Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dự án mô phỏng và điều khiển PID cho lò nhiệt ( s7-300 và WinCC )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Tôi đã xem kỹ bài viết của H.Hai, thấy nó không vi phạm nội quy diễn đàn. Tất nhiên chất lượng thì còn nhiều điều để bàn, nhưng có thể do hạn chế về thời gian / trình độ, nhưng không vì thế mà bị người khác đả kích.

Cảm ơn bạn đã mở luồng trao đổi này. Xin lỗi, luồng này KHÔNG phải của bạn, cũng KHÔNG phải của diễn đàn, mà của cộng đồng. Mọi người có quyền tự do viết bài trong phạm vi nội quy diễn đàn. Ai khoe, ai nói nhiều làm ít ... có cộng đồng tự đánh giá.
    Cám ơn bác đã nói như vậy,quả thật e còn non lắm nhưng bác nguyenphong cũng nóng tính quá,có phải ý của e là như vậy đâu chứ,oan quá trời.Mà tại sao 2 bài viết của e vừa rồi lại bị xóa vậy hả bác,e có hỏi xin link down Microwin32 và đã có một bạn trả lời ,e chưa kịp down thì bác đã xóa đi mất rồi,chán quá!
    YM :

Comment

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
      Pó tay với các bạn , vô down đồ án của mình quá trời mà ko có 1 tiếng thank để khích lệ nữa , làm mình thất vọng quá . Để làm nên chương trình đó thì mình phải tự tìm hiểu đến 1 học kỳ đó .
      Mình đang tính gởi thêm cho các bạn hệ thống xử lý nước thải mà mình điều khiển PID mức và nhiệt độ ( FB41 + FB58 ) . Cứ thế này thì ko ai có hứng để pót nữa . Buồn thiệt
      Cảm ơn bạn nhiều. Mình là "dân ngoại" cũng biết vỏ vẻ một chút, hiện đang có thì giờ nên muốn "vọc" một chút về lảnh vực này. Một lần nữa, thanks very much

Comment

Anh Phong ơi, a có thể post bài hệ thống xử lý nước thải này không, e đang phải nghiên cứu về FB41.Thanks a nhé!

Comment

Nếu bạn cần nghiên cứu khối FB41 thì bạn nên mua cuốn sách của thầy Phước , trong đó đã chỉ rất kĩ, bạn chịu khó nghiền ngẫm 1 tí là sẽ ra mà thôi

Comment

em cám ơn nè đem lên nhiều em tham khảo với nha anh Phong

Comment

Chào các bạn !
              Mình thấy các bạn thảo luận về lập trình Wincc hay qua'.nhưng mình kô có tài liệu winCC,ai có post cho mình với.
              Trong PLC S7-300 để xử lý tín hiệu vào analog của cảm biến nhiệt độ,dùng lệnh nào xử lý hiệu quả nhất so sánh với nhiệt độ mình cài đặt theo PID.
              Rất mong các bạn cho ý kiến
              Thanks

Comment

Em đã được mơ rộng tâm mắt về chương trình mô phỏng trên wincc của bác em rất thích. Bác có phần mềm wincc thì cho em với em đang rất cần mà không biết kiếm ở đâu. nếu được bác có thể post lên diễn đàn cho em xin được không.
                thanks!

Comment

help me. Thanks PID trong PLC

Chào bạn ./
                  Mình cũng đang làm đồ án về PID bọn mình muốn sử dụng khối FB43 trong PLC để tạo xung vuông.mình cũng mới nghiên cứu vấn đề này nên cũng chưa biết nhiều, mình xem qua bài của bạn mình thấy rất hay mình nghĩ chắc bạn cũng khá chắc về vấn đề này vì vậy mình rất mong bạn có thể giải đáp cho mình một số vấn đề được ko rất mong bạn giải đáp :
                  - Nếu mình chỉ dùng khối FB 43 thôi mà không sử dụng FB 41 thì đầu vào INV mình có thể cho vào một vùng nhớ bất kì giả sử MD 20 được không
                  - Khi lấy đầu ra của FB 43 làm sao mình có thể đọc được giá trị này vì xung mình tạo ra là rất nhỏ cỡ Khz
                  - Tại sao chân EN trong khối Fb 43 khi mình mô phỏng trên Sim cho giá trị bằng 1 thì CPU lập tức dừng ngay
                  - Trong khối này những đầu vào nào bắt buộc phải khai báo
                  Rất mong bạn cũng như những ai đang và đã tìm hiểu được vấn đề này rồi có thể chỉ giáo cho mình với mình đang rất cần
                  Cảm ơn bạn rất nhiều /
                  Có gì các bạn có thể gửi mail cho mình Lam765@yahoo.com
                  Last edited by Lam765; 02-10-2008, 22:52. Lý do: Help me

Comment

PID trong PLC

Chào bạn mình thấy bài viết của bạn rất hay bạn có tai liệu nào về PID trong PLC không đặc biệt là khối FB 43 mình đang rất cần tài tiệu này để làm đồ án
                    mình đã đọc qua phần Help của Step 7 300 và giáo trình của Phan Xuân Mình nhưng sơ sài quá mình rất mong bạn giải đáp cho mình một số vấn
                    đề :
                    - Có nhất thiết phải dùng khối FB41 cho đầu vào INV của Fb43 không hay mình có thể tạo lấy từ vùng nhớ bất kì nào đó
                    - Làm thế nào để mình có thể đọc được dữ liệu từ đấu ra QPOS_P và QPOS_N vì xung vuông tạo ra từ FB43 là có tần số lớn cỡ KHz
                    - Trong khối Fb 43 thì tham số đầu vào nào là bắt buộc phải khai báo tham số nào không
                    Mình rất mong bạn cũng như cao thủ nào có thể giải đáp cho mình vấn đề trên
                    Cảm ơn các bạn rất nhiều
                    Nếu có tài liệu nào về FB43 rất mong các bạn có thể gửi qua mail cho mình Lam765@yahoo.com

Comment

Dung la trong moi thanh vien cua dien dan hau het ai cung muon down ma post thi it. Nhung chung ta quen neu trong moi chung ta khong ai muon chia se kien thuc voi nguoi khac thi hien nhien cung chang ai muon chia se voi nguoi khac nua.

Chuc cac ban hoc tap that tot, tu duy va cung nhau chia e nhung gi minh biet, nhu the chung ta se cung tien bocac ban a.

Thank!

Comment

Nguyên văn bởi Lam765 Xem bài viết
                        Chào bạn mình thấy bài viết của bạn rất hay bạn có tai liệu nào về PID trong PLC không đặc biệt là khối FB 43 mình đang rất cần tài tiệu này để làm đồ án
                        mình đã đọc qua phần Help của Step 7 300 và giáo trình của Phan Xuân Mình nhưng sơ sài quá mình rất mong bạn giải đáp cho mình một số vấn
                        đề :
                        - Có nhất thiết phải dùng khối FB41 cho đầu vào INV của Fb43 không hay mình có thể tạo lấy từ vùng nhớ bất kì nào đó
                        - Làm thế nào để mình có thể đọc được dữ liệu từ đấu ra QPOS_P và QPOS_N vì xung vuông tạo ra từ FB43 là có tần số lớn cỡ KHz
                        - Trong khối Fb 43 thì tham số đầu vào nào là bắt buộc phải khai báo tham số nào không
                        Mình rất mong bạn cũng như cao thủ nào có thể giải đáp cho mình vấn đề trên
                        Cảm ơn các bạn rất nhiều
                        Nếu có tài liệu nào về FB43 rất mong các bạn có thể gửi qua mail cho mình Lam765@yahoo.com
                        Khối FB43 quả thật là mình chưa coi qua, nhưng mình sẽ giúp bạn , bạn hãy gởi file PLC của bạn lên đây , mình sẽ coi và sửa lại cho bạn .
                        Chúc vui

Comment

Anh Phong ah!
                          Cảm ơn anh rất nhiều nha! Chúc anh thành đạt trong công việc! Nếu có thời gian thì thường xuyên ghé qua diễn đàn nhé!

Comment

thanks bạn nhiều nha

Comment

"Chào các bạn , sao ko có ai vô đây bàn luận hết thế ? Mình trao đổi với nhau thì sẽ thấy hết mọi các sai nhé .
                              Bài lò nhiệt này hình như là thiếu 1 khối để điền hàm truyền của hệ thống vào , đó chính là cái thiết sót trong bài của mình . và 1 khó khăn nữa là trong khối PID thì ko có thông số để điền hàm truyền vào , như vậy thì khối đó là bao nhiêu ? Có bạn nào bít ko ? Mình sẽ cùng trao đổi ."
                              Cái wincc của mình nó ko chạy được nên mình chưa xem được bài của bạn.Nhưng theo mình nghĩ thì đâu cần phải điền hàm truyền vào làm j?? hàm truyền của đối tượng là để cho bạn xác định được các thông số của bộ PID nhờ các pp thực nghiệm như Ziegler-Nichols chẳng hạn.Sau khi xác định được các thông số Kp;Ti;Td rồi thì bạn chỉ việc thiết lập thông số đó vào trong các khối của PLC(FB41;FB42..).Mình nhĩ cái mô hình chỉ dùng để tính toán thôi bạn ah.

Comment

Đây là chuyên đề bọn mình vừa làm về PID mềm của STEP7.Hi vọng có thể giúp ích cho các bạn mới tìm hiểu về PLC.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenphong Tìm hiểu thêm về nguyenphong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X