Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ổn định nhiệt độ sử dụng biến tần để điều khiển quạt gió

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ổn định nhiệt độ sử dụng biến tần để điều khiển quạt gió

Ổn định nhiệt độ sử dụng biến tần để điều khiển quạt gió

Chào các anh trong diễn đàn!
    Hiện tại, cty mình có một lò sấy đốt bằng than, biến tần Frenic Eco 22kW để điều khiển quạt gió để ổn định nhiệt độ, cảm biến nhiệt độ, và bộ điều khiển nhiệt độ TZ4ST của Omron có chức năng xuất dòng 4mA-20mA. Mình đã cài đặt tự động như sau:
    Sử dụng chức năng alarm của TZ4ST, biến tần sử dụng chức năng điều khiển theo điện áp đầu vào 0-10v. khi giá trị thực tế PV nhỏ hơn giá trị cài đặt SV thì alarm ON cấp chiết áp 10v cho biến tần, tương đương với 45Hz, khi PV lớn hơn SV thì alarm OFF, tần số sẽ giảm ( cài đặt thông số deceleration để tần số giảm chậm).
    Hệ thống hoạt động tương đối ổn định.
    Bây giờ mình muốn sử dụng chức năng Auto tuning của TZ4ST để xuất dòng 4-20mA điêu khiển biến tần.
    Nhưng ko bt cài đặt TZ4ST và biến tần như thế nào để hệ thống vẫn hoạt động như trên.
    Mong các anh giúp e với.
    Thanks!

Hi bạn,
    Mình ko rõ lắm về con TZ4ST nhưng khi đã nói đến tính năng Auto turning của controller thì sẽ nghĩ ngay đến thuật toán PID. Tự động dò tìm đặc tính của phụ tải từ đó tính toán giá trị Kp, Ti và Td.
    Ở đây hiện tại như bác nói dùng alarm là ko đúng vì alarm chỉ là dạng on/off cảnh báo ngưỡng cao, thấp... thôi chứ ko suất ra 4-20mA trong trường hop này đc. ở đây bác dùng chế độ điều khiển bt, đo nhiệt độ và xuất ra 4-20mA thông qua chiết áp để có 0-10Vdc phải ko?
    Trên đây là một số phỏng đoán của m về bài toán của bạn. Bạn có thể tham khảo.

Comment

RE> chào bạn
      Biến tần nào mà có chế độ close loop control
      Cho phép sử dụng vòng PI đều có chức năng như bạn nói.
      Khi điều khiển anolog
      - áp đk: 0-10v cai này chỉ dùng ở khoảng cách ngắn
      - dòng : 4- 20mA cái này thường dùng hơn
      Còn khi bạn sử dụng vòng PI
      bạn phả setup driver chay ở chế độ close loop control
      và Lượng đặt bạn sẽ cân bằng áp
      Lượng phản hồi về bạn lấy tín hiệu dòng
      VD:hai trục V và I
      bạn cân áp bằng triết áp chẳng hạn là 7 V tuong dương với dòng phản hồi về là 15mA chẳng hạn
      Thì cao hơn 15 thì Driver sẽ điều khiển quạt quay mạnh hơn
      Okay> Chúc vui

Comment

Chào
        Mình cũng ko hiểu về PID cho lắm mong bạn giúp mình với.
        mình muốn hệ thống hoạt động như sau:
        - cài đặt đầu vào khiển biến tần là dòng: 4-20mA tương ứng với 0-45Hz.
        - sử dụng chức năng auto tuning của controller để khi ta cài đặt giá trị SV thì nó sẽ xuất dòng tương ứng
        VD: nhiệt độ cài đặt SV là 900, nhiệt độ thực tế PV là 25 thì controller sẽ xuất 20mA,khi PV > SV thì controller sẽ xuất dòng nhỏ hơn 20mA để giảm Hz.
        ý của mình là như vậy chỉ dùng PID của controller thôi mà ko bt cài đặt như thế nào.
        đây là manual của TZ4ST TZ4ST-PSeries_IO_Manual.pdf
        Mong bạn giúp mình với
        cảm ơn bạn nhiều.

Comment

Hi bạn,
          Vấn đề này ko quá phức tạp. bạn lưu ý một số bước thực hiện như sau:
          1. Bạn lựa chọn từ biến tần cho phép chế độ điều khiển từ bên ngoài trên terminal. đặt ngưỡng cho biến tần: 0HZ-0mA và 20mA-45Hz.
          2. Bạn kết nối controller với sensor và biến tần (điều khiển motor chạy ko tải) từ đó bạn kích hoạt chế độ autoning, sau khoảng 5s hệ thống sẽ tự dò tìm ( với hệ có thể do tìm dc), sau đó bạn cho chạy ở chế độ lv bình thường, rồi hiệu chỉnh lại 3 tham số Kp,Ti và Td đến khi đạt yêu cầu của bạn. Với hệ ko dò tìm được sẽ có thông báo từ controller và khi đó bạn phải setup bằng tay.
          3. tuy nhiên ở bài toán của bạn nếu ko quá phức tạp, ko đòi hỏi dk nhiệt độ chính xác cao thì bạn cũng ko set chế độ PID, để đồng hồ lv ở chế độ bt. Cái này tùy vao yêu cầu bài toán.
          Chúc thành công.

Comment

chào bạn
            Hệ thống của mình thì cũng ko cần đk nhiệt độ chính xác lắm, có thể sai số 10 oC vẫn đc.
            Nhưng mình ko rõ chổ cài đặt controller làm sao xuất đc 4-20mA, với điều kiện khi nhiệt độ cài đặt xuống thấp thì xuất dòng lớn, khi nhiệt độ cao thì xuất dòng nhỏ để điều khiển biến tần.
            các tham số của bộ controller:
            In-t: input sensor chọn KCAH (-100 -1300 0C)
            EU -1: event 1 chọn AL -1
            EU-2: event 2 chọn AL -2
            AL-t: alarm output chọn AL-A.
            At.t: auto tuning chọn tun1.
            PI dt: PID control mode chọn PId s
            o-Ft: heat or cool function chọn heat.
            UnIt: oC
            H-SC: set high-limit scale value 1300
            L-SC: set low-limit scale value -100
            dot: select decimal point position for analog input
            FS-H: set the high-limit scale value when retransmission output is applied 20mA
            FS-L: set the low-limit scale value when retransmission output is applied 4mA
            hai tham số FS-H, FS-L được mặc định là
            FS-H: 1300 (20mA)
            FS-L :-100 (4mA)
            Mình thắc mắc là khi giá trị cài đặt SV: 1000, PV: 1300 thì controller phải xuất dòng nhỏ lại, mà theo như ở trên thì controller xuất dòng 20mA, như thế thì sao giảm tần số biến tần đc.
            Mình ko hiểu mong bạn giúp mình với.

Comment

Nguyên văn bởi daiphongsk Xem bài viết
              chào bạn
              Hệ thống của mình thì cũng ko cần đk nhiệt độ chính xác lắm, có thể sai số 10 oC vẫn đc.
              Nhưng mình ko rõ chổ cài đặt controller làm sao xuất đc 4-20mA, với điều kiện khi nhiệt độ cài đặt xuống thấp thì xuất dòng lớn, khi nhiệt độ cao thì xuất dòng nhỏ để điều khiển biến tần.
              các tham số của bộ controller:
              In-t: input sensor chọn KCAH (-100 -1300 0C)
              EU -1: event 1 chọn AL -1
              EU-2: event 2 chọn AL -2
              AL-t: alarm output chọn AL-A.
              At.t: auto tuning chọn tun1.
              PI dt: PID control mode chọn PId s
              o-Ft: heat or cool function chọn heat.
              UnIt: oC
              H-SC: set high-limit scale value 1300
              L-SC: set low-limit scale value -100
              dot: select decimal point position for analog input
              FS-H: set the high-limit scale value when retransmission output is applied 20mA
              FS-L: set the low-limit scale value when retransmission output is applied 4mA
              hai tham số FS-H, FS-L được mặc định là
              FS-H: 1300 (20mA)
              FS-L :-100 (4mA)
              Mình thắc mắc là khi giá trị cài đặt SV: 1000, PV: 1300 thì controller phải xuất dòng nhỏ lại, mà theo như ở trên thì controller xuất dòng 20mA, như thế thì sao giảm tần số biến tần đc.
              Mình ko hiểu mong bạn giúp mình với.
              em thì ko thạo mấy cái món BT của Nhật lắm.
              nên chỉ góp ý chút là bác cứ để 1300 thì xuất 20ma di, chỉ thay đổi tham số của BT.
              Như loại ACS550 của ABB thì
              P1101 chọn 1
              P1102 chọn 1
              P1104 chọn n rpm
              P1105 chọn m rpm (do động cơ của bác)
              P1301 chọn 20%
              P1302 chọn 100%
              http://www05.abb.com/global/scot/scot201.nsf/veritydisplay/87d21c000e17fc33c12575ef004f3107/$file/EN_ACS550_01_UM_G_A4_ScreenRes.pdf
              bác xem thử rồi áp dụng vào con fuji
              http://www.fujielectric.com/fecoa/pr...age/1225_5.pdf
              chú ý trang 5-49 nó có gợi ý dấy.
              The normal/inverse switching operation is useful for air-conditioners that require
              switching between cooling and heating. In cooling, the speed of the fan motor (output
              frequency of the inverter) is increased to lower the temperature

Comment

Cảm ơn bạn!
                để mình thử xem.

Comment

Gửi bạn,
                  Bản thân controller đã tích hợp sẵn output: 4-20mA rồi, bạn ko cần cài đặt j cả, vấn đề bạn cần gán 2 giá trị LSPL và USPL tương ứng với input của bạn.
                  1. Ở đây có vấn đề bạn cần xem lại: input loại can nhiệt bạn lựa chọn dài đầu vào đúng chưa? dải nhiệt độ thực can đo dc có đúng là đo dc như bạn nói ko?
                  2. Chọn chế độ output là xuất ra 100% giá trị.
                  3. Thay đồng hồ mới vào vị trí này xem có dấu hiệu j ko? có thể lỗi đồng hồ.
                  Nếu bạn ở HN có thể qua gặp m, m sẽ hướng dẫn thêm cho ban.

Comment

Nguyên văn bởi vanquangtieu Xem bài viết
                    Gửi bạn,
                    Bản thân controller đã tích hợp sẵn output: 4-20mA rồi, bạn ko cần cài đặt j cả, vấn đề bạn cần gán 2 giá trị LSPL và USPL tương ứng với input của bạn.
                    1. Ở đây có vấn đề bạn cần xem lại: input loại can nhiệt bạn lựa chọn dài đầu vào đúng chưa? dải nhiệt độ thực can đo dc có đúng là đo dc như bạn nói ko?
                    2. Chọn chế độ output là xuất ra 100% giá trị.
                    3. Thay đồng hồ mới vào vị trí này xem có dấu hiệu j ko? có thể lỗi đồng hồ.
                    Nếu bạn ở HN có thể qua gặp m, m sẽ hướng dẫn thêm cho ban.
                    con omron chẳng làm sao cả.
                    cần ở đây là invert giá trị đầu ra thôi.
                    can nhiệt ho dã chọn đúng rồi.

Comment

Re> Chào bạn,
                      Cái này rất đơn giản.Mình chỉ nói sơ qua cho bạn biết nhé.
                      cái bo control temperature của bạn là nó đưa tín hiệu phản hồi là dòng về
                      giá tri tu 4-20ma trong cái dải nhiệt độ đang set
                      Bạn sử dụng cái vòng pid của biến tần để nó tự động căn chỉnh cho bạn
                      Bạn phải có một giá trị đặt phải không
                      thì thường cái này hay đặt bằng áp
                      mình lấy vd:
                      bạn đặt điện áp là 7V là biến tần của bạn nó sẽ đk thiết bị của bạn đạt được yêu cầu của bạn đặt ra
                      Và cái tín hiệu từ control temperature của bạn phản hồi về biến tần khoảng 15ma chẳng hạn.
                      nếu tín hiệu phản hồi về cao hơn thì biến tần điều khiển động cơ chạy chậm và ngược lại.
                      làm sao đáp ứng được yêu cầu của bạn
                      Còn việc cài đặt cho biến tần thì bạn phải tham khảo tài liệu
                      Chúc vui,

Comment

Nguyên văn bởi viet0412 Xem bài viết
                        Re> Chào bạn,
                        Cái này rất đơn giản.Mình chỉ nói sơ qua cho bạn biết nhé.
                        cái bo control temperature của bạn là nó đưa tín hiệu phản hồi là dòng về
                        giá tri tu 4-20ma trong cái dải nhiệt độ đang set
                        Bạn sử dụng cái vòng pid của biến tần để nó tự động căn chỉnh cho bạn
                        Bạn phải có một giá trị đặt phải không
                        thì thường cái này hay đặt bằng áp
                        mình lấy vd:
                        bạn đặt điện áp là 7V là biến tần của bạn nó sẽ đk thiết bị của bạn đạt được yêu cầu của bạn đặt ra
                        Và cái tín hiệu từ control temperature của bạn phản hồi về biến tần khoảng 15ma chẳng hạn.
                        nếu tín hiệu phản hồi về cao hơn thì biến tần điều khiển động cơ chạy chậm và ngược lại.
                        làm sao đáp ứng được yêu cầu của bạn
                        Còn việc cài đặt cho biến tần thì bạn phải tham khảo tài liệu
                        Chúc vui,
                        bản thân con omron đã pid rồi , Bt thêm PID làm gì nữa.

Comment

Okay.
                          Mình hiểu ý của bạn,
                          Bạn định lấy cái tín hiệu dòng từ 4-20ma nay dóng thẳng vào biến tân phải khong
                          chạy anolog ay
                          He

Comment

theo mình được biết ở bộ controller có 2 chế độ hit và cool bạn chỉ cần chọn 1 trong 2.nếu bạn dùng nó để điều chỉnh nhiệt độ (nóng)thì chọn hit. khi nhiệt độ cao thì xuất ra giá trị dòng 20mA điều khiển biến tần full load còn nhiệt thấp thì ngược lại.
                            nếu bạn chọn cool khi nhiệt độ cao xuất ra 4mA nhiệt độ thấp thì controller xuất ra 20mA.để điều khiển biến tần chạy như ý muốn.bạn thử xem sao!8-x

Comment

Nguyên văn bởi daiphongsk Xem bài viết
                              Chào
                              Mình cũng ko hiểu về PID cho lắm mong bạn giúp mình với.
                              mình muốn hệ thống hoạt động như sau:
                              - cài đặt đầu vào khiển biến tần là dòng: 4-20mA tương ứng với 0-45Hz.
                              - sử dụng chức năng auto tuning của controller để khi ta cài đặt giá trị SV thì nó sẽ xuất dòng tương ứng
                              VD: nhiệt độ cài đặt SV là 900, nhiệt độ thực tế PV là 25 thì controller sẽ xuất 20mA,khi PV > SV thì controller sẽ xuất dòng nhỏ hơn 20mA để giảm Hz.
                              ý của mình là như vậy chỉ dùng PID của controller thôi mà ko bt cài đặt như thế nào.
                              đây là manual của TZ4ST TZ4ST-PSeries_IO_Manual.pdf
                              Mong bạn giúp mình với
                              cảm ơn bạn nhiều.
                              lâu quá rồi chắc bạn cũng giải quyết dc.nhưng mình đưa ý kiến cho mọi người tham khảo nha.có sai gì thì bổ sung giúp e.
                              vấn đề như bạn nói thì nó cũng đơn giản lắm.
                              vào manual set giá trị đầu ra là 4-20mA. sau đó mình tính toán để scale giá trị này lên.
                              ví dụ như nhiệt độ 20 độ C thì nó se xuất ra dòng là 4mA,còn 200 độ C thì nó xuất lên 20mA chẳng hạn
                              thì khi đó bạn xem lại tài liệu về phần scale này...và mình set đầu vào mức thấp là 20 mức thấp đầu ra tương ứng sẽ là 4...mức cao đầu vào là 200 tương ứng mức cao đầu ra là 20.
                              Như vậy cái đồ thị mình được sẽ là 1 đường thẳng qua gốc tọa độ 0.
                              Nhưng ở đây bạn nhớ cài đặt bộ điều khiển nhiệt theo chế độ auto chứ ko phải là SV ( xem tài liệu )
                              còn về biến tần đầu tiên nhớ set đầu vào là analog dòng sau đó đọc tài liệu típ
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

daiphongsk Tìm hiểu thêm về daiphongsk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X