Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai bảo MOSFET là dễ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HTTTTH
    replied
    Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
    Tôi chọn cái sơ đồ thiết kế rất hay của nước ngoài để học tập thì không chịu động não,lại chăm chú vào cãi nhau.Chán thật.
    Đâu chỉ một mình bác biết chán.
    Bác chán thì lập một cái luồng mới, ví dụ có tiêu đề là "Bức tranh vân cẩu về dientuvietnam dot net", sẽ rất nhiều người tham gia tám đó ạ.

(Tranh vân cẩu: tranh đám mây biến thành hình con chó, chỉ sự đổi thay khôn lường của cuộc đời.)
    Ví dụ:
    "Lò cừ nung nấu sự đời
    Bức tranh Vân cẩu vẽ người tang thương".
    (Cung oán ngâm khúc)

Leave a comment:

• vi van pham
    replied
    Tôi chọn cái sơ đồ thiết kế rất hay của nước ngoài để học tập thì không chịu động não,lại chăm chú vào cãi nhau.Chán thật.

Leave a comment:

• HTTTTH
    replied
    Chưa hỏi "chủ nhân", nhưng tôi xin cắt nguyên văn đoạn post này của nhathung1101 bạn tôi để dán sang đây. Cám ơn nhathung1101:
    Đã là "xung", thì điều quan trọng nhất là tần số. Quan trọng nhì là dạng xung. Quan trọng tam là phải hiểu về 5 cái "tham" (time).

- Tham thứ nhất là "tham chạy" (time on).
    - Tham thứ 2 là "tham tắt" (time off).
    - Tham thứ 3 là "tham chết" (dead time).
    - Tham thứ 4 là "tham cương lên" (rise time).
    - Tham thứ 5 là "tham xỉu xuống" (fall time).

Năm cái tham nói trên sẽ quyết định chất lượng 1 chu kỳ hoạt động của xung. Bất cứ tham nào lởm khởm đều có thể phải trả giá,

Leave a comment:

• HTTTTH
    replied
    Cho tôi mượn luồng để nêu ý kiến của mình như thế này: Để làm một cái mạch điện sử dụng được, cần:
    - Có sơ đồ mạch cụ thể; yêu cầu cụ thể; linh kiện cụ thể, phù hợp.
    - Tính toán thiết kế trên cơ sở của các đát ta xịt. Lý do mỗi linh kiện có một đặc trưng riêng, vì thế nó mới có tên, nếu không thì chỉ cần gọi là FET cho xong. Bước này để ghi trị số cho linh kiện trên sơ đồ.
    - Mô phỏng xem mạch điện đã chạy đúng ý định chưa.
    - Thử nghiệm. Việc này để phát hiện lỗi (nếu có) nảy sinh do thiết kế chưa chuẩn.
    - Sửa lỗi. Để sửa lỗi, phải loại trừ sai sót hệ thống ngoài thiết kế. Ở đây tôi muốn nói đến linh kiện, chạy mạch in, khử nhiễu... Tóm lại là những vấn đề chỉ xuất hiện trong thực tế mà không bao giờ nhìn thấy khi thiết kế và mô phỏng.
    Một hệ thống được thiết kế hoàn hảo, mô phỏng tuyệt vời và thử nghiệm đẹp đẽ... nhưng dùng phải linh kiện kém chất lượng (= hàng dỏm) sẽ không thể sử dụng được đúng mục đích yêu cầu đặt ra.
    Chạy mạch in không đúng sẽ gây nhiễu hoặc cháy mạch in (vì dòng thì lớn mà mạch thì quá nhỏ chẳng hạn)
    Đối với mạch xung, các vấn đề về thời gian rất quan trọng nhưng lại không thể hiện rõ khi mô phỏng.
    - Cuối cùng là đưa vào sử dụng. Trong quá trình sử dụng có thể gặp vấn đề mới nảy sinh, ta quay về bước "sửa lỗi"
    Trên đây là những vấn đề chung mà tôi "tự nghĩ ra", các bạn góp ý thêm cho.
    Vì là chung nên không nhằm vào ai, không nhằm vào kid. Bạn đừng chuyển sai bắt bẻ vặn vẹo tôi là tôi mừng.

Leave a comment:

• KnowMore
    replied
    @kidteam: có thể dùng 1 trong 2 mạch. Mạch dùng opto phải đo lại sau khi lắp để chắc chắn về dòng điện.

Click image for larger version

Name:	drv examples.bmp
Views:	1
Size:	34.8 KB
ID:	1363967
    Last edited by KnowMore; 18-07-2012, 15:20.

Leave a comment:

• trandito
    replied
    Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
    vâng
    em cần tham khảo cái mạch kích FET irfz44 từ chân của con 89s52, on off theo tín hiệu điều khiển từ chân con 89
    tần số nhỏ hơn 20hz
    tải là bóng đèn, điện áp tải là 12V, dòng từ 5-10A,
    Trước tui có mod cái mỏ hàn nung có điều chỉnh, dùng atmega8 điều khiển con Z44F cấp cho tải là cái đầu nung mỏ hàn 24V, mạch đơn giản như trong ảnh, FET chạy hơi nóng tí nhưng dùng cả buổi ko chết (có lắp tản nhiệt lấy trong nguồn PC). Sau đó tui thay con Z44 bằng con IRFP064, chạy mát rượi, ko cần tản nhiệt luôn. Con Z44 tui mua là hàng chợ trời.

Leave a comment:

• duong_act
    replied
    Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
    thôi, nói CHO VUI thế này, tôi lờ mờ đoán CHO VUI là bạn on off FET tốc độ chậm mà lại chết FET liên tục , rồi nói irfz44 chịu đc xung 200A, liên tục thì đc 50A , nhưng đó là datasheet còn tôi đoán CHO VUI chắc là bạn thiếu 1 thứ này : CÁI TẢN NHIỆT cho FET, mạch on off cho FET thì lắp 1 con trở vào chân G như transistor thôi chứ có gì đâu
    Với dòng Fet IRFZ44N bạn thử kiểm tra chất lượng Fet. Với loại khác mình chưa gặp nhưng với loại này mình đã từng bị 1 vố mua 20 con IRFZ44N vẫn sống nhưng có 19/20 con là loại rởm. Thay vì Rdson = 0.0175 Ohm thì nó mang giá trị 1 Ohm. Nên dù tải thấp thì nó phát nhiệt rất mạnh và tèo.

Leave a comment:

• sang_dientu
    replied
    Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
    Câu chuyện từ FET, rồi sang KÍCH, rồi đến các bác...
    Tóm lại luồng này thành FET KÍCH BÁC rồi

kích fet tầm bậy bị nổ bác ạ. hihi

Leave a comment:

• sang_dientu
    replied
    bảo người khác ngu, rồi bảo đi ăn mày, rồi phán một câu dễ
    mình chả để bụng gì cả chỉ mong bạn sang_dt xem lại
    kakakakakaka.

cái này mình trả lại thôi.
    chứ không biết ai mà ra yahoo nó chười mình như trâu thế không biết nữa.

mình luôn hoà đồng với anh em. trừ những kẻ chọc gậy bánh xe
    chú biết chú " Long Elec.." không? học hỏi chú ấy đi kaka
    Attached Files
    Last edited by sang_dientu; 18-07-2012, 03:14.

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    vâng
    em cần tham khảo cái mạch kích FET irfz44 từ chân của con 89s52, on off theo tín hiệu điều khiển từ chân con 89
    tần số nhỏ hơn 20hz
    tải là bóng đèn, điện áp tải là 12V, dòng từ 5-10A,

Leave a comment:

• KnowMore
    replied
    Câu chuyện từ FET, rồi sang KÍCH, rồi đến các bác...
    Tóm lại luồng này thành FET KÍCH BÁC rồi

@kidteam: bác muốn giề? kiến thức hay mạch kích? Mạch kích thì phải nói rõ yêu cầu hay chỉ rõ dùng nó vào chỗ nào chứ. Nếu vẽ cho bác một cái mạch kích Push-Pull 500mA mà bác chỉ cần con opto với con trở thì người ngoài nhìn vào coi sao được.

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    bảo người khác ngu, rồi bảo đi ăn mày, rồi phán một câu dễ
    mình chả để bụng gì cả chỉ mong bạn sang_dt xem lại

Leave a comment:

• dinh.dt
    replied
    @sang
    rồi cám ơn chú
    anh mới rút ra kinh nghiệm
    từ sau có viết bài nào thì ghi chú đề nghị sang_dt không tham gia trả lời
    Bác nói như thế ko được. Vì đều là anh em quen biết " trên mạng " cả mà, sao lại bất hòa như thế. E m thiết nghĩ nếu lần sau bác Kid có post bài lên hỏi thì nên cho vào từng luồng cụ thể. Còn cho vào mục tâm tình thì không ổn. Bác Sang thì lại thik vui đùa ở những mục tâm tình nên 2 bác bất đồng quan điểm. Thôi, mỗi ng nhường nhau 1 tí. Em thiết nghĩ mỗi người giỏi 1 lĩnh vực, ko ai là cái gì cũng giỏi hết. Em nói thật là kể cả các min, mod không phải cái gì cũng hiểu hết cũng biết hết được đâu. Vậy nên anh em chúng ta cái gì bỏ qua đc thì bỏ quá. Đừng có chấp nhặt những chuyện vặt vãnh quá. Em xin hết, vỗ tay

Leave a comment:

• kidteam
    replied
    @sang
    rồi cám ơn chú
    anh mới rút ra kinh nghiệm
    từ sau có viết bài nào thì ghi chú đề nghị sang_dt không tham gia trả lời

Leave a comment:

• sang_dientu
    replied
    cuối cùng kết luận về tay sang_dt
    lên bàn luận không để giúp gì hết
    chỉ biết nói bậy, nói người khác ngu, bảo đi ăn mày
    phán là dễ mà chẳng biết có hiểu gì không
    nói túm lại từ sau chú đừng tham gia bàn luận gì nữa
    chú còn thua cái đầu gối nữa
    khà khà. mục đích chủ hỏi cho vui. thì mục đích của mình cũng vào luồn này chém gió cho vui thôi. không ngoài mục đích khác ở bài này hè hè.
    tui đâu nói tôi giỏi gì đâu. tui đâu có giỏi hơn bác.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

kidteam Tìm hiểu thêm về kidteam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X