Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi xoáy đáp xoay trong lĩnh vực điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
    Thưa bác chủ thớt, tôi có câu hỏi xoáy, nhưng không biết làm thế nào để gửi vào luồng này. Bác làm ơn chỉ giùm

PT.
    bác chỉ việc gửi vào hộp thư này giaosuxoay a còng gờ meo chấm com
    SĐt: 01238004961

Comment

Bác này có cái ảnh đại diện hay thật. Suýt nữa mình đập vỡ mất cái màn hình máy tính
      “Tôi chỉ có một sự ham muốn, ham muốn tột bậc, là làm sao cho nước ta được hoàn toàn độc lập, dân ta được hoàn toàn tự do, đồng bào ai cũng có cơm ăn áo mặc, ai cũng được học hành”

Comment

Hôm trước, LongE dùng cái avatar này, được bà con gọi là "Long Ruồi".
        Nay bạn Bắc (baosuper) dùng, thì ta gọi là "Bắc Ruồi" (hay nói trại là "bắt ruồi")
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

đi ngủ mai tinh tiếp thức trắng mai mệt không dậy được mệt lại ngủ lại mệt ngủ tiếp > thức đêm > hôn sau > lan mam mấy câu hỏi > sáng > ngủ > trưa ăn cơm > chiều nghịch nghợm > hêt ngày > thêm mất điện nữa > ô có điện > lại thức trắng > vòng luẩn luẩn mãi
          này mà nó găm mất 1 củ thì phải phiếu xác nhận đã thu tiền và đong dấu của cơ quan nhá không 1 củ cho không lần sau só lài chơi đểu tiếp đấy đưng đùa chơi kiểu này bẻ mặt nó đeo sợ thử rồi căng ngay bọn ăn cướp mà déo có gì nó xơi thoải mái cho xe thành chính chủ luôn có dấu nghĩa doàng hoàn bọn này lưu manh xảo quyệt ăn gian hối lộ DKm nhà nó làm ăn chưa xong nó đã đểu rùi ^^
          thông cảm em không có râu ria như các pác mà sợ vợ đến nỗi gì ? làm xong thì ăn cơm giục mãi đừng vùi đầu vào mà vợ ăn cơm rùi nhá ^ ^ đêm ít thức thui ngủ với vợ nhiều nào ^ ^ > trống trải
          Đố các bác biết tác giả đồng van san nói gì. Tôi thì chịu. Mò tìm mấy cái dấu chấm, dấu phẩy cũng không thấy luôn.
          Last edited by HTTTTH; 01-12-2012, 21:58.

Comment

Có ai biết máy chụp Emprise trong bệnh viện là máy gì không?
            công an dùng súng “giải quyết” vi phạm giao thông
            ...hiện sức khỏe 2 anh đang có chiều hướng xấu, gia đình đang làm thủ tục chuyển viện lên tuyến lớn hơn để được chẩn đoán và điều trị tốt hơn vì Bệnh viện Đa khoa tỉnh Gia Lai chưa có máy chụp Emprise.
            Vụ công an dùng súng “giải quyết” vi phạm giao thông: Nóng nảy?! - Sự kiện - Dân trí
            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
              Ở xưởng sản xuất, người ta quản lý được cái ruột con IC thì người ta mới làm ra cái thiết bị để test. Người ta test để kiểm hàng trước khi xuất xưởng. Thiết bị cũng không rẻ tiền đâu. Vì thế trong giá bán IC có phần chi phí xây dựng bộ test ấy đấy.
              Mỗi IC một chương trình test riêng; cùng một loại IC, mỗi hãng có 1 chương trình test khác nhau...

Ta xem datasheet thì cùng lắm là tính được điện trở giữa 2 chân liên quan. Loay hoay viết tester để mà "móm" à? Ai mà viết cho nổi ? Mỗi IC cần 1 chương trình nhé.
              Mới lại lấy đâu ra sẵn kit, máy phát tín hiệu chuẩn, attenuator, ADC, DAC, hiển thị, vân vân và vân vân... mà lắp được bộ test như thế ?
              Viết xong, làm xong, đến khi nào gặp lại IC đó để test cho bõ công ?

Bạn có ý tưởng về lập trình "Universal IC tester" (vạn năng = mọi IC) bằng vi điều khiển để kiểm tra IC ở cấp độ dùng cho thợ hay không ? Hay là cao nhân thoihy311 có ?
              Để bổ túc thêm nhá bác H.

Tùy loại mà dùng máy tester. Đồ Analog không thì dùng riêng máy tester. Đồ Digital thì dùng riêng. Mixed signal thì dùng thứ khác. Memory IC cũng dùng máy riêng luôn. Đồ RF cũng có máy riêng luôn.

Chương trình thì trung bình có 3 thứ: Characterization dùng để thu thập dữ liệu (thường thì tại các nhiệt độ, điện khác nhau). Production thì dùng để thử khi ra sx. QA là dùng để thử hàng trước khi ra tới tay người dùng. Thường thì QA và Production giống nhau trong các bước thử, chỉ khác nhau về cá "cửa sổ" (window, không rõ dân trong nghề kêu là gì tại VN).

Cái rẻ tiền thì vài chục ngàn USD, mắc thì lên tới 6 số luôn.

Các bác chờ một thời gian nữa tớ sẽ viết về tester trong mục "Từ Cát Tới Chip".

Comment

" Hỏi xoáy đáp xoay" mới đây đã được gần 10 trang, chứng tỏ đề tài này rất nhiều người quan tâm, vì ai cũng gặp, cũng bị....
                "Hỏi xoáy đáp xoay" là một thực trạng thường gặp trên cộng đồng mạng, trên diển đàn. Khởi đầu là câu hỏi không vào đâu, và tiếp theo là câu trả lời không ra gì!!!...Làm tôi liên tưỡng đến tranh Đông Hồ "Rồng rắn lên mây", nhìn qua thì rơm rả lắm nhưng tất cả ngã về không!..."Rồng rồng rắn rắn...Ông thầy đi vắng".
                Cũng liên tưỡng, câu nói của ông Weigang, huấn luyện viên đội tuyển Việt Nam(1995). Ông phê bình đội tuyển VN đá theo phong cách "tay phải gảy tay trái". Câu này người Việt ít ai thấu hiểu, vì nó là ngạn ngử của người Đức, ý muốn nói cử chỉ giống như con khỉ, tay này gảy tay kia, tay kia gảy tay này, lăng xăng, lộn xộn, như năng động hoạt bác, nhưng kết cục hiệu quả không có gì.
                Thôi thì đành chịu thôi!...Đôi khi cũng phải bị quay mòng mòng vì ngôn ngữ thời A còng .
                PT
                Attached Files
                Last edited by ptoanel; 26-03-2013, 10:00.

Comment

Thưa các bác. Ông thầy em giao cho bọn em một bài tập. Dùng vi điều khiển 8051 phát một bài nhạc đơn âm và hiển thị lời ra ma trận 8x64. Mong các bác cho góp ý xem em nên dùng mỏ hàn xung hay mỏ hàn nung. Và dùng thiếc loại gì để có mối hàn bóng đẹp. Em xin chân thành cảm ơn ạ. hii

Comment

Nguyên văn bởi minhledx Xem bài viết
                    Thưa các bác. Ông thầy em giao cho bọn em một bài tập. Dùng vi điều khiển 8051 phát một bài nhạc đơn âm và hiển thị lời ra ma trận 8x64. Mong các bác cho góp ý xem em nên dùng mỏ hàn xung hay mỏ hàn nung. Và dùng thiếc loại gì để có mối hàn bóng đẹp. Em xin chân thành cảm ơn ạ. hii
                    Rất đúng chủ đề của luồng này.

Comment

Em học nghề cùng một bạn khi nghe thầy giáo phân tích về đèn bán rẫn .thì bạn cầm con sò dòng và hỏi thầy ơi con naỳ cắm vào điện có sáng không ........thầy ko nói gì chỉ bảo anh đi về đi

Comment

Xoáy tròn luôn:
                        Nguyên văn bởi duyer Xem bài viết
                        cho em hỏi luôn ,
                        nếu mình dùng biến thế lấy nguồn 220v về 12v sau đó dùng inverter lên lại 220v có tiết kiệm điện hơn không mấy anh?

Comment

Các bác cũng biết máy biến thế hiệu suất rất cao , và inverter ngày nay xài toàn xung nên hiệu suất cao kông phải bàn.
                          Cho nên cái bạn hỏi là tiết kiệm đáng kể ấy chứ , vì dùng cái nào cũng hiệu suất cao cả mà.!!!

Comment

Nguyên văn bởi mita-e Xem bài viết
                            Các bác cũng biết máy biến thế hiệu suất rất cao , và inverter ngày nay xài toàn xung nên hiệu suất cao kông phải bàn.
                            Cho nên cái bạn hỏi là tiết kiệm đáng kể ấy chứ , vì dùng cái nào cũng hiệu suất cao cả mà.!!!
                            Dù cho hiệu suất đến 99% thì việc chuyển đổi cũng có hao tổn so với không chuyển đổi. Mà nói hiệu suất đó là phải ngả mũ rồi,... không có đâu !
                            "inverter ngày nay xài toàn xung" thì chạy quạt tốt hơn xài điện lưới chắc?
                            Dùng thẳng 220VAC còn lo trả tiền điện chết bỏ, lại còn đổi (mua thiết bị hết khối tiền + chịu tổn hao do chuyển đổi,...) mà còn muốn tiết kiệm điện ?

Tưởng chỉ có giáo sư Xoay với ông này, không ngờ còn có thêm ông mitae có cùng chung ý tưởng !!!
                            Mời các ông viết lại định luật bảo toàn vậy .

Comment

Bác nói rất chuẩn đấy ạ , không xoay chút nào cả. Người ta còn sáng kiến như sau : lấy điện chạy cái quạt gió thổi cái phong điện , thế là vừa mát lại vừa có điện xài tiếp ạ.

Comment

Nguyên văn bởi mita-e Xem bài viết
                                Bác nói rất chuẩn đấy ạ , không xoay chút nào cả. Người ta còn sáng kiến như sau : lấy điện chạy cái quạt gió thổi cái phong điện , thế là vừa mát lại vừa có điện xài tiếp ạ.
                                ko có đâu bác ah, theo định luật bảo toàn năng lượng và ma sát. ta ko thể làm cái gì hoạt động vĩnh cữu dc, nếu dc thì bác cho em hỏi:
                                em gắn cái dinamo và motor và bánh xe, bánh xe lăn đinamo phát ra điện, điện cấp nguồn cho motor chạy, motor chạy kéo bánh xe chạy, vậy chỉ cần em đạp 1 vòng, rùi nó có chạy mãi ko các bác, khỏi cần đạp nữa?
                                không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Về tác giả

Collapse

HTTTTH Còi xương, miệng rộng, ngón tay to Tìm hiểu thêm về HTTTTH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X