.
    Xin cảm ơn anh chị!

Leave a comment:

• hoacantay
    replied
    mình có mấy câu hỏi muốn nhờ mọi người giúp:
    1. mình muốn lập biến với một loạt số liệu đầu vào ngẫu nhiên do mình tự nhập, thì lúc viết lệnh phải làm thế nào với biến đấy và lúc nhập số liệu nó sẽ như thế nào.
    2. với biến đầu vào như trên thì mình lập công thức cho biến đầu ra, mình có tạo được đồ thị không, hướng dẫn mình với. vì trong tài liệu mình đọc không hướng dẫn làm với biến có nhiều giá trị ngẫu nhiên mà mình muốn nhập vào.
    3. giả sử như mình lập 2, 3 hàm( công thức tính khác nhau) và mình lưu riêng các hàm này. mình muốn hỏi là với kết quả của hàm trước đấy, mà tên hàm đấy mình đặt trùng với tên biến đầu vào của hàm( công thức) sau thì khi mình gọi công thức sau ra matlab có tự nhập vào rồi tính tiếp không. nếu có cách làm được mọi người chỉ mình với
    cảm ơn rất nhiều!!

Leave a comment:

• bang_bvh
    replied
    lấy mẫu trên miền tần số cũng được mà bác. đâu nhất thiết trên miền thời gian
    Chưa nghe lấy mẫu trên miền tần số bao giờ. giả sử một tín hiệu là sin(2*pi*f0*t) thì miền thời gian của nó có dạng #0 tại f=f0, và =0 với f#f0;
    tín hiệu này lấy mẫu kiểu gì?

Leave a comment:

• bang_bvh
    replied
    http://www.torrentbit.net/get/1775949
    đây là link torrent matlab 2010b

Leave a comment:

• phonghoalan
    replied
    mấy bác cho e xin cái link down matlab .. search trên mạng toàn thấy link fshare tải lần cả ngày! hixxxx

Leave a comment:

• Tia chớp
    replied
    Nguyên văn bởi bang_bvh Xem bài viết
    Thế này nhé, tín hiệu band pass là nói về tần số của tín hiệu, còn lấy mẫu tín hiệu tức là rời rạc hóa tín hiệu về mặt thời gian. 2 cái này chả liên quan gì tới nhau
    Muốn lấy mẫu tín hiệu thì phải biết được đồ thị của tín hiệu chứ, không có thì lấy mẫu cái gì?
    best regard
    lấy mẫu trên miền tần số cũng được mà bác. đâu nhất thiết trên miền thời gian

Leave a comment:

• bang_bvh
    replied
    các bác xin giúp em phần này. em có 1 tín hiệu band pass. yêu cầu dùng matlab để lấy mẫu cái tín hiệu đó. khó khăn của em là em muốn hỏi khi lấy mẫu mình có cần biết được hàm của đồ thị bandpass kia không?
    Thế này nhé, tín hiệu band pass là nói về tần số của tín hiệu, còn lấy mẫu tín hiệu tức là rời rạc hóa tín hiệu về mặt thời gian. 2 cái này chả liên quan gì tới nhau
    Muốn lấy mẫu tín hiệu thì phải biết được đồ thị của tín hiệu chứ, không có thì lấy mẫu cái gì?
    best regard

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

ngohaibac Tìm hiểu thêm về ngohaibac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X