Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Động cơ bước (Step Motor)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cảm ơn bác vì tài liệu này^^

Comment

Để động cơ bước chạy được với tốc độ cao mà vẫn đẩm bảo momen thì các bác chỉ có cách dùng mạch ổn dòng thôi. Với động cơ bước thì điện áp mặc định chỉ là điện áp tĩnh. Khi quay với tốc độ cao thì cảm kháng tăng lên nên để đảm bảo dòng vẫn bằng mặc định thì chỉ có cách ỏn dòng thôi.

Comment

Mình có cái động cơ bước và cả hộp điều khiển sẵn của nó vấn đề mình gặp phải là điều khiển cho động cơ thế nào nhỉ chỉ cần phát xung cho nó hay có cần làm gì phức tạp nữa không vì mình cần dùng vi điều khiển lập trình để điều khiển máy trong đó cần điều khiển tốc độ của con motor đó.
        Mong các bạn chỉ giùm với!
        Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

cần có ctrinh tăng tốc và giảm tốc, tần số xung khởi động cao quá motor sẽ ko quay được

b.r

Comment

Có anh em nào biết chổ nào mua IC driver step SLA 7024M không? mình tìm ở Nhật Tảo " đỏ con mắt" mà không có. Cám ơn trước.

Comment

Motor bước nhiều ứng dụng vậy mà ít người làm quá,.......
              Quang Nhat
              ---------------------------------------
              Yahoo :quangnhat85ls
              Mail :
              Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

chao cac ban ai co so do chan cua dong co buoc cho minh xin voi

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
                  Có anh em nào biết chổ nào mua IC driver step SLA 7024M không? mình tìm ở Nhật Tảo " đỏ con mắt" mà không có. Cám ơn trước.
                  Ở Tương Lai có bán, giá hình như hơn 75k/ con SLA7026. Hồi này Tương Lai chuyển chỗ mình không biết ở đâu.
                  Bạn cần số lượng ít thì kiếm trên đường Nhật Tảo đoạn gần Lý Nam Đế, trên mấy cái board máy in cũ ấy. Mình cũng gỡ từ đó ra được vài chục con.
                  Brs.

Comment

vkd + đệm + irf 640 cua tui chay tốt mô tơ step với chế độ đủ bước
                    vấn đề điều khiển vi bước xin anh em chi giáo ???

Comment

CHO EM HỎI VỀ THỨ TỰ CHÂN CỦA ĐỘNG CƠ BƯỚC, EM MỚI MUA CON kp56GM2-003 , EM TRA DATASHEET KO CÓ, BAC NÀO CÓ BIET TYHU TU CHÂN CỦA NÓ KO CHỈ GIÚP EM VỚI, CÓ 6 CHÂN: TRẮNG, ĐEN, TRẮNG XANH, XANH, TRẮNG HÔNG, HỒNG

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                        Tài liệu động cơ bước sẽ được post tại đây, mong sự đóng góp ý kiến của các bạn.

http://www.picvietnam.com/download/S...part0_step.pdf
                        Giới thiệu sơ lược về động cơ bước

http://www.picvietnam.com/download/S...part1_step.pdf
                        Nguyên lý hoạt động của động cơ bước, phân loại động cơ bước

www.picvietnam.com/download/Stepping/part2_0.pdf
                        Một số đặc tính về từ trường bên trong động cơ bước ảnh hưởng đến moment lực.

http://www.picvietnam.com/download/S...part3_step.pdf
                        Một vài điểm cơ bản về thiết kế mạch điều khiển cho động cơ bước

Đây là tài liệu F dịch, và được sự đồng ý của giáo sư Douglas W. Jones cho phép xuất bản, nhưng hiện nay do không có nhiều thời gian, nên phần cuối của tài liệu vẫn chưa hiệu chỉnh xong và cũng chưa xuất bản. Do vậy khi nào hiệu chỉnh xong F sẽ chọn giải pháp xuất bản hoặc cung cấp miễn phí trên diễn đàn.

Yêu cầu các bạn không xin các chương sau, dù với tư cách nào.

Chúc vui

Nguồn: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=44
                        cảm ơn bạn nhiều, tài liệu rất hay.

Comment

cho em hỏi có bác nào có sơ đồ mạch nguyên lý điều khiển động cơ step dùng IC SLA 7024M không?

Comment

mở datasheet của nó ra mà chép.
                            Diễn đàn , chuyên về máy tự chế, robot, mô hình , thủy lực, khí nén ... do các thành viên tự nghiên cứu và chế tạo.

Comment

ý em là em mới được thầy cho 1 cái mạch điều khiển động cơ bước dùng IC SLA 7024M nên em muốn xin cái mạch nguyên lý của nó.mong mấy bác giúp dùm.

Comment

Mình có 1 ĐCB hiệu Step Syn 103H7853-8051 của hãng Sanyo, loại 5 pha. Không bít là nên dùng IC gì điều khiển thì thích hợp. Về điện áp và dòng cấp cho ĐCB, mình chỉ thấy ghi trên tem dòng 2A, như vậy điện áp cấp cho ĐCB này là bao nhiêu là định mức ( trong datasheet cũng không có ghi điện áp định mức ). Về công suất và mômen định mức của động cơ nữa, mình cũng không thấy ghi trên nhãn.
                                www.phamhoanganh.co.cc

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X