Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ở Việt Nam hòa điện mặt trời vào lưới có được không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dl2406
    replied
    Mình kiểm tra khi k có điện thì bộ hòa lưới vẫn hđ bình thường. Mục đích của mình là nó vẫn hoạt động để cung cấp điện khi mất lưới. Chính vì vậy mình mới cần đến thiết bị ngắt tự lưới chống nó rò điện ra ngoài.

Leave a comment:

• mèomướp
    replied
    - bạn dl... kiểm tra lại cái hoà lưới xem nó có biết ngắt hoà lưới khi lưới mất điện ko, nếu ko thì ko dùng được đâu nguy hiểm lắm
    - mình chưa thử nhưng 99% là công tơ nhà bạn sẽ tăng số khi bạn cấp điện ra lưới bởi nó đơn giản cứ có dòng là quay thôi. tuy nhiên nếu người ta muốn thiết kế để cho cái công tơ (loại điện tử ấy) biết đếm ngược xuôi thì ko khó, chỉ cần đặt trước công tơ 1 thứ nhận biết dòng (chẳng hạn cuộn dây nếu cùng chiều thì nó khử nhau ko còn từ, ngược thì có từ để tạo điện nho nhỏ kích 1 cái cảm biến hay chân vđk gì đó...) nếu dòng vào nhà bạn cùng chiều thì cho tăng số, nếu ngược thì có nghĩa là đang cấp điện ra nó đếm ngược là xong...

Leave a comment:

• queduong
    replied
    Nguyên văn bởi dl2406 Xem bài viết
    Chào cả nhà. Mình là thành viên mới. Có chút thắc mắc liên quan đến vấn đề gòa lưới mong ai biết chỉ giáo giúp.
    Chuyện là thế này mình đang thực hiện làm một máy phát điện gió công suất chừng 2000W và đã có bộ hòa lưới. Vấn đề mình đặt ra ở đây là có cách nào ngắt không cho năng lượng từ máy phát của mình rò ra ngoài lưới khi lưới bị mất điện không?
    Nói rõ hơn là khi lưới bị mất điện thì hệ thống điện tring nhà mình sẽ cách ly hoàn toàn với lưới chứ không thì điện sản xuất đc chạy hết ra ngoài còn đâu mình sử dụng khi mất điện nữa vả lại nhỡ đâu khi mất điện mấy ông thợ lại trèo lên cột bị giật họ kiện mình chết.
    Mong mn ai biết góp ý giúp. Thank!
    Nông dân người ta không biết hòa lưới là cái gì người ta còn biết lắp cái câu dao đảo chiều ... mình thì làm cái rơle to to hoặc khởi động từ là ổn rồi ... Cắt hoàn toàn cả 2 dây thì điện nó có cánh đâu mà chui ra ngoài được ???

Leave a comment:

• dl2406
    replied
    Dùng loại công tắc tơ nào hả bạn. Khi mất lưới thì tự động ngắt vậy khi có lưới có tự động mở lên không.

Leave a comment:

• dinhthuong80
    replied
    Cái này chắc không khó, dùng công tắc tơ và mạch điều khiển. Nếu lưới không có điện thì tự động ngắt công tắc tơ...

Leave a comment:

• dl2406
    replied
    Chào cả nhà. Mình là thành viên mới. Có chút thắc mắc liên quan đến vấn đề gòa lưới mong ai biết chỉ giáo giúp.
    Chuyện là thế này mình đang thực hiện làm một máy phát điện gió công suất chừng 2000W và đã có bộ hòa lưới. Vấn đề mình đặt ra ở đây là có cách nào ngắt không cho năng lượng từ máy phát của mình rò ra ngoài lưới khi lưới bị mất điện không?
    Nói rõ hơn là khi lưới bị mất điện thì hệ thống điện tring nhà mình sẽ cách ly hoàn toàn với lưới chứ không thì điện sản xuất đc chạy hết ra ngoài còn đâu mình sử dụng khi mất điện nữa vả lại nhỡ đâu khi mất điện mấy ông thợ lại trèo lên cột bị giật họ kiện mình chết.
    Mong mn ai biết góp ý giúp. Thank!

Leave a comment:

• designer
    replied
    Hi, là sao anh Vân, em có "tiếp xúc" với 1 vài máy "inv hòa lưới" nên tò mò nó hiệu gì thôi ạh, cũng không có gì là ngâm cứu nó anh àh. hihi

Have fun!

Leave a comment:

• nguyendinhvan
    replied
    Cậu này muốn ngâm cứu cái mạch đẩy ngược đây ????
    AẠ hạ hạ hạ !!!!

Leave a comment:

• designer
    replied
    Hi, bạn có thể cho mình xem hình cái "inverter hòa lưới" mà bạn đang nhắc tới không vậy?! (không có ý gì, chỉ tò mò muốn biết nó hiệu gì thôi ạh, nếu không tiện hay vi phạm quy định QC của diễn đàn thì inbox cũng được nha bạn), hihi.

Have fun!

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied
    Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    Trong công tơ có 2 cuộn dây giống như quạt vậy. Khi đổi chiều một trong 2 cuộn dây thì nó quay ngược lại. Khi cho dòng điện từ trong nhà chạy ra đường thì cũng giống như đảo chiều 1 cuộn dây (dòng) nên dĩa nhôm cũng có thể quay ngược nếu không bị chặn.
    Không tải đồng hồ cũng quay chậm theo 1 chiều rồi nên dù có đảo dòng cũng khó quay ngược được , chỉ có dùng áp 1 chiều là muốn quay hướng nào cũng được nhưng chỉ với đồng hồ không có ngàm chống quay ngược .

Leave a comment:

• nguyendinhvan
    replied
    Thôi cậu ạ ! An ủi cậu là . Một trăm năm nữa thì tài năng cuả cậu sẽ được trọng dụng . Còn cậu muốn ứng dụng ngay tài năng cuả câu vào thực tiễn thì sang nước Đức, hay Hà lan mà ở .

Leave a comment:

• T.L.M
    replied
    Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
    các bạn có biết công tơ điên cơ ( loại đĩa quay) củng là một động cơ điên xoay chiều, khi có dòng điện qua cuộn dây nó thì nó mới quay, mà động cơ điện xoay chiều thì chiều quay của động cơ không phụ thuộc vào chiều dòng điện chỉ phụ thuộc cấu tạo và cách đấu dây...
    đơn giản cho dễ tưởng tượng là bạn đổi chiều cái phích cắm quạt thì quạt củng quay một chiều thôi! vì dòng điện xoay chiều không có chiều cố định ( cố định là một chiều rồi)
    còn công tơ số điện tử thì mình không biết he he
    mà nói về cấu tạo nguyên lý cái công tơ này dễ đụng chạm lắm, mà quy định của diễn đàn củng cấm nửa, nói một hồi thể nào củng có bác hỏi làm sao cái công tơ quay chậm hoặc ngừng quay cho xem
    Trong công tơ có 2 cuộn dây giống như quạt vậy. Khi đổi chiều một trong 2 cuộn dây thì nó quay ngược lại. Khi cho dòng điện từ trong nhà chạy ra đường thì cũng giống như đảo chiều 1 cuộn dây (dòng) nên dĩa nhôm cũng có thể quay ngược nếu không bị chặn.

Leave a comment:

• hoangtam741
    replied
    Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
    Các loại công tơ ĐIỆN TỪ hiện nay do EVN lắp cho các hộ sử dụng điện đều có cá chống quay ngược. Mình chưa thấy loại nào đĩa quay ngược mà số vẫn tăng. Nếu có chuyện đó chắc phải kiện nghành điện.
    Mình cũng đã gặp loại không có cá quay ngược, nhưng đĩa công tơ (đĩa nhôm) quay chiều nào thì số cũng vẫn tăng do cấu tạo bánh răng trung gian ở phần đếm số. Còn kiện nó thì khó hơn tìm đường lên trời !

Leave a comment:

• ladykiller
    replied
    Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
    Các loại công tơ ĐIỆN TỪ hiện nay do EVN lắp cho các hộ sử dụng điện đều có cá chống quay ngược. Mình chưa thấy loại nào đĩa quay ngược mà số vẫn tăng. Nếu có chuyện đó chắc phải kiện nghành điện. Còn hòa lưới chắc phải có hợp đồng. Trường hợp này có thể sử dụng bộ đo công suất tác dụng, nếu điện của mình thừa thì điều khiển để nạp vào ắc qui dự trữ, khi chạy máy thì phát ra.
    khổ cái là cái inverter hòa lưới nó chỉ có 1 ngõ in củng là out luôn, nên nó không biết khi nào tải dừng để mà dừng điện lưới cúp nó cúp theo lun vì sợ quá tải khi dồn hết điện qua lưới.
    Ngiên cứu xong cái này mà ứng dụng không được chán quá, nhìn thấy mấy bộ bình cho inverter mặt trời to mà ngứa mắt, trong khi hòa lưới cần bình nhỏ thôi mà củng hiệu quả rồi.

Leave a comment:

• ladykiller
    replied
    các bạn có biết công tơ điên cơ ( loại đĩa quay) củng là một động cơ điên xoay chiều, khi có dòng điện qua cuộn dây nó thì nó mới quay, mà động cơ điện xoay chiều thì chiều quay của động cơ không phụ thuộc vào chiều dòng điện chỉ phụ thuộc cấu tạo và cách đấu dây...
    đơn giản cho dễ tưởng tượng là bạn đổi chiều cái phích cắm quạt thì quạt củng quay một chiều thôi! vì dòng điện xoay chiều không có chiều cố định ( cố định là một chiều rồi)
    còn công tơ số điện tử thì mình không biết he he
    mà nói về cấu tạo nguyên lý cái công tơ này dễ đụng chạm lắm, mà quy định của diễn đàn củng cấm nửa, nói một hồi thể nào củng có bác hỏi làm sao cái công tơ quay chậm hoặc ngừng quay cho xem

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

ladykiller Tìm hiểu thêm về ladykiller

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X