Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Scada Dành Cho Ngưới Bắt đầu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
    Xin hỏi bác:
    _ Máy có đo và điều chỉnh lực căn dây quấn không?
    _ Độ dày lớp cuốn khoảng bao nhiêu vậy bác?
    _ Máy chạy với tốc độ tối đa là bao nhiêu?

Có thể luồng này loãng, nhưng biết đâu khi chia sẻ bác lại nảy sinh một ý tưởng hay và giải quyết tốt bài toán này.
    Mình nghĩ không phải bài toán nào chúng ta cũng có thể giải quyết được nhưng có nhiều người suy nghĩ sẽ có nhiều ý tưởng hơn.
    Ngoài ra nếu bác ở Sài Gòn thì mình mong được bác tạo điều kiện để mình thử sức.
    Mình có con S7-300 CPU 315-2DP và cáp nạp. Hoặc nếu bác cần một người triển khai thuật toán trên PC thì mình hoàn toàn có thể giúp, mình có nhiều kinh nghiệm lập trình cho PC hơn là PLC.
    Nếu đc tham khảo hoặc hỗ trợ bác một tay thì mình rất vui.

Chúc bác sớm thành công!
    Máy ko đo và điều chỉnh lực căng (tụi TQ nó chuyên đơn giản hóa máy móc mà). Độ dày lớp quấn tùy theo đơn đặt hàng.
    Máy chạy 2 chế độ, tạm gọi là quấn thẳng và quấn chéo
    Trong chế độ quấn thẳng, băng chồng khít lên nhau
    Trong chế độ quấn chéo thì bước rãi thì tùy theo thiết kế, có thể là 1, 2 hoặc 3 lần bề rộng băng. Vấn đề cần xử lý là làm sao cho trong quá trình rãi, lớp băng sau chồng khít lên lớp băng trước
    "Nothing's impossible"
    Câu này ông nào đó nói chứ không phải tui

Comment

Nguyên văn bởi Begin Xem bài viết
      Máy ko đo và điều chỉnh lực căng (tụi TQ nó chuyên đơn giản hóa máy móc mà). Độ dày lớp quấn tùy theo đơn đặt hàng.
      Máy chạy 2 chế độ, tạm gọi là quấn thẳng và quấn chéo
      Trong chế độ quấn thẳng, băng chồng khít lên nhau
      Trong chế độ quấn chéo thì bước rãi thì tùy theo thiết kế, có thể là 1, 2 hoặc 3 lần bề rộng băng. Vấn đề cần xử lý là làm sao cho trong quá trình rãi, lớp băng sau chồng khít lên lớp băng trước
      hehe, coi video trong đơn giản vậy mà khó gớm nhỉ. Bạn nói cũng sơ sơ quá, nên mình cũng chưa dám đưa ra giải thuật (theo mình nghĩ) của bài toán trên, nếu bạn nói chi tiết hơn 1 tí, hay mở 1 luồng riêng bên box plc thì có lẽ mọi người vô giúp bạn giải quyết bài toán trên. Diễn đàn này nhiều cao thủ giấu mặt lắm, hehe, mong được học hỏi.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        Nói thêm về chủ đề luồng

Về món PC-based control

Đấy cũng chỉ là một hướng đi trong tự động hóa. Tùy vấn đề cần giải quyết mà nó có phát huy được ưu thế hay không, và tất nhiên nó không phải luôn là giải pháp tối ưu. Bản chất của phương pháp này là sử dụng máy tính để thực hiện thuật toán điều khiển, kết hợp với thiết bị vào/ra phân tán. Cấu trúc hệ thống PC-based control hao hao giống hệ DCS cổ, chỉ khác ở chỗ máy tính PC thay thế trạm vận hành (operator station) và trạm thiết lập (engineering station). Hệ PC-based control cũng hơi giống hệ SCADA dùng PC để theo dõi và PLC để thu thập dữ liệu, nhưng khác ở chỗ PC tham dự điều khiển cả cấp thấp, đồng thời PLC được thay bởi đám distributed I/O. Vấn đề này có thể nói cả ngày không hết, nhưng đại khái là như vậy.

@Johny

Điều khiển và đo lường từ xa bằng phương thức truyền tin không dây cũng rất hay, hiện là một trong những xu hướng của thế giới. Trước đây người ta đã làm, nhưng còn vướng một vài vấn đề về (1) độ tin cậy, (2) giá thành và khoảng cách, (3) kiến trúc hệ thống, (4) những rắc rối (có thể) phát sinh với chính quyền sở tại, mà nếu phát sinh mất nhiều $ mới giải quyết được.

Tuy nhiên từ khi chuẩn ZigBee ra đời thì phần lớn các vấn đề trên đã được giải quyết: độ tin cậy cao, hiệu năng cũng tương đối cao, kiến trúc hệ thống được định nghĩa khá rõ ràng, băng tần 915 MHz hoặc 2,4 GHz được cho phép sử dụng tự do không phải xin phép (có điều kiện) ở nhiều nước (trong đó có VN). Vấn đề còn lại chỉ ở khía cạnh giá thành. Chính lúc này, khả năng điện tử - nhúng có thể giúp ích được nhiều: một mô-đun truyền tin Zigbee khoảng cách 1200m giá chỉ cỡ 20$ trong khi có hiệu năng tương đương hoặc tốt hơn nhiều thiết bị tự động hóa bán sẵn giá hàng trăm $; vấn đề duy nhất là phải biết về nhúng.

Truyền tin qua mạng thông tin di động GSM cũng là một hướng đi khác khả quan, với thiết bị đầu cuối giá thành chỉ vào khoảng 35$, vấn đề duy nhất cũng vẫn là phải biết về nhúng, chứ không phải chỉ lắp ráp mấy thiết bị đơn giản, đặt cấu hình ... theo kiểu tự động hóa từ trước tới nay.

Kết hợp giữa truyền tin không dây kiểu Zigbee và GSM, có thể nghĩ tới tự động hóa nhà máy trải rộng trên phạm vi hàng ki-lô-mét mà không cần những hầm cáp khổng lồ (tất nhiên vẫn cần đi cáp động lực, cáp tín hiệu yêu cầu tin cậy), không cần phí bảo trì đắt đỏ. Thậm chí ngồi ở Hà Nội cũng vẫn giám sát được hệ thống đặt ở một vùng heo hút nào đó ở Lào, chừng nào Viettel có trạm phủ sóng quanh đó. Đó không phải là mơ, tất cả đều trong tầm tay với giá thành vừa phải. Vấn đề chỉ nằm ở con người: vừa phải biết rõ tự động hóa, vừa phải giỏi nhúng; có vậy thôi.
        Bác bqviet cho em hỏi là nếu dùng PC-Based control, thì cái PC này nó là cái máy tính công nghiệp hay nó là 1 cái module card. (theo em nghĩ thì nó là module card), từ cái này nó sẽ kết nối với các I/O theo dạng bus hay theo dạng truyền thông.

Công nghệ Zigbee em cũng có nghiên cứu sơ qua, nhưng mà yếu về mảng truyền thông quá, Cũng không hiểu nhiều lắm, Theo em nghĩ thì mình nên dùng tần số 2.4GHz hoặc 5.8 GHz, vì các tần số này thuộc loại Free license ở VN. nhưng Zigbee lại thiết kế dạng phát sóng wireless theo 2 tần số này thì khoảng các rất thấp (khoảng 5km trở lại).Nhưng nếu dùng loại này thì nhúng vào ứng dụng SCADA của mình thì em potay.com --> vì em hoàn toàn ko biết về điện tử --> bác có thể nói sơ bộ về việc làm này ntn ko? trong công nghiệp thì cũng có 1 số hãng về wireles thiết kế với tần số 2.4GHz có thể lên tới 32km, và đã hỗ trợ các giao thức chuẩn Modbus, ethernet, OPC .... nhưng các thiết bị này rất đắt.
        Em chỉ mới làm qua cái telephone, ADSL thôi (những cái này chỉ là hữu tuyến), còn loại vô tuyến ứng dụng vào lĩnh vực truyền dữ liệu khoảng cách xa thì chưa thử bao giờ. Nhưng mà em biết sau này sẽ phải làm bởi vì VN mình càng phát triển thì việt đưa công nghệ mới vào là chuyện bình thường. --> nên giờ mới bắt đầu n/c từ từ.,

P/S: dự án của begin rất đáng để nghiên cứu, mình cũng muốn tham gia, nhưng mình nghĩ admin nên move các bài này vào 1 topic riêng đi
        ============================================

HP:0983.806.826

Comment

Mình chưa hiểu ý bạn, nhưng lưới chỉ để hiển thị thôi còn dữ liệu là lưu ở tags.
          Ý của mình là như thế này! mình có một tag lấy giá trị của một o nhớ trong PLC (chẳn hạn như là lấy giá trị analog của PLC lưu vào Tag đó) bây giờ mình muốn hiển thị và lưu giá trị của tag đó vào MSF grid! nhưng mà mình vẫn làm không được mình thấy trong Project của bác co sử dụng cái này thấy rất hay bạn chỉ giáo giúp mình phần này nha!

Comment

Nguyên văn bởi phap_nguyen Xem bài viết
            Ý của mình là như thế này! mình có một tag lấy giá trị của một o nhớ trong PLC (chẳn hạn như là lấy giá trị analog của PLC lưu vào Tag đó) bây giờ mình muốn hiển thị và lưu giá trị của tag đó vào MSF grid! nhưng mà mình vẫn làm không được mình thấy trong Project của bác co sử dụng cái này thấy rất hay bạn chỉ giáo giúp mình phần này nha!
            Trong project có code mẫu, bạn copy là chạy thôi.
            Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
            Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

thank a lots

Comment

Trong project có code mẫu, bạn copy là chạy thôi.
                Hic em đã mở Project len khi vào xem code trong VB scrip thì nó dòi Password nên không xem được. Vậy Pass là gì vậy bác!

Comment

Làm gì có pass nào
                  Code nằm ở nút nhấn, bạn mở sự kiện onclick ra xem code.

Comment

Làm gì có pass nào
                    Bác HPECOM ơi! bác có license của thằng WinCC 7.0 không vậy hôm trước ổ cứng hư mình mất hết dử liệu hic, tìm cái license của thằng WinCC mải không ra! Bác có thì share cho mình được không! Thank

Comment

• bạn hung
                      bạn chỉ cần thay IB bằng PIW là được mà.
                      và bạn nên thay chỉ số 124 mặc định la 0

Comment

• Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
                        Làm gì có pass nào
                        có pass đấy bác ơi.
                        em vừa mở ra đã bị dính rùi.
                        bác có cách nào gỡ pass kiểu này ko. vì chương trình cũ do người khác làm, giờ em phải sửa đụng cái pass này ko biết làm thế nào
                        Attached Files

Comment

• Chào bkpower,
                          Bạn tham khảo chương trình rồi viết lại một cái tương tự.
                          Pass đó có cách gỡ. Cho mình hỏi bkpower đang làm việc ở đâu?

Comment

• Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
                            Chào bkpower,
                            Bạn tham khảo chương trình rồi viết lại một cái tương tự.
                            Pass đó có cách gỡ. Cho mình hỏi bkpower đang làm việc ở đâu?
                            Bác chỉ giáo luôn cách gở pass đi! Thank

Comment

• Nguyên văn bởi phap_nguyen Xem bài viết
                              Bác chỉ giáo luôn cách gở pass đi! Thank
                              các bác thử với cái này xem http://www.mediafire.com/?6lld8h2rltrtcw1
                              cách dùng các bác tự xử nhé!

Comment

• Chào các bác.

có bác nào làm vế SCADA dùng vusuabasic để viết chưa chỉ giao em với. Kết nối với PLc, vi điều khiển thế nào Thế nào? mong sự giúp đỡ

Comment

Về tác giả

Collapse

HPECOM Sinh ra và học hết THPT tại Kiên Giang, Học Điện tử và Tin học tại Sài gòn và ở Sài gòn cho tới nay. Tìm hiểu thêm về HPECOM

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X